Lý do mình mua Laptop Dell mà không mua Apple cho việc lập trình

tin_truc22
29/1/2024 15:1Phản hồi: 211
Lý do mình mua Laptop Dell mà không mua Apple cho việc lập trình
Mình từng Review Latitude 7490 trên Tinhte, hiện đang dùng Precision 3561, hôm nào rảnh mình viết bài hướng dẫn up full cấu hình cho máy.
https://tinhte.vn/thread/danh-gia-dell-latitude-7490-lam-viec-moi-luc-moi-noi.2809698/

Đánh giá Dell Latitude 7490 - Làm việc mọi lúc mọi nơi | Viết bởi tin_truc22

Chào mọi người, như ở chủ đề lần trước mình chia sẻ về việc Laptop Dell 7490 chính hãng VN không có Bluetooth (răng xanh :p), đại lý chấp nhận hoàn tiền máy này, tuy nhiên sau tìm hiểu về các laptop khác mình quyết định giữ lại và đặt mua 1 card…
tinhte.vn

Thích hợp cho công việc.

• Dù nhiều thứ chạy docker, rồi chạy nền tảng của Apple, nhưng vẫn có % những thứ không chạy được, nếu chạy giả lập thì hiệu năng không bằng.

Máy bền hơn Macbook.

• Cái này thật sự là trải nghiệm bản thân, mình đã dùng 2 đời Macbook của công ty. Tính không cẩn thận làm rơi 1 xíu là cấn móp có cái còn bị hỏng màn hình (do mình làm cấn) may công ty không bắt đền.

Làm việc ngoài trời.

• Mình có thói quen đi du lịch, tới những chỗ bên ngoài ngồi làm việc điều kiện ánh sáng khác nhau màn hình không bóng bẩy lại là lợi thế khi làm việc.

Nâng cấp + sửa chữa dễ dàng.

• Niềm vui của mình khi dùng máy Dell là nâng cấp máy, các linh kiện như Ram SSD các kiểu thì tùy dòng có dòng nâng cấp dễ có dòng khó, mình luôn cố gắng chọn dòng dễ nâng cấp với cấu hình thấp nhất rồi nâng cấp từ từ sau. Máy hiện tại khó nhất là nâng cấp pin, nhưng cuối cùng cũng tìm ra được cách nâng cấp sau vài tháng tìm part. Pin hiện tại trên 5h đủ dùng khi mang ra ngoài
Tự thay toàn bộ bàn phím cho máy khi làm đổ nước.

Bảo hành tuyệt vời.

• Tất cả máy của mình đều có ProSupport, Next Business Day, nghĩa là máy hư hỏng, chưa cần biết là lỗi của hãng hay của mình, đều có nhân viên tới thay thế ở ngày làm việc tiếp theo. Dịch vụ này ở các trung tâm HN, HCM là ok. Nhân viên chia sẻ có tới thay cả những người ở Côn Đảo (dĩ nhiên lâu hơn nhưng đều free). Có lần mình làm máy đổ nước hỏng main, nhân viên nói ok không sao mang về kiểm tra nếu hỏng do nước thì sẽ gửi bill tính tiền cho mình sau khoảng 7tr. Nhưng cuối cùng không có gửi gì về, nhiều lúc hỏng touchpad, thì mang cả pin vào thay và giải thích do pin nóng phồng nên touchpad hỏng. thay free hết. Nghe đâu 1 anh bạn kể máy Macbook bảo hành đôi lúc đợi linh kiện 2 tuần, với mình mà 2 tuần làm việc được thiệt hại cho công việc còn nhiều hơn cái Macbook. Màn hình máy Dell là cái dễ chết nhất nhưng cũng được bảo hành nhanh nhất.

Cấu hình không thua kém

• Nhiều người nói cấu hình máy không mạnh bằng Mac, nhưng đó là những cái máy phổ thông giá rẻ, các máy mình mua đều tầm 40tr, thêm linh kiện có khi hơn 10,20tr nữa thì chắc không thua kém gì Macbook mấy. Bí quyết mình là lựa chọn các máy Workstation và có đuôi CTO bán ở VN, các dòng này thường phân phối chậm hơn ở Mỹ 6 tháng. Mua ở Mỹ thì có sớm hơn, nhưng sẽ có rủi ro khi hỏng không có linh kiện. Nhân viên bảo hành nói sẽ mất cỡ 1 tuần để linh kiện về thay thế nếu mua các dòng không phân phối ở VN.

