Lý do gì để mua HTC U Ultra?

Duy Luân
19/4/2017 22:35Phản hồi: 140
HTC U Ultra không nổi bật và thu hút như Galaxy S8, cũng không có viền mỏng như LG G6, nhưng với mình nó vẫn là một cái điện thoại vô cùng hấp dẫn và hoàn toàn đáng để mua trong nửa đầu năm nay, nhất là khi giá vừa xuống mức 15,9 triệu (so với con số vô lý 18,9 triệu hồi mới giới thiệu). Nếu thích bạn có thể bỏ thêm chỉ 1 triệu đồng nữa là có dung lượng 128GB cao gấp đôi + kính sapphire. U Ultra đơn giản, nhẹ nhàng nhưng đáng mua vì màn hình đẹp, hiệu năng cực kì ấn tượng, camera cũng rất ngon và lên màu vô cùng ấn tượng. Cũng xin chia sẻ một số nhược điểm của U Ultra để anh em tiện cân nhắc trước khi quyết định bỏ tiền sắm máy.

Thiết kế theo kiểu truyền thống (aka hơi chán)

U Ultra không có được viền mỏng siêu sexy như LG G6, cũng không có thiết kế lạ lạ hiện đại như Galaxy S8, thay vào đó HTC chọn một con đường đi rất truyền thống như những gì chúng ta đã biết về smartphone từ trước tới nay. Cái hạn chế của thiết kế này đó là nhìn không đã như G6 và S8, nhưng lúc dạo vòng vòng mấy topic trên Tinh tế mình vẫn thấy có nhiều anh em không thích viền mỏng thì hãy nghía qua U Ultra nhé. Tính ra thì mặt trước của U Ultra cũng không có nhiều điểm đặc biệt lắm để chúng ta phải chú ý tới.

Nếu anh em có ý định mua U Ultra, hãy thử chọn màu xanh dương. Đây không phải là màu thường thấy trên một cái flagship nên tạo được sự khác biệt, với lại màu xanh này cũng đẹp, phản chiếu hình ảnh nhìn bắt mắt hơn so với các lựa chọn khác. Màu xanh không chỉ áp dụng cho mặt lưng mà còn cho cả viền xung quanh nữa. Mặt lưng là cái mình thích nhất ở design của con U Ultra năm nay. Tất nhiên đây chỉ là lời khuyên, còn anh em cứ thoải mái lựa theo sở thích.

Về cảm giác cầm trên tay thì không có gì để chê cả, rất chắc chắn, thích thú. Khung kim loại xung quanh được HTC làm hơi bo nhẹ một chút để vừa vào lòng bàn tay, không gây cấn, song vẫn tạo được cảm giác an toàn và chắc chắn lúc xài. Về vụ này thì U Ultra giống với G6 và khi sử dụng mình cảm thấy yên tâm hơn so với khi cầm S8, có lẽ vì màn hình cong của S8 dễ làm trượt tay hơn so với viền bình thường của hai cái điện thoại này.

Màn hình tuyệt vời

Trước giờ HTC luôn làm màn hình rất tốt, và năm nay họ đã không làm mình thất vọng với U Ultra. Hình ảnh trên tấm nền Super LCD của HTC rất rất nổi, bạn có cảm giác giống như icon và chữ đang được dán lên vậy. Có lẽ hãng ép rất chặt phần kính và lớp LCD nên mới làm được chuyện này, kèm theo đó là độ phản chiếu rất thấp khi đi ra nắng.

Màu sắc của màn hình này chân thật và đầy đủ. Khi đi ra tiệm coi máy, anh em hãy thử đặt những wallpaper nào có nhiều màu sắc mà xem, nhìn rất đã và thích thú. Màu trắng cũng rất trắng, không bị ám xanh hay ám vàng quá nhiều. So với LG G6 thì màn hình của U Ultra, còn với S8 thì mình thích màn hình của U hơn.

