Lý do mua iPhone 13 Đêm Xanh Thẳm: Kích Thước Hợp Ý, Công Việc Như Ý, Giải Trí Hết Ý.

hemilo
31/10/2023 15:43Phản hồi: 72
Lý do mua iPhone 13 Đêm Xanh Thẳm: Kích Thước Hợp Ý, Công Việc Như Ý, Giải Trí Hết Ý.

iPhone 13 duyên “Tiền” định.

Vào một ngày mưa phùn rơi tí tách, gió se se lạnh, cái không khí khá đặc trưng của những ngày cận tết, mình dừng chân tại một cửa hàng Thế giới di động ở khá gần trung tâm thành phố với tâm thế sẽ rước một em iPhone 13 mini, vì trước đó mình đã tìm hiểu khá kỹ qua nhiều bài viết và video review thì nó chính là chiếc smartphone mà mình tìm kiếm bấy lâu.
Nhưng khi trải nghiệm trực tiếp trong cửa hàng thì mình khá thất vọng vì kích thước của nó nhỏ hơn mình nghĩ khá nhiều, nên lựa chọn hợp lý nhất bây giờ với mình chỉ có thể là iPhone 13 bản 128GB, màu đêm xanh thẳm với kích thước vừa phải, cấu hình cũng rất ổn và quan trọng mức giá vừa khả năng của mình sau khi dùng thêm voucher giảm 500k thì chỉ còn 22tr450k thôi. Và rồi chuyện gì đến cũng sẽ đến thôi, từ đó mình kết duyên với nó tới tận bây giờ và hy vọng sẽ còn dài dài.

Đắn đo lựa chọn và quyết định ngoài mong đợi.

Trước khi đến với chiếc iPhone hiện tại, mình đã từng dùng qua vài dòng máy của các hãng khác, cho đến khi mình bắt đầu quay lại giao lưu trên tinhte.vn, sau một thời gian theo dõi các bài viết cũng như tham gia trao đổi, thảo luận cùng mọi người, thì mình biết về iPhone nhiều hơn và mong muốn được sở hữu nó ngày càng nhiều hơn khi mà mọi người xung quanh mình cũng dần chuyển sang dùng nó ngày một nhiều hơn.
Nhưng điều khiến mình quyết tâm phải có nó là sau khoảng thời gian mình dùng chiếc iPhone 6, chỉ là một chiếc máy cũ được người anh tặng, đã trải qua gần 3 năm hoạt động cũng khá vất vả rồi mới đến tay mình, tuy nhiên nó vẫn chạy khá mượt mà các tác vụ thông thường, càng dùng mình càng thích sự ổn định và độ bảo mật của nó, duy chỉ có một điểm trừ là nó vẫn còn ở iOS 12.5.7 nên có vài app mình cần thì không dùng được.
Đây cũng là lý do lớn nhất để mình phải nâng cấp lên phiên bản iPhone mới hơn, ban đầu mình dự định chỉ lên iPhone 11 thôi vì nhu cầu của mình cũng không quá cao và thời điểm cuối năm 2021 giá của nó đang ở mức rất là hấp dẫn nhưng do mình có hơi do dự, rồi bị vụt mất cơ hội đến lúc quyết tâm mua thì giá của nó lại tăng khá đáng kể, nếu so với các phiên bản mới hơn nó không còn là lựa chọn hợp lý nữa, nên mình quyết định chọn phiên bản mới nhất tại thời điểm đó iPhone 13 mini.

Có lẽ anh em sẽ thắc mắc tại sao mình không chọn iPhone 12 mà lại chọn iPhone 13 mini, đơn giản vì nó nằm trong tầm giá mà mình có thể mua được vào lúc đó là khoảng 18tr500k và so với iPhone 12 thì nó tốt hơn cả về cấu hình lẫn giá cả, duy chỉ có kích thước màn hình là nhỏ hơn thôi. Nhưng với những cảm nhận ban đầu của mình về nó qua hình ảnh trong các bài viết, các video review mình đã nghĩ kích thước nó vẫn ở mức chấp nhận được, chắc cũng ngang ngang iPhone 6 và mình cũng không muốn dùng một chiếc smartphone quá to, cho đến khi được trải nghiệm trực tiếp ở cửa hàng, thì như những gì mình đã chia sẻ ở đầu bài viết, cuối cùng iPhone 13 mới là chân ái của mình.