Một con máy tin cậy

• Theo mình biết nhiều công ty lựa chọn Dell vì việc bảo hành bảo trì cho cả hệ thống nhờ vào ProSupport tiết kiệm chi phí rất nhiều tránh mất năng suất làm việc. Với mình mặc dù máy đôi lúc cũng có nhiều lỗi ví dụ máy nóng, lâu lâu nóng quá cũng tắt đột ngột. Nhưng mấy cái đó thì không ảnh hưởng mấy.

Sẽ còn lựa chọn tiếp

• Mình sẽ dùng hết dòng đời ProSupport tầm 3 năm rồi sẽ đổi máy mới (chờ thêm tầm nửa năm nếu đợi máy nước ngoài về). Nghe đâu 1 vài hãng khác cũng có cách làm tương tự ở VN, như HP hoặc Thinkpad). Mình chưa có dịp trải nghiệm các hãng này. Theo mọi người thì thế nào. Dịch vụ trước giờ chỉ có tốt có nên đổi sang dòng máy hãng khác trải nghiệm không?
211 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng cái máy Macbook để có cái macos tiết kiệm pin hơn và có cái logo táo ở sau, còn Dell dòng Precision thì quá ngon rồi. Mình cũng đang dùng 5540 cho công việc, và 7530 để thằng cu chơi game, thấy không phải phàn nàn gì khi sử dụng
@klaxon Bác phán chuẩn vl ☺️☺️
@danghung83hn vãn thua xa asus exper oled bác nhỉ
@danghung83hn em thì thấy giá dòng này cao. Nhưng chắc vì thiết kế với nguyên vật liệu để tăng độ bền nên giá cao hơn so với cấu hình. Bằng cấu hình thì asus với lenovo rẻ hơn
@klaxon ngắn gọn xúc tích hay
tahitivn
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Con máy cài tiền đúng là phải trâu bò.
... bạn dùng gì phù hợp cho công việc là được, đâu ai bắt dùng mac. :pray
bulong30
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@phucnguyen.2411 Đúng thật
bvnhan
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nếu làm mobile thì phải MAC thôi, không có lựa chọn khác.
@ncn_nguyen Nếu muốn khịa về chuyện máy ảo thì đám macos cũng cài đc đầy bằng vmware hoặc kvm thôi ?!
h2media
TÍCH CỰC
3 tháng
@doublerick Thiếu j cách để test hả bác, bác tham khảo browser stack nhé, debug đc rất nhiều devices và browser cả Desktop lần Mobile
@titankrotos Mac cài máy win ảo được. Còn win, linux cài được mac ảo à bác? Công nghệ giờ thay đổi nhanh dữ.
@ncn_nguyen Cài bình thường mà. Setup máy ảo qemu xong pull image là cài đc. Mấy năm rồi chứ ko phải mới đây.
Kinamokio
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Đã mua dòng XPS nhưng để code làm việc, vẫn phải quay về với macbook, mặc dù mình ko phải ifan
seal2002
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Kinamokio Bạn code cái gì mà lag nhỉ?
@tin_truc22 quan trọng công việc của bạn là gì chứ dòng nào chả làm việc đựơc 😆)
Kinamokio
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@seal2002 Mình code web, frontend bạn ơi
seal2002
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Kinamokio À, thảo nào. Mình chả hiểu sao mấy cái framework frontend chạy trên Windows nó hay bị lag lag. Chắc do cài OpenGL nên bị, chứ Mac thì Metal nó ngon hơn hoặc OpenGL trên Mac ngon hơn
voncount
ĐẠI BÀNG
3 tháng
1. Pin
2. Màn hình
3. Loa
4. OS & Hỗ trợ dev (VD: https://github.com/ml-explore/mlx)

GitHub - ml-explore/mlx: MLX: An array framework for Apple silicon

MLX: An array framework for Apple silicon. Contribute to ml-explore/mlx development by creating an account on GitHub.
github.com