Và cái tuyệt nhất đó là 100% diện tích màn hình U Ultra chỉ được dùng để hiển thị nội dung, không hề có một cái phím ảo nào trên đó, liền một mạch từ trên xuống dưới. Bạn cũng sẽ không thấy những mảng màu đen chia cắt màn hình nữa. Vụ này mình đã thích HTC từ HTC 10 rồi. Mặc dù G6 và S8 kéo dài màn hình để giúp chúng ta đỡ khó chịu hơn trong lúc sử dụng nhưng tính ra bạn vẫn bị mất một khúc nhỏ.

Cả LG G6, Galaxy S8 và U Ultra đều sử dụng kích thước đường chéo tương tự nhau, nhưng vì tỉ lệ khác nhau nên phần diện tích thật sự cũng khác nhau. U Ultra là 89.46 cm vuông, G6 là 83.85 cm vuông, S8 là 85.8 cm vuông. Đó, anh em thấy sự chênh lệch chưa, vì là dài x rộng nên khoảng chênh này cũng khá lớn đó. Lúc xem nội dung trên U Ultra mình thấy rất sướng, chữ nghĩa nhiều, hình ảnh to bự, thích nhất là khi đọc web hay lướt Facebook nhìn hình ảnh của mấy chị em gái xinh xinh.

Camera tốt, màu lên ấn tượng

Camera trên HTC U Ultra cho ra ảnh màu xuất sắc, màu lên đủ, no và chính xác. Lúc chụp đủ sáng thì không có gì để bàn, ảnh xuất sắc và độ nét rất tuyệt. Trong vài trường hợp nắng gắt, máy vẫn đẩy sáng hơi nhiều nhưng không nghiêm trọng lắm. Mình có thử chụp một tấm hoàn hôn nhá nhem tối thì mình rất thích cách mà U Ultra ghi nhận lại được các quầng sáng màu hồng lan tỏa trên bầu trời, nó rất thật và đầy đủ chứ không bị sáng quá hay tối quá. Anh em có thể xem tấm hình to mình để bên dưới để hiểu rõ hơn về ý này.

Quảng cáo

Ảnh chụp trong tối của U Ultra gây ấn tượng với mình vì noise ít. HTC chấp nhận ảnh hơi tối một chút thay vì để noise bê bết và làm bệt màu các vùng trong ảnh. Mình thích thuật toán như thế này hơn là cố đẩy noise lên siêu cao để có được tấm hình nhưng nhìn chẳng ra gì và không thể xài được. Vụ này thì U Ultra giống với HTC 10 mình từng review trước đây. Và ảnh cũng chứa rất nhiều thông tin nên sau khi đem lên máy tính hậu kì thì bạn vẫn có thể thoải mái edit mà không lo lắng nhiều, kể cả khi bạn chỉ chụp ở chế độ JPEG chứ chưa dùng RAW. Anh em có thể đọc thêm bài review về camera U Ultra ở đây.

Hiệu năng tuyệt vời dù không phải xài phần cứng mới nhất

HTC U Ultra chạy chip Snapdragon 821 chứ không phải là 835, dù vậy chỉ cần 821 thôi cũng đủ để bạn làm hết tất cả những gì bạn muốn U Ultra làm một cách nhanh chóng và trơn tru, bất kể đó là game, ghép hình thành video hay xử lý chống rung trong Google Photos. Anh em đừng vì vụ chip này mà lăn tăn nhé. Kết hợp với giao diện Sense nhẹ nhàng, mượt mà nữa nên xài thích lắm.

Sẵn nói về giao diện, Sense sẽ phù hợp với những anh em nào mê giao diện gốc, muốn tìm thấy cảm giác gần với Android pure nhất. Bộ giao diện này chỉ được đổi một chút ở icon mà thôi, còn lại hầu như HTC giữ nguyên hết các thành tố của Android 7.0 như khi mới xuất xưởng từ Google. Nếu bạn muốn gọi đây là một chiếc điện thoại Pixel-like, tức là gần giống như chiếc Pixel của Google, thì cũng không sai.

