Lý do mình mua Macbook Air M1 2020: đẹp, nhanh, và cực kỳ tiện dụng

Uranusnt
20/8/2023 4:28Phản hồi: 32
Lý do mình mua Macbook Air M1 2020: đẹp, nhanh, và cực kỳ tiện dụng

Phần 1: Giới thiệu về chiếc máy Macbook Air M1

chiếc laptop của mình mua là Macbook Air M1 sản xuất năm 2020, mình mua nó năm 2023 ở topzone. Cấu hình của mình là bản base thấp nhất 8G/256GB. Hàng chính hãng, mặc dù mình biết mua cũ thì giá có thể rẻ hơn nhưng mình thích mua mới hơn vì mình không thích lo lắng hư hỏng, mình còn phải để thời gian để kiếm tiền và tận hưởng cuộc sống hơn là lo nghĩ về việc hư hỏng (nếu có)

Giá mình mua là 18.400.000đ (mình được quay số nên được giảm thêm 200.000đ)

Phần 2: Nói về lý do mà anh em quyết định mua nó thay vì mua máy nào khác

Ngày sinh viên thì mình không có laptop, mình xài máy tính bàn. Nhưng đến khi ra trường đi làm thì vì lý do công việc nên mình phải sẵn một chiếc laptop.

Chiếc laptop đầu tiên của mình là một chiếc máy chỉ có 1.200.000, một triệu hai trăm ngàn thôi của hãng Fujitsu đời nhà tống hoặc nhà nguyên nào đó mình cũng không nhớ rõ. Tuy nhiên đó lại là chiếc máy kiếm cho mình rất nhiều tiền, mình kiếm tiền chủ yếu là nhờ bán hàng trên các trang web rao vặt.
Sau đó có nhiều tiền hơn thì mình mua cho mình 1 chiếc laptop mới, với giá là 9.000.000, của hãng ASUS X551CA, lý do mình mua cái này là vì màn hình nó to hơn chiếc laptop cũ của mình tới 15.6 inch và do chiếc laptop cũ đã bị ăn trộm mất.
Sau một thời gian thì công việc của mình bắt đầu nhiều hơn, khối lượng xử lý nhiều hơn, lúc này mình đã phải mở một lần 20-30 tabs chrome và một vài app nên chiếc Asus có vẻ cũng không đáp ứng nổi nữa. Một lần nữa mình phải quay lại với máy tính bàn, chiếc laptop bỏ không!

Cho đến tháng 7/2023 thì mình bắt đầu không cần phải mở quá nhiều tabs chrome nữa, công việc đã bắt đầu ổn định, mình chỉ cần theo dõi công việc, xử lý những tác vụ cơ bản word, excel, xem chart…
Vì vậy mình quyết định mua một chiếc laptop mới để thuận tiện ra quán cà phê xem, hoặc đi du lịch thì có thể mang theo. Tính mình khá thích những điều mới mẻ, mình muốn cái gì đó đẹp, gọn, nhanh, đơn giản, nhưng lại quá ớn với Windows do đã xài tới 2 chiếc laptop trước và 1 cái PC. Vì thế mình quyết định mua chiếc laptop thứ 3, là chiếc Macbook M1 của nhà táo này!

Phần 3: Chia sẻ hiệu quả sử dụng thực tế!

Như đã nói ở trên, hiện nhu cầu của mình chỉ cần

- 3 tabs chorme: 1 youtube nghe nhạc, 1 mở sheet, 1 đọc báo, 1 xem chart
- 1 app telegram để nói chuyện công việc
- 1 app zalo để nói chuyện công việc
Nói chung hầu như tất cả các máy tính trên 10 triệu ở tất cả những cửa hàng thông dụng như FPT shop hoặc thegioididong đều đáp ứng một cách trơn tru nhất mà không gặp vấn đề nào hết.
Nên mình chọn ra chiếc máy nào đẹp nhất mình mua thôi.
Sau khi mình mua Macbook M1 sử dụng thì tất cả những điều đó đều đáp ứng quá sức trơn tru và thoải mái, thậm chí cảm giác gấp máy lại sau đó có việc thì giở máy ra quá tuyệt vời, mình cũng chả cần phải tắt máy luôn.
Pin thì khỏi phải bàn, gần như mình cầm đi còn không bao giờ cầm theo cục sạc cho máy
Còn về điều đáng ăn tiền nhất mà mình cảm thấy khi sử dụng là màn hình của máy, với độ phân giả 2560x1600 và tấm nền retina, coi youtube, coi netflix trên của sự tuyệt vời
Tóm lại, cho tới bây giờ mình vẫn tin đây là quyết định đúng đắn nhất của mình khi sắm chiếc laptop thứ 3!

Phần 4: Lời khuyên cho người khác khi coi bài chia sẻ của anh em

Về phần lời khuyên thì mình nghĩ là nếu bạn cần một chiếc laptop ĐẸP, sử dụng DỄ DÀNG, MÀN HÌNH siêu nét. Thì đừng ngần ngại gì mà không chọn Macbook M1, chả có gì là quá cũ cả đâu!

