Lý do mình mua Dell Latitude 7490: Bền bỉ, bàn phím gõ sướng và phục vụ tốt cho nhu cầu văn phòng

CuBeCungan
20/8/2023 13:17Phản hồi: 65
Lý do mình mua Dell Latitude 7490: Bền bỉ, bàn phím gõ sướng và phục vụ tốt cho nhu cầu văn phòng
Trên tay mình đây là chiếc Dell Latitude 7490, chiếc Laptop mà mình thấy thực dụng và đáng tiền nhất phù hợp với nhu cầu sử dụng của mình. Hưởng ứng cuộc thiViết review lý do mua máy tính” do Anh Hiệp tổ chức cho các anh em trên diễn đàn Tinh Tế. Bài viết này mình sẽ review chia sẻ với anh em lý do và những điểm mà mình thích hay chưa hài lòng trên chiếc máy tính này sau gần 1 năm sử dụng em nó.

1.Mình đang xài Dell Latitude 7490 từ năm 2022 mua online với giá 8,5 triệu đồng

Sau khi cho chiếc Laptop HP Pro Book của mình, chiếc Laptop gắn bó với thời sinh viên của mình nghỉ hưu vì hư hỏng quá nặng sau nhiều năm gắn bó thì mình phân vân và khá đau đầu không biết nên sắm chiếc máy nào cho công việc với chi phí khá hạn hẹp loanh quanh dưới 10 triệu đồng.
Bài viết review về chiếc Laptop thời sinh viên của mình đây:
https://tinhte.vn/thread/review-chia-se-laptop-hp-probook-450-g1-chiec-may-gan-bo-voi-ky-niem-thoi-sinh-vien-cua-minh.3498493/

Review [Chia sẻ] Laptop HP Probook 450 G1: Chiếc máy gắn bó với kỷ niệm thời sinh viên của mình | Viết bởi CuBeCungan

Đây là review về [Chia sẻ] Laptop HP Probook 450 G1: Chiếc máy gắn bó với kỷ niệm thời sinh viên của mình của mình. Mình mua nó với giá Mình nhớ mình mua nó với mức giá tầm khoảng 12 hay 13 triệu gì đó thì phải.
tinhte.vn

Sau khi đi quanh các shop thương mại điện tử lớn như FPT shop, TGDĐ… các kiểu cũng không lựa được chiếc máy ngon và quan trọng là mình thích trong tầm giá. Đúng là trong tầm giá trên thì mua máy mới thì không có nhiều lựa chọn, máy mới bổ rẻ thường cấu hình không ngon .

Xong mình đã quyết tâm mua máy cũ nên các lên dạo trên các trang sàn TMĐT và cuối cùng mình đã chọn một cửa hàng chuyên về máy tính xách tay trên Lazada để đặt mua vì thấy nhiều bình luận đánh giá rất tốt về các dòng mấy cũ Xách tay ở cửa hàng này.

2. Lý do và trải nghiệm thực tế khi mua chiếc Dell Latitude 7490

Mặc dù chiếc Dell Latitude 7490 chiếc Laptop đã được ra mắt vào năm 2018 nhưng với cấu hình mình chọn là:
  • Vi xử lý Intel Core i5-8350U (1.7GHz-3.6GHz, Cache 8MB, 4 nhân 8 luồng)
  • RAM: 8GB DDR4 2400MHz
  • Ổ cứng: 256GB SSD
  • VGA: Intel Graphics UHD 620
Vì mình tin hiện tại nó vẫn hoàn toàn đáp ứng được nhu cầu công việc của mình một cách ngon lành.

Về khả năng nâng cấp, thì chiếc máy này anh em có thể dễ dàng tự nâng cấp thêm RAM hay SSD một cách dễ dàng với việc máy hỗ trợ bộ nhớ RAM tối đa lên tới 32G thoải mái cho việc đa nhiệm nhiều tác vụ.
Và sau gần 1 năm sử dụng, tới hiện tại nó vẫn chạy tốt và khá mát mẻ với những tác vụ ứng dụng văn phòng, kể cả file Excel khá nặng, các ứng dụng đồ hoạ như Photoshop chỉnh sửa ảnh nhẹ nhàng, đặc biệt là Corel mà mình hay sử dụng vẫn hoạt động rất mượt mà đáp ứng được tốt nhu cầu công việc. Lâu lâu có chơi một vài tựa game như LOL, AOE… những trò chơi dạng chiến thuật không đòi hỏi cấu hình máy quá cao để đáp ứng thì Dell 7490 hoàn toàn có thể xử lý một cách mượt mà nếu để mức đồ hoạ hợp lý! Nếu anh em nào muốn mua dòng này với mã này để vừa làm việc vừa chơi game được ngon thì nên cố gắng lên i7-8650U luôn.