Những hạn chế của HTC U Ultra

Quảng cáo

Nãy giờ khen nhiều rồi, giờ tới lúc chê để anh em biết những hạn chế của nó trước khi quyết định rút ví hay cà thẻ.

1. Màn hình phụ: màn hình phụ của HTC U Ultra chẳng giúp bạn được việc gì cả ngoài trừ chuyện lâu lâu liếc mắt lên xem thông báo. Về khoản này thì U Ultra đang xách dép cho LG V20 vốn làm màn hình phụ xuất xắc từ cách chọn cỡ chữ cho đến icon và khả năng luôn sáng. HTC có cố gắng đấy, nhưng chưa đủ. Không biết trong tương lai HTC có phát hành bản update phần mềm nào để cải thiện cho màn hình phụ hay không, mình hi vọng là có.

2. Thời lượng pin tốt nhưng chưa để lại ấn tượng: pin của U Ultra đủ xài cho một ngày, cỡ 7h sáng bạn rút sạc thì vẫn có thể thoải mái tới cỡ 9h tối vẫn còn tầm 20% pin. Cục pin trong máy có dung lượng 3000mAh, hơi bé so với một cái máy màn hình 5,7" với màn hình phụ và cấu hình cao cấp. Với người đêm nào cũng gắm sạc điện thoại như mình thì U Ultra vừa đủ tốt, nhưng với những anh em nào quên ghim điện thì sáng hôm sau có lẽ sẽ gặp rắc rối. Trong khi đó, với iPhone 7 Plus thì mình có thể để được tới trưa ngày hôm sau pin mới cạn, chiếc Nexus 6P mình xài hồi trước cũng tương tự như vậy.

3. Tính năng phần mềm đơn giản: nếu bạn là người thích nghịch phần mềm thì U Ultra không có nhiều trò để bạn chơi như là Galaxy S8. Như mình có nói, tính năng của giao diện này rất cơ bản, đáp ứng ngon lành tất cả những thứ bạn sẽ dùng hằng ngày nhưng khi đụng tới mấy thứ mống mắt, cảm biến giữ màn hình luôn sáng hay những trò vui vẻ trên S8 thì HTC không làm được. Thứ mình thích ở bộ Sense này là HTC Themes, có rất nhiều theme cho bạn tha hồ thay đổi và thậm chí tự thiết kế theme luôn cũng được.

