Lý do mình dùng Apple CarPlay thay hoàn toàn cho hệ thống giải trí có sẵn

Duy Luân
1/4/2021 8:3Phản hồi: 185
Lý do mình dùng Apple CarPlay thay hoàn toàn cho hệ thống giải trí có sẵn
Từ hồi mình bắt đầu lái xe hơi nhiều nhiều một chút, mình đã chuyển hẳn sang dùng Apple CarPlay cho các thứ “infotainment” trong xe. Chơi nhạc, chỉ đường, thực hiện cuộc gọi… là các tính năng mà CarPlay làm tốt hơn rất nhiều so với hệ thống có sẵn của Mazda. Giao diện dễ dùng, thân thiện, đẹp chính là những cái mình thích.

Mình cũng có thử dùng Android Auto nhưng giao diện nó kì kì, thao tác không ngon, mà điện thoại chính của mình lại là iPhone nữa nên mình chia sẻ CarPlay là chính. Anh em nào xài Android Auto thì chia sẻ thành 1 bài mới nha, mình hứa sẽ add bài anh em ra Trang chủ cho nhiều người xem 😁

Dùng Apple CarPlay + Google Maps chỉ đường quá ngon

Một trong những chức năng mình dùng nhiều nhất của CarPlay khi ngồi lên xe đó là chỉ đường bằng Google Maps. Trong thành phố thì chẳng mấy khi mình dùng vì mình đã thuộc đường rồi (sống gần 30 năm ở TP.HCM rồi chứ ít ỏi gì đâu), nhưng khi đi du lịch (ví dụ: Vũng Tàu) hoặc khi đi tới những khu vực lạ, đi tìm nhà ở một con đường mình không quen thì tiện lắm. Liếc mắt qua một cái là thấy chỉ đường, mình biết ngay khi nào mình cần rẽ, khi nào mình cần chạy chậm lại vì đã gần tới đích đến…

Nói cho ngay thì hệ thống chỉ đường có sẵn của Mazda (chính là Vietmap) cũng là được chuyện tương tự, nó cũng hiển thị được nhiều thứ giống như Google Maps, nhưng dữ liệu trên Google Maps thì được update thường xuyên hơn. Google Maps lại có thêm chỉ đường bằng giọng nói, mình bật lên để biết cần di chuyển theo hướng nào, thậm chí khỏi nhìn vô màn hình luôn.

Dùng Apple CarPlay + Spotify để nghe nhạc hay hơn

Suy nghĩ bình thường sẽ là leo lên xe ô tô thì kết nối điện thoại vào Bluetooth của xe để phát nhạc. Xe mình cũng làm được, xe nào giờ cũng hỗ trợ, tuy nhiên khi chơi nhạc qua Apple CarPlay (có dây) thì chất lượng khác hẳn. Âm thanh nghe lớn hơn ở cùng mức âm lượng hệ thống, nhạc chi tiết hơn, bass mạnh hơn nhiều khi so với khi dùng Bluetooth.

Mình chưa được thử CarPlay không dây, cái này nhờ @cuhiep share thêm cho anh em nhé. Xe mình chỉ có CarPlay có dây thôi. Mình gắn sẵn sợi dây USB trong xe luôn, khỏi quên.

CarPlay không chỉ hỗ trợ Spotify, hiện tại NhacCuaTui, ZingMP3 cũng tương thích với CarPlay nên anh em nào thích nghe nhiều nhạc Việt thì dùng 2 app này cũng rất ổn. Mình thì hay dùng Spotify nhất, danh sách nhạc này nọ mình đều để trên Spotify. Mình còn có cả 1 playlist riêng chứa nhạc để đi xe nghe nữa 😆 Có anh em nào cũng chơi kiểu này không?

Dùng Apple CarPlay + trình gọi điện để thực hiện cho dễ

Nhìn cái giao diện gọi điện của Mazda Connect nó chán ghê, nó cũ cũ, mà dùng cũng không dễ. Thế nên nếu cần gọi điện, mình dùng Apple CarPlay cho tiện. Màn hình xe mình có cảm ứng nên chọt vào app Dilaer là một giao diện giống như trên iPhone sẽ hiện ra, có cả danh sách favorite, có luôn lịch sử cuộc gọi nhỡ… y như khi bạn dùng smartphone.