K phải tự nhiên khi các bạn làm việc cho các cty nước ngoài, đều dc cấp máy mac hoặc thấy team xài hầu hết macbook
htux
CAO CẤP
3 tháng
@eye_storm thì ông đừng có quá thần thánh cái 4 màn hình đó. ở đâu có màn xịn hơn thì tui xài cái đó. ở nhà có màn xịn thì tui xài , và xài đủ dùng thôi. và khi nào tui dùng tới màn lap thì tất nhiên tui ngồi đủ gần để thấy cái độ mịn đó và cảm nhận đc khác biệt với cái màn đang nằm ngay trên/song song với nó
bạn là người đầu tiên bảo mình "nguỵ biện vớ vẩn" trong khi bạn chỉ tập trung vào mỗi cái "4 màn hình"
@htux Vì những lý do bạn nói ở trên, ng khác đã chỉ trích quá rõ ràng rồi.
Ở đây chủ thớt là mang những trải nghiệm cá nhân lên chia sẻ, hoàn toàn phù hợp, Còn những điều bạn nói, nó....hiển nhiên đến ngớ ngẩn. Ủa bộ mỗi Mac là làm đc thôi sao? Mỗi Mac hybrid working đc ah? Mỗi Mac có pin để khỏi phải cắm sạc? Mỗi Mac có màn Retina? Ủa thế bình thường chả có cái laptop nào là làm đc ah? Sao nói gì kỳ cục đến ngớ ngẩn vậy? Ủa thế tất cả những ng khác ko xài Mac thì họ ko thể làm đc thế sao?
Tôi xài máy Win này, dùng phà phà cả ngày, thích mang đi đâu họp thì mang. Còn thích nữa thì tôi mang tablet họp, còn sướng gấp vạn, cả ghi chép, cả vẽ vời đủ thứ.
Nên cái bạn kể như kiểu.... ủa thế hóa ra mỗi Mac là laptop ah? mỗi Mac là làm việc di động ah? Còn mọi cái khác đều là laptop ko làm việc đc di động?
Nên đúng thật là ngớ ngẩn kiểu quái gì đấy.
Còn ý bạn là máy Mac dùng tốt hơn các máy khác một tí. Thì nói như thế nghe còn dễ hiểu. Còn đơn giản là nó phù hợp với bạn, chứ ko phù hợp với ng khác. Tôi xài cả Win lẫn Linux ầm ầm, nhưng éo thể gửi đc sự bất tiện của Mac, dùng Win hay Linux tiện dụng hơn bao nhiêu.

Nói dài thì khó hiểu, nên tôi chỉ muốn nói đơn giản cho bạn 1 cái đơn giản là: Tôi có nhiều màn hình để sử dụng. Trên Mac thì ko dùng đc, còn trên Win hay Linux dùng thả phanh, hỗ trợ đến 4 cái màn hình. Cái đấy là rõ mồn một luôn. Nếu ko có màn ngoài thì chịu, dùng Mac hay Win thì cũng chỉ có cái màn hình mà cắm mặt vào. Còn đây có nhiều 1 đống, mà ko dùng đc, thế mới là ngớ ngẩn.
Song rồi bạn lại còn lý luận kiểu như trẻ kon.. dev pro thì ko dùng màn ngoài. =))) Nghe nó quá khắm. Thế nên là cái logic của iphan luôn vậy. Ấu trĩ thế éo nào ấy chứ ko phải bình thường rồi.
htux
CAO CẤP
3 tháng
@eye_storm Mời bạn kéo lên cap lại comment hộ mình xem ai là người phán dev pro thì chỉ cần xài thì 1 màn hình, là mình hay là pro @Kelvin1992 ? Ngay từ ban đầu ý mình là dev có thể linh động dc nhiều loại setup màn hình, ko cần phải chết dí vào “4 cái màn hình” sau khi bạn vào khẳng định.

Thần thánh Macbook? Ngay từ comment mình chỉ nhắc đến laptop, tức là cài Os nào cũng đc miễn thoả các điều kiện mình nêu ra đầu tiên cũng đc. Mình dùng mỗi từ Retina vì trải nghiệm độ mịn của nó, lap windows mà scale hidpi 200% và đủ không gian làm việc thì vẫn là mịn (tất nhiên còn tính tới ppi xem thằng nào mịn hơn)

Ơ, chủ thớt nêu ra trải nghiệm cá nhân thì kêu là phù hợp. Còn mình cũng nêu ra trải nghiệm, thì lại kêu ngớ ngẩn. Tranh luận kiểu gì vậy. Hay là bạn bị ám ảnh bọn Mac đến mức bài trừ tất cả những ai nhắc đến nó.

