Lý do mua Dell Latitude E6420 cũ: Ổn định

K.M.Huy
20/8/2023 0:49Phản hồi: 6
Lý do mua Dell Latitude E6420 cũ: Ổn định
Laptop cũ đã và luôn là một sự lựa chọn cân bằng giữa hai yếu tố hiệu năng và tài chính eo hẹp. Với thời lượng sử dụng máy tính 10-16 giờ mỗi ngày và hiện nay thì gần như không bao giờ tắt máy, thì một chiếc laptop bền bỉ và ổn định là cái mình quan tâm. Bài viết này chia sẻ với mọi người chiếc laptop Dell Latitude E6420 mà mình đã gắn bó 8 năm qua.

Năm 2015 mua Dell Latitude E6420 cũ giá 5,8 triệu đồng

Thời điểm đó mình còn đang là một nhân viên thiết kế đồ hoạ 2D quèn, vào một ngày đẹp trời chiếc laptop Asus X44H hỏng chấu sạc bên trong máy do đã cắm ra rút vào quá nhiều lần, sau khi sửa và xài một thời gian thì mình quyết định bán nó luôn để mua máy khác.

Sau khi tham khảo lựa chọn một vòng thì mình đã mua Dell Latitude E6420 tại một shop bán laptop cũ/ tân trang với giá 5,8 triệu đồng ở gần khu vực mình sống, với cấu hình lúc mua: CPU intel i5 2520M, ram 4Gb, HDD 500Gb, màn 14 inch, đồ hoạ onboard intel HD 3000. Đủ để đáp ứng tác vụ lướt web, văn phòng và các phần mềm mình sử dụng lúc bấy giờ: Photoshop, Illustrator, CorelDraw…

Lý do mua Dell Latitude E6420: Ổn định, ít lỗi vặt

Với tài chính khiêm tốn mình quyết định đặt cược vào thương hiệu Latitude về độ ổn định, tính bền bỉ, ít lỗi vặt. Máy cũng có đầy đủ các cổng kết nối: HDMI, USB A, VGA, Khe đọc thẻ SD, LAN RJ45…

Bàn phím mặc dù nhìn không đẹp như phím chiclet nhưng vẫn cho trải nghiệm gõ ổn và không quá ồn. Thời lượng pin không phải là vấn đề vì mình luôn cắm sạc. Touchpad hơi nhỏ tuy nhiên cũng không phải là vấn đề luôn vì mình luôn dùng chuột rời.

Trài nghiệm thực tế: Tốt, khá hài lòng

Đến nay mình đã sử dụng Dell Latitude E6420 được 8 năm và hài lòng với những gì nó mang lại trong công việc, mình gần như bật máy 24/24 và lâu lâu khởi động lại để tăng tính ổn định cũng như cập nhật Windows 10 điều đặn. Dĩ nhiên để có thể sử dụng được trong thời điểm này thì mình đã nâng cấp chút ít: Lắp thêm 1 thanh ram 4Gb để nâng lên thành tổng 8Gb RAM, thay ổ cứng SSD để chạy hệ điều hành, lắp caddy bay để chuyển ổ Hdd 500gb làm ổ cứng lưu dữ liệu, thay card wifi AC 5ghz + bluetooth.

Máy này mình gần như không gặp các lỗi vặt, ngoại trừ khe thẻ SD giờ đã không dùng được nữa (cũng mấy năm rồi mình không cắm thẻ SD). Về tính bền bỉ thì mình đã thay cục sạc adapter, thay màn hình (màn sọc nhẹ vẫn có thể dùng được nhưng ngứa mắt nên thay), còn pin thì đã hỏng tuy nhiên mình không thay vì không có nhu cầu dùng pin.

Hiệu năng máy hiện vẫn ổn để cân 30 tab Chrome và có thể chơi một số game nhẹ nhàng như DontStarve, TitanQuest, Darkest Dungeon…. Tuy nhiên máy sẽ hơi nóng khi hoạt động hết công suất.

Lời khuyên khi mua laptop cũ

Với bạn nào có ý định mua laptop cũ mình chia sẻ thêm một số điểm cần lưu ý:
  • Lên danh sách ưu tiên các yếu tố, nhu cầu cụ thể bạn cần để dễ lựa chọn máy
  • Nên mua ở các shop gần chỗ bạn ở để tiện bảo hành cũng như xử lý sự cố
  • Dùng các phần mềm để check kỹ hiệu năng, test ram, test ổ cứng
  • Nếu có thể thì ưu tiên các dòng không sử dụng card đồ hoạ rời, cái gì không có thì sẽ không hỏng ;)

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không hẳn là ổn định đâu bạn. Chip quá cũ thì HDH, phần mềm, thậm chí trình duyệt dần sẽ không còn hỗ trợ cập nhật và bảo mật nữa
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Nhân 1512 Ổn định là cảm nhận của mình trong 8 năm xài em nó thôi, hiện vẫn update win và bảo mật bình thường, mình cũng dùng kaspersky chứ ko xài trình antivirus của win, mà mình mua năm 2015 chứ tất nhiên giờ mà mua máy cũ thì có nhiều máy ngon hơn nhiều, tội gì chọn con này ;)
Thay màn, hư khe thẻ, hư pin mà cũng kêu là bền hihi năm 2018 mình có con dell inspriron chạy i5-560M đời đầu luôn, chạy phà phà sau khi đi vệ sinh và thêm ram, ssd, máy chỉ hơi trầy do nhựa bóng và không hư hỏng bộ phận nào. Máy vợ mình xài từ hồi sinh viên tức là từ lúc máy ra mắt đến 2018 mình mới mang đi vệ sinh và bán với giá 2tr hihi
Mình cũng có con Dell 6410, cũng từ năm 2014. Đến giờ hơn gần 10 năm vẫn chạy phà phà.
Mình cũng đã từng dùng con này 1 thời gian khá dài. Chip lên I7, RAM lên 16GB maximum và...tới giờ cũng cất tủ. Nhìn chung cũng chỉ dành cho văn phòng là chính chứ đồ họa thì cũng thua rồi.

Code nhẹ nhẹ thì OK vì chip cũng đã quá cũ rồi. Tính ra dc cái khá là trâu bò để cả ngày chả sao.

Kéo màn rời chỉ lên tới 1080 75Hz
TiaMa
ĐẠI BÀNG
6 tháng
nhà còn mấy con i5 đời 2 cứ nâng lên mà xài thôi, ko mơ mộng tới laptop nữa
Yêu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095