Mình có thử chỉnh sửa và edit video ngắn bằng Adobe premiere, thì mình thấy máy chạy khá nóng và quạt kêu rất to, cảm giác như chiếc máy đang chạy hết công suất có thể chạy vậy. Cũng dễ hiểu thôi dòng này DELL hướng tới đối tượng người dùng văn phòng, doanh nghiệp nên chỉ trang bị chip U dòng chip tiết kiệm điện cộng với việc chip xử lý đời 8 của Intel đã được ra mắt khá lâu từ năm 2018 nên hiệu năng và tối ưu phần mềm đã không còn ngon như lúc ban đầu Nhìn chung nếu để mua máy này để phục cho công việc xử lý edit video chạy các tác vụ nặng thì mình nghỉ không ổn cho lắm! Anh em nên cân nhắc 🤔.

3. Thiết kế và ngoại hình của máy

Với dòng sản phẩm này, Dell vẫn giữ nguyên thiết kế cũ không khác gì so với các thế hệ trước cụ thể là chiếc Latitude 7480 với thiết kế đơn giản vuông vức, được bo tròn ở bốn góc theo kiểu truyền thống của các mẫu laptop phổ thông hiện nay.

Quảng cáo

Bên ngoài vỏ máy được phủ bởi hợp kim magiê, logo DELL mạ crom được đặt ở chính giữa thân máy, nắp máy được thiết kế hoàn toàn bằng sợi carbon dệt và phủ lớp nhung cho cảm giác sờ mềm mại.
Về ngoại hình, Chiếc máy này mình mua cũ nhìn tổng thể nếu máy mua mới 100% thì chiếc máy cũ này mới tầm 80% sau một năm sử dụng thì nó vẫn vậy nhìn chung cầm vào cho cảm giác cứng cáp và bền bỉ. Trong quá trình sử dụng, mình quăng lên quật xuống khá thoải mái thậm chí có lần ngồi nhầm lên nó may mà không sao.
Phía trước máy sẽ có một đèn báo trạng thái nguồn.
Máy có cân nặng là 1.4kg và độ mỏng 17.9mm nhìn chung máy không quá nặng, có thể dễ dàng mang đi học, đi làm hay đi du lịch so với những chiếc máy theo xu hướng được yêu thích trong 1, 2 năm trở lại đây là mỏng nhẹ thì đúng là nhìn chiếc máy này khá là dày một chút nhưng đối với mình không phải là vấn đề. Dell đã xác định phân khúc sản phẩm của mình anh em muốn mỏng nhẹ đẹp thì lên dòng Dell XPS.

Bản lề trên Dell Latitude 7490 là dạng bản lề đơn, được gia cố bọc bằng thép nên rất chắc chắn và cứng cáp, và có khả năng gập mở lên tới 180 độ, Mình rất thích ưu điểm này của chiếc máy này đem đi làm nhóm thảo luận khá tiện ai cũng có thể nhìn vào màn hình này từ nhiều hướng khác nhau như một chiếc taplet.
Về cổng kết nối, Bên cạnh trái máy sẽ bao gồm một lỗ cắm nguồn, một cổng USB Type C hỗ trợ DisplayPort, một cổng HDMI 2.0 và hai cổng USB type A 3.1 gen 1.