Còn tui nói thẳng lun, Mac nó tổng hợp hài hoà tất cả những tiêu chí mình tổng hợp, thì nó tốt thế thôi. Còn cái kiểu người như ông chỉ nhìn vào cái “4 màn hình” mà phủ nhận tất cả thì…
@htux Trải nghiệm của bạn? cái câu "Những đều bạn nói chỉ là cảm tính, ko phải số đông đều phải như vậy" Ủa, thế bạn là số đông ah mà nói thay hộ đc số đông?
Còn sau đó bạn nêu ra các lý do, tôi thấy quá ngớ ngẩn, bởi mặc định là laptop nào mà chả làm đc, chả liên quan gì đến Mac ở đây. Cái laptop sinh ra để di động. Thế bộ mỗi Mac là di động đc, còn các laptop khác ko di động đc?
Tôi nói thế nào là "chết dí". Ủa, thế bạn có 1 đống màn hình ngoài để sử dụng. Thế bạn ko dùng thì làm gì? Còn rút ra di động thì mặc nhiên laptop nào mà chả mặc định là thế???? Ủa ủa? đang nói laptop cơ mà? chết dí là Desktop, ko phải laptop. Sao bạn cứ nhét chữ vào ng khác để phát ngôn nhỉ?
Ủa thế Mac cũng hỗ trợ màn cắm ngoài, thường là chỉ 1 màn. Thế bộ cắm ngoài dùng 1 màn thì ko gọi chết dí. Còn cắm đc tận 3,4 màn thì gọi chết dí ah?
Sao tiêu chuẩn kép thế nhỉ?
Ồ, Bạn dùng nó thì bạn thích bạn nói thế. Còn tôi nói thẳng luôn, nó chả đáp ứng nổi cái tiêu chí nào của tôi mà tôi phải chấp nhận nó cả.
Chỉ nhìn vào 4 cái màn hình =))) Thế bộ tôi còn phải liệt kê 1 đống thứ ko phù hợp nữa ah? OS tương tác khắm ko ngửi nổi, tù túng hạn chế đủ kiểu, bị trói buộc đủ kiểu, khả năng nâng cấp ko có.... có quá nhiều thứ những ng dùng khác cũng đã than phiền.
Mệt quá nhỉ, tôi chỉ định nói 1 điểm trừ, bi h lại phải nói ra 1 loạt các điểm trừ khác ah? =))) Nghe 1 cái ko đủ nên bạn muốn nghe thêm nhiều cái ah? =))
Những cái Macbook nó làm đc thì những thằng khác cũng làm đc. Những cái MacOS ko làm đc thì những thằng khác lại vẫn làm đc. Tôi chả cần nêu nhiều điểm, tôi chỉ cần nêu rõ mồn một điểm đó để thấy rõ, sao động đến bát hương bạn ah mà giãy lên?
Ông nói nhiều chả chứng tỏ đc điểm gì, cũng chả phản bác cho đc cái luận điểm - MacOs ko hỗ trợ đc nhiều màn hình như bên Win hay Linux. Mà điều ấy thậm chí làm đc với 1 kon laptop giá rẻ tầm 1/2, 1/3 giá Macbook. Điều ông làm đc chỉ đơn giản là ông giãy đành đạch khi ai đó động đến bàn thờ của ông =)))
Tôi dùng tận 4,5 cái máy hiện tại, 1 đống handy, tablet...cho cả sở thích lẫn làm việc. Nó phục vụ mình chứ mình éo phải phục vụ nó mà phải giãy đành đạch cái nào =)))
Sài máy ẩu, tự làm hư quay sang đổ đồ apple ko bền, chuyển qua dùng dell, vẫn chứng nào tật nấy làm hư, lần này ko chê hàng dell kém, lại quay sang đổ cho dịch vụ bảo hành apple lâu? wtf? miệng lưỡi thế gian thế méo nào cũng quay qua chửi apple cho bằng được.

