Lý do mình build PC học ngành Kiến trúc

nhoxkuro1223
29/8/2023 9:19Phản hồi: 34
Lý do mình build PC học ngành Kiến trúc
Hiện tại thì mình đang là sinh viên ngành Kiến trúc, ngoài việc vẽ tay thì ngành mình còn đòi hỏi về kỹ năng thể hiện bản vẽ bằng phần mềm máy tính. Do đó, việc sử dụng máy tính mỗi ngày của mình rất nhiều, khoảng 8-12 tiếng. Trong bài viết này mình xin chia sẽ với anh em về thùng PC của mình, cấu hình, lý do mua, lý do mình chọn những linh kiện đó và hiệu năng sử dụng nhé.

1. Trước khi có Desktop

Khi mới vào ngành Kiến trúc thì mình đang sử dụng MacBook Pro 15” 2019, do lúc đó thấy mấy ông thầy trên trường cũng sử dụng Mac sang chảnh nên nghĩ ngành này chắc Mac cân được, giá lúc mua là gần 80 triệu ở Fstudio. Năm 1,2 thì máy xài rất ổn do mình chủ yếu vẽ đồ án nhẹ nhàng bằng phần mềm AutoCAD, Sketchup – phiên bản Mac. Năm 3 thì chuyển sang cài Windows thông qua Bootcamp để chạy Revit vẫn rất ổn không có vấn đề gì, thậm chí chạy Windows còn mượt mà ít xảy ra lỗi hơn mấy laptop Windows của bạn mình.

2. Lý do mua Desktop

Lý do đầu tiên là hiệu năng ổn định hơn. Vấn đề mình gặp phải với laptop xảy ra khi cần phải render vào cuối đồ án, bình thường thì cái thân hình mỏng manh của Macbook khi gánh con CPU core i9 9880H đã 60-70 độ rồi thì mình cũng không dám tưởng tượng nổi cảnh lúc render thì nó sẽ nóng tới như nào (vừa đợi render vừa chiên trứng luôn cũng được 😁). Thế là mình quyết định phải build PC để có thể làm những Project nặng hơn.

Lý do thứ hai là với dàn máy PC thì mình có thể thoải mái làm việc hơn do thời gian làm việc chủ yếu là ở nhà, và màn hình 15” của Macbook thì quá nhỏ đối với ngành mình học. Bàn phím Butterfly của dòng Macbook 2019 thì được cái mỏng đẹp nhìn có cảm hứng làm việc chứ bấm thì…chán. Kết hợp desktop với không gian làm việc trên mặt bàn lớn, ghế công thái học,… thì hiệu suất làm việc tăng lên rất nhiều.

Lý do tiếp theo là sự linh hoạt về linh kiện, cũng như việc nâng cấp cấu hình về sau nếu cần thiết. 3-5 năm nữa khi cấu hình không đáp ứng đủ nhu cầu của mình nữa thì mình chỉ cần thay đổi hoặc nâng cấp những thứ cần thiết thôi chứ không cần đổi máy nếu xài laptop.

3. Cấu hình máy

Lướt tinhte mỗi ngày nên mình cũng có chút ít kiến thức về các thành phần máy tính, linh kiện thì mình lựa chọn ở Gearvn rồi nhờ bên đó ráp dùm luôn. Mình chọn mua linh kiện từ cửa hàng lớn dù giá có cao hơn bên ngoài, nhưng mình nghĩ là đầu tư dàn máy mắc tiền thì chọn cửa hàng uy tín để còn bảo hành các thứ nếu phát sinh lỗi sẽ tốt hơn và mình cũng yên tâm hơn khi sử dụng.

Về cấu hình thì mình sử dụng CPU Intel Core i5 12600K, mainboard MSI MAG B660M MORTAR WIFI DDR4. GPU thì mình sử dụng MSI Geforce RTX 3060 Ti Ventus 2X 8G OCV1. Vào thời điểm build máy mình có tìm hiểu thì 2 dòng CPU và GPU này có điểm số user score cũng như hiệu năng/giá ok nhất và ngoài ra cũng phù hợp với ngân sách sinh viên của mình. Bộ nguồn thì mình xài MSI MPG A750GF 80 Plus Gold (750W) là đủ cấp cho nguyên dàn máy.

Về Ram thì mình được Gearvn tặng 1 cặp Ram Corsair Vengeance RS RGB 2x8GB 3200, sau đó thì mình có thay thế bằng 4 thanh Ram Corsair Vengeance LPX 16GB 3200MHz DDR4 có sẵn ở nhà để phù hợp nhu cầu hơn. Nhưng sau này bị lỗi mất 2 thanh nên đành xài xen kẽ 2 thanh 16Gb và 2 thanh 8Gb.