Quảng cáo

Gọi Siri để giúp bạn làm vài thao tác khi lái xe

Đang ngồi trên xe, mình có thể “Hey Siri, call my baby” để gọi điện cho bạn gái, hoặc “Hey Siri, play Westlife on Spotify” thì máy tự động chơi nhạc Westlife cho mình nghe. Phần này thì Siri nhận diện khá đúng và chuẩn, mình nói tiếng Anh cũng ok nên nó nghe hiểu hết. Có mấy hôm demo để lòe bạn gái thì nó không nhận, quê ghê 😃) nhưng nhìn chung thì không phải là vấn đề lớn.

Tiếc cái là Siri chưa hỗ trợ tiếng Việt, nên không phải ai cũng dùng chức năng này, và nó cũng là lý do mà mình không dùng Siri thường xuyên. Bên Android Auto có trợ lý ảo Kiki của Zing hoặc dùng Google Assistant chắc sẽ ngon hơn.
185 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rnr
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng vậy, còn lấy cái iPhone cũ, mua cái sim Data, để luôn trong xe luôn 😆, rất hay
@tohaitrieu Mình đang có 1 con iPhone thôi 😆
tohaitrieu
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Nếu màn Ô tô lắp được khe sim thì Multisim ngon lành cành đào 😁
@rnr Mình cũng như bác mà hôm bữa xém cháy xe đó. Do quên để ý đậu xe dưới nắng trực tiếp, lúc phát hiện là dt nóng rang rồi, để dt trong xe là phải cẩn thận vụ này tuyệt đối nha bác
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@rnr Mình cũng định dùng như vậy nhưng vướng 2 điểm:
- Không đàm thoại được rảnh tay.
- sợ để điện thoại trong xe dễ cháy nổ do pin, vì nhiệt độ khi đậu xe cao lắm.
Nên vẫn dùng điện thoại thường dùng, chỉ ước có cái carplay không dây
Xe hyundai có hệ thống dẫn đường của hãng luôn, update thường xuyên, kèm cả báo trước vị trí biển báo tốc độ, biển báo dân cư + còn bao nhiêu m nữa thì đến biển báo gần nhất, lại còn báo vị trí có camera nữa khá hay
@Duy Luân Xài vietmap chủ yếu là báo tốc độ. Chứ thuật toán tìm đường của vietmap thì ngờ u bà cố. Mình thường dùng GMap để dẫn đường, VM để báo tốc độ. Cũng đáng đồng tiền bỏ ra.
Cường Cao
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bạn và 500 Anh Em Map của Huyndai bao ngon, nhất là vụ cảnh báo biển báo và tốc độc. Test khá là chuẩn và đc update liên tục. Cẩn thận thì cứ mỗi lần đi bảo dưỡng lại nhờ hãng update hộ phát.
Giải pháp của em khi đi tucson là: Nghe nhạc + gọi điện bằng apple play car còn map thì xài hàng zin của huyndai
THONG_PQ
TÍCH CỰC
3 năm
@dobaolinh Here nó đưa thông tin trớt trớt hoài hà bác. Lúc max 80 báo max 50. Phố có lúc báo max 80 chạy kiểu gì
Không biết dữ liệu nó đào đâu ra
dobaolinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@THONG_PQ thì tham khảo thôi, chứ thực tế mình vẫn xài map navitel sẵn trên xe. nó có tính năng báo khoảng cách tới biển giới hạn tốc độ tiếp theo, xài khá tiện
aitq
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình quan tâm là nó có thực sự tiện dạng như đang bước tới xe thì mở nhạc trên điện thoại, đặt điện thoại xuống xe thì nó phát qua carplay không ta. Phần handoff hiện tại nó làm được những gì. Nhất là với mấy hub gắn thêm vào chứ k phải được hỗ trợ sẵn bởi hãng.
@quangai94 Với spotify thì bạn ngừng ở đâu, chút nữa nó chơi tiếp từ đó. Các app khác không biết.