Tính ra thì với 15,9 triệu cho một cái điện thoại đẹp, 64GB, chạy nhanh mượt và camera ngon là hoàn toàn xứng đáng. Nếu máu hơn tí nữa anh em có thể bỏ thêm 1 triệu để mua bản 128GB với kính phủ sapphire, hoàn toàn thơm (nhưng sapphire thì dễ vỡ hơn tuy chống trầy tốt hơn). HTC bị cái là quảng bá không tốt, cộng thêm ngoại hình không hấp dẫn bằng S8 và G6 nên bị thua thiệt đáng kể trong cuộc đua smartphone nữa đầu năm nay, nhưng về cơ bản, đây vẫn là một cái điện thoại rất ổn để sử dụng hằng ngày.
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haidang8989
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu mua thêm android thì mình sẽ mua Mi6.
minoan
CAO CẤP
7 năm
@haidang8989 ít tiền thì mua mi6, giàu thì mua s8 😁
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhiều tiền, k phải nghĩ ngợi gì sẽ mua ^^.
Những bạn có nhiều tiền và thích khác lạ ít đụng hàng sẻ chọn
vipk31
ĐẠI BÀNG
7 năm
trúng vietlot thì mình còn suy nghĩ lại :v
tan9639
TÍCH CỰC
7 năm
15,9 cũng vẫn là vô lý mà thôi
vuquan2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tan9639 Có thể bạn thích và ko thich. Nhưng chưa chắc bạn đã hiểu 1 cái máy tầm trung và 1 máy tầm cao khác nhau ở cái gì. Nên bạn có thể nghĩ nó vô lý.
Ví dụ, cùng là 4Gb RAM nhưng máy cao cấp có RAM khác về xung nhịp, tức là tốc độ. Không khác gì PC. Và như vậy, khác nhau về giá thành.
Bạn nào muốn tìm hiểu, vào pdadb.net . Có đầy đủ thông số cho các bạn xem.
romeovietnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sau khi nghe phân tích xong thấy càng ko có lý do gì để mua em này 😃
nguoila_87
TÍCH CỰC
7 năm
@romeovietnam Mình cũng vậy : ))) PR thất bại
@romeovietnam uh hầu như ai định bỏ ra 15tr9 cũng sẽ nghĩ ngay thôi mua s8 lấy bộ loa 4tr đi cho nó kinh tế ^^, chưa kể đến việc HTC ko định vị được dt nào là cao cấp vừa mới ra HTC10 lại nhảy qua dòng U sắp tới là Ocean nên cực hoang mang luôn
chipcoi8888
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nên thêm chữ QC vào tiêu đề thì bài viết hợp lý hơn nhiều
Tôi nghĩ vậy
@chipcoi8888 Sao nhiều người cứ thấy khen là nói QC là sao nhỉ. Mod DLuân fan htx mà. Hãng nào chẳng có bài đánh giá giống vậy. Chờ đến lượt nhé.
@flower_cutter G6 có rồi mà 😁
caphedahp
TÍCH CỰC
7 năm
To quá, gọn gọn như 7 thôi
1ink
TÍCH CỰC
7 năm
HTC vẫn mãi lặng lẽ mà le lói chứ không được lặng lẽ mà tỏa sáng (quietly brilliant) như slogan hồi trước.
Giá giảm có vẻ hời đây.
sieuquandui
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dạo này nhiều bài quảng cáo con U Ultra này quá nhỉ, ế đến mức này sao?
leetran72
TÍCH CỰC
7 năm
Mua mi6 kèm cái máy ảnh
Nếu mua HTC mình sẽ chọn HTC 10
heorung52
TÍCH CỰC
7 năm
Thử giảm xuống còn 10tr xem có ai mua không 😁:D?
peterpan80
TÍCH CỰC
7 năm
Mod Duy Luân đang cố gắng giúp HTC không trở thành RIM thứ 2...
ủng hộ Mod... nhưng thật sự là chưa có tiền... 😁:D:D
Welcome các thể loại "team chê", " giá cao", "phá sản",..... và team chuyên chỉ dạy người ta cách sài tiền
@heobanhki giá cao đúng rồi còn ji bác 😆 Sony,samsung,huawei,ip7..... và nhiều điện thoại (tầm tiền này) của các hãng khác tốt hơn con HTC này nhiều. Coi clip của ông ji nước ngoài chuyên phá điện thoại build con này cùi bắp mà mấy bác cứ kêu phần cứng HTC best 😃) em không biết best cỡ nào nữa.
P/s: con này năm sau em mua bảo đảm còn nửa giá kkk mua đồ HTC phải biết chờ đợi, cao lúc đầu ế cái lúc sau xả hàng bán giá siêu bèo 😃) đợi thôi.
@zozolozozove Cũng tùy vào quan điểm thôi, tầm giá này hiện tại mình thấy hợp lý (hơn giá ban đầu), về phần cứng thì không phải tự nhiên mà nhiều người khen đâu bạn.
Giảm giá năm sau thì mình công nhận là thằng nào cũng tuột giá thê thảm, và cũng thích câu "thà mua flagship năm rồi hơn tầm trung năm nay" vd như htc 10 giá máy bản lock mạng giờ 6tr, quá ok. Con này rồi đến cuối năm chắc cũng sẽ xuống tầm 12-13tr. Qua năm sau sẽ có giá như htc 10 bây giờ
nhat19
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zozolozozove phán như thần,hôm nay còn có 5t5 😃))
RIP. htc !
Giá vẫn cao quá, phải chi khoan 14 chai là ngon rồi.
Đợi HTC BOP ra rồi tính sau.
kgsang
TÍCH CỰC
7 năm
trừ khi em trúng số vietlott chứ giá nó chát quá😁:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095