Về lưu trữ có SSD MSI Spatium M390 500GB M.2 PCle NVMe. Có thể mọi người sẽ nói dung lượng như vậy là ít đối với ngành Kiến trúc, tuy nhiên thì kết hợp với SSD thì mình còn sử dụng thêm Onedrive 1Tb, kết hợp thêm với tài khoản Onedrive dành cho edu 1Tb nữa là quá dư để lưu “tài liệu học tập”. Đồ án nào mình làm xong thì cứ giải phóng dung lượng lên drive hết là máy mình lúc nào cũng trống khoảng 250Gb. Bạn mình từng xài SSD 1Tb thì tự nhiên một ngày đẹp trời nó lăn ra chết thế là mất hết đồ án mấy năm học, nhìn bạn mình càng tin tưởng vào drive hơn, đi đâu cũng truy cập được, làm trên desktop ở nhà xong đem laptop hoặc iPad lên trường mở file lên trình chiếu. Mình là sinh viên có nhiều gói dịch vụ ưu đãi cho account edu thì mình cứ tận dụng thôi.

Quảng cáo

Thùng case thì mình cực kì thích phong cách tối giản nên lựa chọn NZXT H510i MATTE BLACK, tản nhiệt cũng định mua của NZXT nhưng hết hàng nên đành chọn MSI MAG CORELIQUIDD C240. (tắt hết đèn cho tối giản rồi mà 2 thanh Ram RGB ko biết tắt sao nên nhìn vẫn hơi lòe loẹt, anh em nào biết cách tắt chỉ giúp mình nha :D)

Chi phí cho cấu hình máy này là 42 triệu, giá mua cách đây khoảng 1 năm.

Kết hợp với dàn máy của mình là 2 màn hình, 1 em Dell U2720Q và 1 em LG 27MP65, bàn phím Keychron K2 có layout Mac lẫn Win để mình tiện chuyển qua lại, chuột Logitech MX Master 3. Ngoài em màn Dell giá hơi cao ra thì mấy món còn lại mình thấy có giá khá phù hợp với sinh viên :D

4. Trải nghiệm thực tế

Với cấu hình trên thì mình hoàn toàn hài lòng với mức hiệu năng máy đem lại cho công việc của mình. Mình sử dụng chuyên về phần mềm Revit và máy có thể dễ dàng xử lý các file lớn (khoảng 500Mb).

Quảng cáo

Mình cũng thường xuyên sử dụng Enscape, Lumion, Twinmotion, D5 để render cho các đồ án của trường và cho công ty, GPU 3060 Ti đáp ứng tốt đòi hỏi xuất hình 4K cũng như thời gian render. Có Vray và Corana là mình chưa thử, hai phần mềm này thì nặng hơn nhưng mình nghĩ nó cũng có thể đáp ứng khá tốt thôi, chỉ là đừng render những file quá lớn thì chắc là vẫn cân được.

5. Chia sẽ thêm

Mình còn trẻ chưa nhiều kinh nghiệm nên chỉ khuyên mấy bạn sinh viên Kiến trúc nếu đầu tư máy móc thì hãy đầu tư desktop, laptop thì cũng quan trọng nhưng có thì tốt không có vẫn có thể chấp nhận được.

Ngoài ra thì mấy bạn học ngành Kiến trúc thì chưa nên mua Mac nhé, các phần mềm chuyên ngành chưa tối ưu cho macOS đâu. Tuy là mình sai lầm khi mua Mac nhưng việc được trải nghiệm cả hai hệ điều hành Windows và macOS cùng lúc cho mình cái nhìn khách quan và không bị cuồng hãng nào cả (Mình xài Windows chủ yếu nhưng vẫn thích giao diện macOS hơn).