Hub gắn thêm không rõ, nhưng về tính năng play cái này thì của app chứ CarPlay là giống nhau
aitq
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Anh Luân có thể quay một clip các thao tác từ điện thoại cho tới màn hình trên xe để có thể tiếp tục play nhạc nó ra sao không nhỉ. Bước lên xe để máy đang khoá màn hình và đặt xuống thôi à hay sao
@quangai94 Bước lên xe, nối dây vô, chờ vài giây cho CaRPlay nó chạy rồi nhạc tự play à
Long Dang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thêm quả jailbreak nữa thì cứ phải thoải con gà mái xD
@Long Dang JB xong làm sao để đưa youtube lên màn hình carplay à bác ?
JB bé 6s, cắm sim data 1 năm cỡ 500k để nguyên trên xe. Cho ai mượn còn định vị được luôn 🤠
@InterLink Ủa sao phải jailbreak vậy bạn?
T'zLDK
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Để bật được youtube đó Mod
okchua
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Jailbreak sẽ làm được thêm nhiều thứ hơn trên Carplay. Cũng tương tự khi root đt android sẽ làm được nhiều hơn cho AndroidAuto
@InterLink JB xong làm sao để đưa youtube lên màn hình carplay à bác ?
Mình ở nước ngoài dùng navi mặc định của CX5 thì có link với HUD để chỉ đường khá tiện. Quen kiểu này rồi giờ mà phải liếc qua nhìn navi lại thấy bất tiện 😅
@BlackberryCurve Này ngon ta, để mai xuống xe thử coi con ở VN của mình có chỉ đường hiện trên HUD không
@BlackberryCurve Hay quá!
DrTMA92
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân M dùng Android auto trên Mazada Cx5 thì vẫn chỉ đường ngon lành nhé. Còn Apple carplay thì chưa thử.
.hacken.
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DrTMA92 Xài Android Auto trên M6 bây giờ còn có cả kết nối không dây giống BMW rồi. Carplay thì k biết có chưa
@Duy Luân có mod nhé, nhưng maps mới hình như chưa update vn, mazda 3 2020 ko có thẻ máp s mới luôn
pvpretty
ĐẠI BÀNG
3 năm
Apple Car ko dùng được tiếng Việt, không sử dụng được: ra lệnh tìm địa chỉ google map tiếng Việt, cũng như ra lệnh tìm bài hát bằng tiếng Việt trên spotify, gọi điện cho contact lưu tiếng Việt (phải chuyển qua tên Ta hoặc thuật ngữ my partner, my wife...). Android auto okie tất cả cái trên. Cái gì apple car làm đc, android auto làm tốt hơn đặc biêtn ở VN.