Quảng cáo

Bên cạnh phải là một lỗ khóa Noble, một cổng mạng LAN RJ45, một cổng USB type A 3.1 gen 1, một khe sim, một khe microSD và cuối cùng là 1 jack combo âm thanh 3.5mm.
Phía dưới đáy máy là hai dải đệm cao su, giúp máy cố định bám chặt hơn vào mặt bàn khi sử dụng máy kèm theo đó là các khe tản nhiệt phụ có chức năng hút gió và hai dải loa ở hai bên.
Phần kê tay 2 bên máy khá rộng, được phủ thêm 1 lớp nhung cho cảm giác để tay êm và thoải mái.
Touchpad có kích thước khá nhỏ, đa điểm tốt. Tuy nhiên việc Dell thêm vào nhiều phím phụ chuột trái phải trên Touchpad đối với mình nó thực sự rối rắm chiếm nhiều không gian không cần thiết. Bỏ đi để làm cho Touchpad to ra có phải vuốt đã hơn không.
TrackPoint cũng là một phím chức năng một đặc trưng khá quen thuộc với những dòng latitude kể từ trước đến nay. Trackpoint, được nhấn bằng tông màu xanh hoạt động rất nhạy và mượt mà đều đối với mình thấy khó xài quá không thật sự hữu ích lắm! Lâu lâu nghịch nghịch chơi chơi tý thôi. Không biết anh em có hay xài nút này không ?
Bàn phím trên các mẫu Dell Latitude nói chung và dòng 7490 nói riêng là dạng bàn phím tiêu chuẩn, có bố cục phổ thông, bề mặt phím lõm, khoảng cách phím hợp lý, hành trình sâu khiến cho cảm giác gõ vô cùng tốt. Cảm giác gõ trên chiếc máy này còn sướng hơn cảm giác gõ trên con Mac Book Air M1 mà mình đang xài để edit video. Bàn phím có lẽ là điểm ăn tiền nhất trên dòng máy Latitude.
Bàn phím trên Dell Latitude 7490 còn được trang bị đèn nền màu trắng rất thuận tiện để làm việc ban đêm. Một điểm trừ duy nhất trên chiếc bàn phím này là Dell làm kích thước các phím điều hướng quá nhỏ nên bấm nhầm hoài.
Về màn hình, Latitude 7490 được trang bị màn hình chống chói với kích thước 14 inch, độ phân giải FHD cùng tấm nền IPS. Độ sáng đạt khoảng 305 nits. Độ bao phủ màu của màn cũng khá tốt lên tới 88% dải sRGB, 58% aRGB. Nhìn chung màn hình có độ sáng khá tốt khi sử dụng trong nhà nhưng đem ra ngoài trời với độ sáng cao màn hình này sẽ khó nhìn đôi chút.
Về thời lượng pin, máy được trang bị PIN 4 Cell có thời gian sử dụng 65Wh. Thời gian theo hãng công bố thì có thể onscreen lên tới 4-5h, nhưng thực tế mình sử dụng thì có thể onscreen liên tục 3 - 4 giờ mà thôi do chiếc máy này mình mua cũ nên pin nó đã bị chai đi phần nào là điều dễ hiểu.

Cuối cùng, điểm mình không thích nhất trên chiếc máy này là về phần âm thanh. Loa âm thanh trên chiếc máy này nói riêng và dòng Latitude nói chung âm thanh rất chán, loa bé, âm trung nghe khá chói âm bass không có độ sâu nghe lâu sẽ rất mệt người. Nói chung loa trên chiếc máy này để nghe thì ở mức được, còn để mà thưởng thức âm nhạc thì không ngon.

4. Dell Latitude 7490 dành cho ai?

Như đã nói ở trên phần tiêu đề, chiếc máy này được sản xuất hướng đến phân khúc người dùng doanh nhân, nhân viên văn phòng, sinh viên với các tác vụ không quá nặng nề thì dòng Dell Latitude nói chung hay chiếc Latitude 7490 hoàn toàn có thể đáp ứng cho anh em trong năm 2023 hay thậm chi vài năm tới. Với chi phí tầm dưới 10 triệu thì đây cũng là một sự lựa chọn không tồi trong năm 2023.

Anh em thấy chiếc máy này còn điểm gì ngon hay chưa ngon có thể cmt bên dưới để cùng thảo luận cho vui nhé ☺️.

Cảm ơn anh em đã xem bài viết.
Chúc anh em may mắn !