Quảng cáo

Macbook rất dễ để làm quen, cực kỳ nhiều phím tắt dễ xài, xài rồi tự dưng nghiện ngang~!
Tối ưu nhất có lẽ vẫn là các tác vụ nặng các bạn cứ làm trên PC đi, còn lại tài liệu, đọc hiểu, trình bày thì cứ để trên Macbook, nó sẽ cho các bạn có một trải nghiệm hoàn toàn khác với laptop Windows.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác có mua AppleCare plus cho em nó ko 😆
Uranusnt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Phuc Mickey mình không mua hihi
kidboyltt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
con air m1 này ngon , nhưng mình thích màn to nên lấy m2 15inch
RuinTran
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Uranusnt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@kidboyltt mình cũng phân vân em nó, mà cuối cùng do không có tiền nên đành chịu
Giá tiền thì đẹp mà cái kiểu vát đáy nhìn ko thích. Nó mà vuông vức thì ngon rùi.
air m1 16gb của mình xài hơn 2 năm roi pin vẫn còn dc 8 tiếng thực tế
dccuong
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Mình cũng đang muốn 1 cái giống thớt, như cầu cũng chỉ ngang đó thôi, còn làm việc...mình xài máy Windows cty cấp rồi
Uranusnt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@dccuong mạnh dạn mua đi bạn. Quá tuyệt vời luôn đó
Nói thẳng ra thì con này là giá rẻ và ngon (trong dòng Táo) ở thời điểm này rồi. Hiệu năng so với giá tiền quá tốt.
với những ai hài lòng với 8GB ram và 256GB ssd thì đây quả thực là một con máy quá ngon!
Cũng may ở VN dư hàng quá nên mới giảm tới giá này. Nhung vẫn còn cao.
Sao ko lên m2 lun cho đỡ lỗi thời
tantn.qng
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@zackichun Nhà sản xuất nghe mấy suy nghĩ như này thích lắm chứ đối với người dùng thì nó chả có tác dụng thực tế gì 😆)
Uranusnt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@zackichun thực tế là chỉ có giá cao hơn thôi chứ với những tác vụ bình thường mình thấy cũng không nhanh hơn mấy đâu ạ
dccuong
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@zackichun Thêm tiền bạn, mua hàng dựa vào nhu cầu là một sự lựa chọn thông thái
Mình cũng đang dùng air M1 8G, hiện vẫn thấy đủ dùng cho việc thi thoảng làm video nhé.!
Tốt trong tầm giá.
lý do mình vẫn dùng mbp 13" M1 là vì mình thích touchbar
@quangtrungsking93 Cái touchbar sài ngon mà. Nghe nhạc tua bài gì cũng ngon cả. Pin lại trâu bò sài thích.
thớt giờ làm nghề gì thế
Uranusnt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@thongnv0310 mình làm trader
Mình dùng dc vài đời laptop win: vaio, toshiba, thinkpad, surface. Cảm nhận chung là win dễ dùng do quen dùng và dùng từ bé, có nh software. Nhược là hay lỗi vặt, để 24/07 lâu lâu màn xanh, chậm theo time, rác nhiều, trackpad chán, dễ nhiễm phần mềm độc hại.

Sau đó muốn đổi gió, mua mac vì thấy giao diện đẹp. Lúc đầu khó dùng vì khác nh thứ trên win. Quen rồi thì đúng tuyệt vời. Bắt đầu là pro 2012, 2016, 2020 và air 2023. Dùng mb kết hợp vs ip hay ipad cực sướng, k về lại vs win nữa.

Ở thời điểm hiện tại, nh máy win hiệu năng pin kém hơn m1, màn cùi mà giá cao hơn mb. Có những thứ như màn hình 2k ng dùng mac đã hưởng cả chục năm thì win ms bắt đầu phổ cập nhưng giá đắt ngang thậm chí đăt hơn.

Mình vẫn có 1 máy win để làm excel còn lại đã dọn nhà qua mb từ rất lâu. Giá trị của mac cao hơn win rất nh nếu cùng tầm tiền😃
Uranusnt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@MoonBreathing đúng vậy, khi xài qua macbook nó đúng là một trải nghiệp quá tuyệt vời luôn ấy
tonhan97
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@MoonBreathing Riêng phần bản lề macbook thôi đã thấy hãng hoàn thiện tốt hơn rất nhiều laptop Windows, âm thanh từ jack 3.5 dòng này củng rất hay.
NTA369
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Với mình nhu cầu cơ bản cần 1 laptop để làm việc, giải trí đơn thuần và trong 1 hệ sinh thái apple thì con này quá ngon. Mình không thể chê được điểm nào về em nó. Lnầ đầu tiên htyấ 1 con macbook có giá mới chính hãng dưới 20 triệu.
Táo fix dc lỗi vỡ màn hình của con này chưa bạn? Mình định mua nhưng hơi ghê răng nên chốt M2.
@bacgiangman mấy lỗi đó xui ms bị thôi b. mà nếu bị thay lcd tầm 4-5tr nếu xu 😁
tonhan97
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@bacgiangman Lỗi này ntn vậy anh? SSD có lỗi ko ạ, Em củng hay thu lại của khách dòng này đã dùng tầm hơn 1 năm
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Tầm giá 18 tr thì Mac Air M1 vẫn okie cho tác vụ cơ bản lướt web đọc báo , chat chit, đem ra quán cf thôi. Chứ cần nhu cầu như văn phòng, học hành, … thì vẫn dùng máy win cùng tầm giá thôi.
Ps bạn thử dùng iPad thử xem có đáp ứng nhu cầu k, khỏi cần laptop luôn.
Uranusnt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@pxxb_9x mình xài Ipad rồi bạn à! Air M1 luôn, nhưng Ipad để coi youtube là được thôi bạn, công việc của mình xài ipad không làm dc!
mình làm trader mà
còn ngon vài năm nữa
cùng cái thiết kế, phần cứng này mà apple bán bản 16/2TB giá 45-50 triệu hiện tại thì rõ là phải tự tin với chất lượng build đến nhường nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019