Có thể cài google asistant trên iphone để khắc phục việc trên
@basen_nguyen Đổi ngôn ngữ máy sang Tiếng Việt thì Google Maps sẽ dẫn = Tiếng Việt ông ơi 😆
pvpretty
ĐẠI BÀNG
3 năm
@basen_nguyen Sorry mình chưa chuyển qua tv. Android auto cho cả hai TA và TV
@khanh_hikaru Tui nói đổi ngôn ngữ input chứ nói đổi ngôn ngữ máy hồi nào?
@pvpretty Bấm vào cái Mic trên ô tìm kiếm của Gmaps thì tìm bằng tiếng Việt được mà
T'zLDK
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thích bản đồ hiển thị trên Android Auto hơn (Do khi đang chỉ đường map hiển thị toàn cảnh đường đi hơn), thêm 1 lý do nữa là Android cài được Spotify và Mp3Zing Gocmod, chưa kể Youtube Vanced nếu cần
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
@T'zLDK xài android nó sướng cái ra lệnh hêy GG take me home là xong, siri cũng xài được mà nó xài apple map nên chán lắm
SGC
TÍCH CỰC
3 năm
Bác xài loại nào mà kêu bé. Ai kêu mua mấy con rẻ tiền làm gì rồi ngồi tìm nút bấm. Mình xài Android toàn ra lệnh bằng voice command là xong. Mình xài hoặc là voice, hoặc là dùng bằng phím bấm trên vô lăng (tuỳ biến gán phím thoải mái theo ý thích). Màn của mình cũng có Apple Carplay, nhưng xài vài lần để trãi nghiệm cho biết thôi chứ ko sướng,
@T'zLDK Mình đã cài spotify nhưng k ad được vào android auto. Còn youtobe Vanced thì cài ntn vậy
T'zLDK
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phoenix56 Bạn vào android auto trên máy, bấm 3 chấm ở góc phải, chọn bật chế độ developer. sau đó vào developer settings, tick vào ô Unknowns Sources là xong
Mượt mà, ra lệnh giọng nói qua Siri... hệ thống gốc của xe ko thể so được 👍
mackiller
TÍCH CỰC
3 năm
Google chỉ đường ko bằng Map apple! Kẹt xe chỉ đường chính, còn QL1 hay các đường tỉnh dở tệ!
Map iphone còn chỉ ra đc đường câm hay đang thi công! Còn Google thì hơi ngu vụ này!
Tuỳ thôi mình dùng Apple hơi lag 😆 dùng mặc định cũng có cái hay.
okchua
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc Apple sao lại lag? chỉ có androidAuto mới lag nhiều thôi. Bản đồ mặc định của Mazda thì thôi rồi, có như không!
@okchua Mình thấy nó hay lag với mất kết nối. Chắc lỗi rồi. Nên ít dùng. Đầu Bravio.
okchua
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc Đầu zin của xe cùng cáp xin thì Carplay mượt hơn AndroidAuto nhiều đó bạn.
@okchua Đầu mình lắp ngoài nhưng cũng không phải hàng kém 10 triệu mà.
Mình dùng Android Auto trên CRV, GGmap thì hiển thị phần chỉ đường luôn trên tapto cũng khá tiện
mrd213
CAO CẤP
3 năm
Mình cũng dùng thay hệ thống của xe luôn, có chiếc ip se cũ để luôn trên xe + sim 4G là ngon lành cành đào
xjutommax
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mỗi khi lên xe thì thao tác đầu tiên sau khi nổ máy là cắm cáp với iPhone. Gọi điện cùng nghe nhạc được luôn.
Mình sử dụng song song 2 bản đồ là Google Maps trên Carplay để tìm đường + Navitel cài trên màn hình để chú ý tốc độ nếu đi xa. Rất tiện lợi.
nhtdx1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái quan trọng nhất là android auto của Mazda 6 là chỉ đường hiện lên hub, vô cùng đáng tiền
Jailbreak xong còn hay hơn nữa
htkien87
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tôi dùng Đt của LG, dùng android auto cũng có hoàn toàn chức năng như thế. Chẳng qua ai dùng loại đt gì thì dùng app đó thôi
ajack
ĐẠI BÀNG
3 năm
CarPlay thì quả thật rất tiện dụng! Chẳng hạn như:
- Mở máy xe lên, đợi một thời gian ngắn (có thể dao động 5 giây tới 30 giây - mình không biết cái này do điện thoại hay do xe), là CarPlay được kết nối.
- Sau đó, nghe nhạc rất thoải mái, màn hình cũng đẹp đẽ.
- Chức năng nghe gọi rất tiện. Có thể tra danh bạ trong CarPlay của xe. Điều này rất quan trọng, vì bạn sẽ không phải cầm điện thoại, dẫn tới an toàn cao hơn khi lái xe!
- Có hiển thị tin nhắn là ai nhắn tới: bao gồm Message của iPhone, WhatsApp. Nhưng không hiển thị tin nhắn, mà chỉ đọc tin nhắn. Thật ra, nếu ai nhắn tin tiếng Anh thì cũng rất ok, do là có thể hiểu được người nhắn đang nhắn gì. Rồi bạn đọc tin nhắn khác để gửi đi thôi.
- Googles Map: cái này cực kỳ quan trọng! Dùng cái này thì chính xác hơn chính Maps của xe. Bởi vậy, mua gói CarPlay không là được rồi. Từ đó, chỉ việc cập nhật điện thoại để có Maps mới nhất thôi.

Chỉ với 3 ý trên là đủ lý do để sử dụng CarPlay rồi!

Mình thì lại không biết những dòng xe khác (Honda, Toyota, Hyundai,...) kết nối CarPlay thế nào? Tức là phải mua thêm của một hãng khác?
@ajack cái đấy là cục mua riêng (em xin link) hay theo xe thế b
@Duy Luân không dây có vẻ mắc đấy nhỉ
ajack
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dinhdung87 Mình mua nguyên bộ mới thôi bạn. Link thì cũng chẳng có, tại nó là đồ của chính hãng thôi.

Xe bạn xe gì?
@hnt.n007 thế bác cắm vào là có android auto 😃
noob
TÍCH CỰC
3 năm
Cắm iphone vào mở spotify xong rút cáp ra app vẫn chạy tiếp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019