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xman9491
TÍCH CỰC
6 tháng
bác mà mua bản 7390 màn 13.3 thì sexy thôi rồi luôn, e mua hộ con e bản i7 màn cảm ứng năm 2021 là 15 triệu lận, con này đến giờ mà mua giá loanh quanh 6 7 triệu vẫn quá ngon
@xman9491 Dòng này giờ chỉ có mua cũ xách tay thôi 😁
@CuTeo. thua xa lg gram bác nhỉ
xman9491
TÍCH CỰC
4 tháng
@haobcyqhdvb cũng thua xa tiền bác nhỉ, so sánh ngu vcc
5sao
@Tú Bán Sách thanks bác Tú
#mình cũng đang dùng chiếc 7480 i5 gen 6, ram 8, ssd 256 xách tay mỹ new 99% , dùng phà phà mấy năm dịch làm online ở nhà vẫn ngon chưa xuống cấp gì cả. Dell latitude quá bền.
Cũng đang dùng con này, khá ok. Tiện đây có bác nào biết chỗ bán cái dải đệm cao su dưới đáy không, máy bị mất 1 dải mà ko kiếm đâu ra!
Hitman_Pr0
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Gõ hay và văn phòng thì mình thấy chỉ có Thinkpad mới là chân ái. Dùng Thinkpad quen quay lại dell gõ cứ thấy ngang trái thế nào =)))))
@Hitman_Pr0 Bàn phím e này gõ cũng khá đã bác cảm giác ngon hơn gõ bàn phím trên MB
@Hitman_Pr0 Công nhận Thinkpad gõ thích thật, nẩy và vừa lực. Bàn phím MB lại nông và nhẹ quá, gõ nhanh phải hơi có lực đẩy của phím một chút mới đã.
voanhthoai
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Hitman_Pr0 Phím dell latitude gõ cũng không kém thinkpad đâu ak. Mình gõ cả 2 loại cùng lúc rồi.
Dòng máy cỏ chứ doanh nhân gì.
stevedat
TÍCH CỰC
5 tháng
i5-8...U hackingtosh cũng khá mượt
Thỉnh thoảng mới lại gặp bài review cho người không giàu ở trên tinh tế. Thấy toàn review đồ xịn và đắt thôi....😅
@huu_vuong_1987 mod tinhte thì toàn vạch đích, còn mem tinhte review thì toàn thành đạt 😆.
Có 1 sự sai lầm rất lớn của các pan mua dell latitude đó là thay vì mua ThinkPad với bàn phím đỉnh thì lại chọn dell phím cực chán, hay hỏng vặt nữa
Stampz
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Doãn_Chí_Bình Tôi đang xài 1 con 7490 y như chủ thớt đây, nhưng bản của tôi là i7, RAM cũng đã nâng cấp lên 16GB. Con này phím không đến nỗi chán thế đâu.
Với cả cái myth "bàn phím Thinkpad đỉnh của chóp..." cũng đã là xưa rồi. Giờ tôi thấy phím chiclet thì bàn phím máy nào cũng na ná nhau, chả có gì khác biệt mấy.
Máy này tôi mua mới từ năm 2019, giờ chưa phải sửa chữa gì, mới 1 lần tháo ra vệ sinh để năng RAM thôi. Hỏng vặt thường là đám Vostro với Inspiron.
Điểm trừ duy nhất có lẽ là touchpad khá chán, kể cả so với mấy mẫu laptop phổ thông. Hơi rít và bé, do phải chia sẻ diện tích với nút bấm chuột. Và mặc dù giá tiền hồi đấy khá là cao nhưng lại không kèm win bản quyền.
@Stampz Toàn bố ngáo thinkpad, giờ bàn phím nào chả ngon
Máy này mà chủ thớt đánh giá like new 80% thì bạn này cũng dễ tính 😀😀😀. Nhưng lâu lâu có bài này cũng thú vị ấy chứ, nên cho bạn chủ thớt 5 sao cộng cộng cộng luôn 😀😀😀.
@quangminhmmc
Mày vui tính vãi
mkhoa0201
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Dòng 7480/7490 này trâu bò cực, cty deploy máy hơn 5 năm r mà vẫn còn dùng ngon
@mkhoa0201 Mấy dòng doanh nhân hay máy trạm thì bền thôi rồi . Mình hiện đang dùng 2 con Thinkpad mua hồi 2015 đến giờ vẫn dùng phà phà , chỉ bị pin chai , màn thì xuất hiện vài điểm chết còn lại các thứ khác đều ngon mà sữ dụng theo kiểu trái phá chứ không phải kiểu khổ dâm nha .
@mkhoa0201 Mình mua 7450 từ hồi 2020 theo dạng build laptop, tức là vào quán chọn màn của máy này, main của máy kia, ram, ssd lắp lung tung vào, pin cũng ngồi chọn quả nào chai ít thì lắp vào 🤣 thế mà vẫn dùng đến giờ, trộm vía vẫn được
m đang bán 4 con này giá chỉ 5tr i7 16G Ram ,1ssd
Ndthien94
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@phuongpham8899 Bacs cho em thêm thông tin với..
lambrong27
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@phuongpham8899 bác ơi , cho em xin thông tin với , em cũng đang có nhu cầu mua tầm giá ntn
@phuongpham8899 Đời mấy. ? 7th?
aida
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Latitude huyền thoại
TQB103
ĐẠI BÀNG
5 tháng
👍👍👍
Mình có con dell Latitude dùng được hơn 2 năm thì bung cái viền cao su chỗ cạnh màn hình 1 đoạn, không biết có chỗ nào thay cái viên cao su này k ạ
Người nhà mình cần mua laptop giá 7-10tr thì mình toàn kêu mua Dell latitude.
1 do ngoại hình đơn giản
2 option linh hoạt
Ndthien94
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Dòng máy này gọn, nhẹ, hiệu năng đáp ứng nhu cầu cơ bản..quá ngon.
jamestran
ĐẠI BÀNG
5 tháng
ghét mấy con Dell xài 1 thời gian cái viền cao su quanh màn nó ghẻ lở chảy nước bong ra nhừn tởm vl

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019