Rồi mua lap nhưng để dể nâng cấp cầu hình? nâng cấp ssd, pin cũng gọi là nâng cấp sao? ko biết con dell này có thay cpu hay gpu gì dc ko mà gọi là nâng cấp dễ?
Jala
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@fffxxx INFO Lâu vậy, máy tôi backup rồi restore chỉ khoảng 1,5 giờ!
@fffxxx INFO Tính chất công việc thôi ấy, hệ thống có downtime thì giờ nào cũng phải có mặt túc trực sẵn. Mình phải backup 2 cái laptop 2 cái điện thoại là hiểu, lúc hệ thống có sự cố công ty mất $10.000/h thì mình cũng nên sẵn sàng mọi thứ á.
@tin_truc22 Thế mà vẫn có tg lên tinhte chém gió là thấy uy tín công việc cần uptime 99.99% rồi
@fffxxx INFO máy mình mà không uptime đc thì làm sao làm cho hệ thống uptime đc
Cua Gach
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nào phù hợp thì mua sử dụng, mua Mac về cài windows thì có ai cấm.
Dùng Macbook có đặc điểm sẽ giúp người code thông minh giỏi hơn so với dùng Laptop Dell
cherish68
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Cừu con ác
EvilArtist
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Cừu con Nhưng nếu người đó giỏi rồi thì không cần dung mac để nhìn có vẻ thông minh hơn.
@Cừu con ủa câu này nghe như chửi người dùng mac code ngu vậy
seal2002
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Cừu con Đúng rồi, ai muốn code mau giỏi từ newbie thành Pro thì phải xài MacBook mới lên trình được, ai thành thánh rồi thì qua Linux xài, thấy máy chậm thì tự code lại kernel, tạo patch rồi gởi cho Linus review là được
i-boy
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tuỳ nhu cầu thôi, chứ cùng project Java, cùng Eclipse, Intel build 1m30s, Mac M1 build có 30s; Intel kê đùi nóng quắn lông, Mac quạt ko thèm chạy, pin lâu gấp 2-3 lần, ... ưu tiên mấy cái như vậy thì ng ta chọn Mac 😁
@i-boy Thử build trên Android Studio chưa =))
Jala
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@i-boy Thử trên Unreal Engine hay Unity chưa?
i-boy
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Tieng Mua Dem Chưa bạn ơi, mà xem review thấy Intel cũng có hơn nổi đâu, 12900KS thua M1 Max vài giây =))
Mac tù túng cùi cùi lấy ra so thấy khập khiển
Review từ “dũng sĩ diệt laptop” 🤣
@The Vi Er Dell con nào cũng dùng hơn 3 năm. Macbook thì đổi công ty trả lại nên chưa bao giờ dùng hết 1 đời máy haha.
@tin_truc22 Dùng mac nó chán thế chứ. Không được đổi máy thường xuyên
Cười vô mặt
Tụi nghiệp chỉ vì dùng laptop "KHÔNG PHẢI MACBOOK" và "ĐI XE VINFAST" mà bị ném đá không thương tiếc.
Cười vô mặt
EvilArtist
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Moon_Chevalier Toàn khoe mấy món hiến thận cho Apple chứ đâu có gì gọi là tài sản đâu. Đợi mãi nó khoe tư duy đỉnh cao mà không thấy.
@Moon_Chevalier Thành viên này nằm vùng tinh tế đến mọc rễ cmnr 🤣🤣
Jala
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@MoonBreathing Được, ý kiến hay! Chắc tôi phải chạy thêm Grab mới được. Mà tôi không chở ông và những người có đặc điểm giống ông đâu. Tôi chỉ chở gái thôi!
@EvilArtist Phí lời với con phò ngu học ấy làm gì!
CBDancer
TÍCH CỰC
3 tháng
Hehe mình mà ko xài Macbook (để develop) thì cũng xài Déll. Mà mình mê dòng XPS á. Nhìn nó cảm hứng làm việc ghê á. Dell và HP là có tool và chế độ bảo hành máy mình rất ưng luôn á.
mac cấu hình mấy cái path cũng ngu lòi kèn ra chứ thân thiện dev đéo gì. ngoài cái ios thì dẹp mẹ mac qua 1 bên cho lành.
@angle_squall mượn nên ko kịp nghiên cứu hết tính năng phải k? Lần sau kêu ng ta cho mượn cỡ 1 năm đi, nghiên cứu đầy đủ rồi hãy mõm nhé=))
maisonhai3
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Với mình, có 2 lý do:
1. Cài dc Linux như Ubuntu, Fedora..
2. Nhiều RAM hơn nếu chung tầm giá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095