Nếu có gì sai sót trong bài viết hoặc có lời khuyên gì về ngành học thì mong anh em góp ý để mình có thể tiếp thu nhé. Cảm ơn anh em đã đọc bài.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cấu hình này so với bây giờ thì lại yếu. Mà 2 cái màn k cùng một loại cho đẹp 😁
@Mr.Whisky Cấu hình này em cày render 8 tiếng vẫn ổn anh, màn Dell thì mua từ trước, LG thì sau này mới lụm về nên hơi xấu xíu. Chứ làm 2 con Dell 4K thì ko có tiền :D
longhons
TÍCH CỰC
8 tháng
@Mr.Whisky So v cũng so, giá PC nó khác từng ngày = )))
xerox
TÍCH CỰC
8 tháng
mình cũng đang dùng h510i, thích phong cách đơn giản không lòe loẹt như bạn
32,5 triệu có ngay cấu hình Alienware R13 RTX 3080Ti i9 12900F 16GBx2 1TB 750W
@trungkakadn Cấu hình này em build gần năm trước lúc coin còn thoi thóp chưa chết hẳn nên giá còn cao. Chứ h cấu hình này rẻ rồi ạ.
@trungkakadn ở đâu bán giá đó, chèn link ngay và luôn???
@nhoxkuro1223 giá giờ vga vẫn cao, do nvidia nó set giá series 4000 rất cao
@abc_8989 chắc bạn ấy bú đá khi đang chơi cần rồi 😆
@asternartini đọc thấy nhức mắt, dạng đó cứ mở miệng ra là nói xàm riết nó quen người ấy bạn
Cấu hình này thì đủ dùng 2-3 năm nữa. Render vray thì bạn có thể ch qua vray GPU sẽ cải thiện tốc độ hơn dùng con CPU.
@EpicUnreal5 Thanks anh, GPU cân đc Vray thì chắc Vantage cũng ổn thôi nhỉ? Cũng muốn thử chuyển qua mấy phần mềm render khác mà em đang quen Enscape vs Twinmotion nên chưa thử.
@nhoxkuro1223 Đúng thế, mình thấy bây giờ họ dùng Vantage khá nhiều và chất lượg cũng rất ok.
Không chỉ riêng kiến trúc đâu bác, nhiều ngành khác cũng vậy, xài Mac nhiều khi cần là cắn lưỡi.
@Lực Trịnh Em nghĩ Mac cũng đang dần được phổ biến trong ngành kỹ thuật anh ạ. Lên youtube giờ hay thấy mấy anh Tây xài mac vẽ kiến trúc rồi lấy Mac Studio render luôn. Mà chắc còn lâu mới đa năng được bằng Win.
@Lực Trịnh làm văn phòng, lướt ván cổ phiếu, coder thì còn Mac, chứ xài gì thì từ lúc học đại học như bạn này đã xác định rất rõ là windows rồi, không khác đi được
cabk
TÍCH CỰC
8 tháng
@abc_8989 đi học sài Mac thì cắn lưỡi thiệt đó chứ. giáo trình, phần mềm hầu hết cho win( gần như toàn bộ) rồi mấy pm cổ lỗ sỉ nữa
@cabk Nhiều lúc cài win 10 11 còn sợ ko tương thích… với bản cr nữa…
@Lực Trịnh macbook làm front end (làm việc nhẹ, mọi lúc mọi nơi), còn desktop khủng ở nhà dùng làm backend (chạy tác vụ nặng, máy ảo này nọ), dùng combo nay khỏi lăng tăng Mac hay Win, kiểu gì cũng chơi được
htux
CAO CẤP
8 tháng
Mình cũng build case tương tự thời điểm đó mất tầm 40 củ. Nhưng nhu cầu chỉ tới coding nên tới vẫn thừa ko cần nâng cấp
Ps/ máy mình xài phần lớn thời gian vẫn là macbook
chơi liên minh ok đấy
@tuan 95 Lâu lâu em vẫn lấy ra bắn Left 4 dead 2 😆
nickez
ĐẠI BÀNG
8 tháng
bài chia sẻ rất hay, cám ơn bạn.
TRILLION
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Sinh viên giờ có điều kiện quá, nhớ lúc vào đại học, sau khi nhận học bổng cuối kỳ được 1,8 triệu ( cả năm) cộng với một con bò 8 triệu và vay sinh viên 4 triệu để mua một con dell
@TRILLION Học ngành này mà không đầu tư máy khỏe thì khó đu theo mấy phần mềm chuyên ngành nên phải ráng đầu tư thôi anh.
Sinh viên năm 1-2 lấy tiền đâu mà mua cái lap 80 triệu? Lúc tôi đi làm thu nhập 3-40tr mới dám mua con Mac book.
@Chichbong0302 Đúng là sinh viên không có tiền nhưng em mê Mac từ năm lớp 8 nên để dành tiền kèm với quà thưởng vào đại học của gia đình anh ạ. Phải hứa tốt nghiệp loại giỏi thì gia đình mới đầu tư cho học ạ.
Có đọc lộn k , 42 củ cho i5 12600k + 3060 ??!??
@hoanglong0712 Thời điểm mua thì coin chưa xuống hết nên giá linh kiện vẫn còn cao, 3060 Ti lúc đó vẫn còn tận 17tr anh ạ.
Alezi
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Sinh viên mua mac 80 cu. <3
mufasa
TÍCH CỰC
8 tháng
mình chỉ hơi thắc mắc là vì sao bạn lại build i5 mà ko phang luôn con i7 nhở, hay để sau này bạn nâng chip sau?
mình cũng làm kiến trúc, 10 năm trước cũng ham hố đua cấu hình cho bằng chụy bằng em, cắm máy batch render các kiểu, nhưng giờ mình chỉ vẽ bằng ...word/excel/pdf và thỉnh thoảng autocad/sketchup review linh tinh :v
@mufasa Lúc đó cũng muốn lên i7 lắm mà không đủ lực á anh, giá lúc đó còn chát lắm, nên thôi đợi sau này tích góp up sau :v
Nhà có điều kiện như bạn đi học làm chi cho phí, ở nhà quản lý dinh cơ gia tộc có phải sướng hơn k
Mac có nhiều hạn chế nếu làm việc với nhiều ngành đặc thù, một số phần mềm không có trên macos. Build PC có cái gì đó rất vui, giống như lăp lego vậy. Làm xong đã lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019