Ổn định cho công việc, mượt mà cho giải trí, gọn gàng cho túi quần.

Suốt gần hai năm đồng hành cùng nhau dù nó đã được mình trang bị đầy đủ đồ bảo hộ ngay từ khi đập hộp nhưng cũng không thể tránh khỏi chút hư hại, trầy xước nho nhỏ, chủ yếu ở phần viền máy do mình không cẩn thận làm rơi và mấy hạt cát nho nhỏ bay vào ốp lúc nào không hay. Nên nó chỉ bớt đẹp trai chút thôi chứ vẫn cơ bắp và mạnh mẽ như những ngày đầu, vẫn trụ được hơn một ngày mới phải nạp năng lượng, dù nó phải hoạt động khá liên tục chủ yếu là nghe, gọi, nhắn tin cùng một vài tác vụ trên app dành riêng cho công việc nhưng hiếm khi nó gật gà gật gù hay cần phải reset lại, giúp cho công việc của mình luôn thông suốt, ổn định.

Không những vậy nó còn phục vụ mình giải trí với vài ván Candy Crush vào buổi tối, thỉnh thoảng xem vài clip trên youtube hay lướt facebook vào buổi trưa, còn buổi sáng thì dành để cập nhật chút thông tin công nghệ trên tinh tế gần như mỗi ngày đều như vậy và tất cả chỉ mất khoảng hơn 1 tiếng thôi. Gần như mình sử dụng khá liên tục, đôi khi còn dùng cùng lúc hai, ba app nhưng nó chỉ hơi nóng một chút thôi, vẫn giữ được sự mượt mà.

Tất cả những điều đó đều gói gọn trong cơ thể có chiều cao 146,7mm, chiều rộng 71,5mm, dày 7,65mm và nặng 173gram của nó, so với chiếc iPhone 6 mình đã dùng trước đó thì nó chỉ to và nặng hơn đôi chút thôi nên khá vừa vặn, không quá cộm khi bỏ vào túi quần, mà mình lại hay phải di chuyển thường xuyên nên nó rất hợp với mình, cho tới bây giờ vẫn không hề làm cho mình cảm thấy vướng víu hay cấn gì cả, trong suốt những chuyến đi nó chỉ nằm gọn gàng trong túi quần chờ đến lúc được dùng tới thôi.

Mình đến với nó cũng khá bất ngờ và nằm ngoài dự định ban đầu nhưng những gì nó mang lại cho tới bây giờ đã không làm mình thất vọng, còn đáp ứng khá tốt các kỳ vọng không chỉ của mình mà có lẽ còn của nhiều anh em khác nữa về một chiếc smartphone vừa ổn định cho công việc, vừa mượt mà cho giải trí, vừa gọn gàng cho túi quần.

Ba điều anh em nên làm trước khi mua iPhone.

Nên xác định nhu cầu của bản thân và mức tiền mình có thể chi được.
Nên tìm hiểu nhiều hơn một mẫu máy mình muốn mua.
Nên trải nghiệm thực tế mẫu máy mình muốn mua.

Quảng cáo

72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con máy phù hợp với nhu cầu là con máy tốt nhất
MyNami
TÍCH CỰC
2 tháng
@NghiepTranVINA Hiện tại thì 15 là ngon nhất, ram 6GB, lâu dài hơn
@MyNami 13 bây giờ giá ngon, hôm bữa trên này có 13tr5
https://tiki.vn/apple-iphone-13-hang-chinh-hang-p184059211.html?spid=123547428
@MyNami Có tiền mua con iPhone nào thì cứ mua con iPhone nấy, cố chi iPhone 15. XS Max muốn cuối vòng đời luôn mà mẹ mình sử dụng vẫn còn mượt chán. Ai để ý nó bao nhiêu GB RAM đâu.
@Adiot giá ngon quá nhỉ
@MyNami Chuẩn bài 😁
NTA369
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Mình ghét màu đen ở chỗ là nó tróc cái sơn sau tầm vài tháng dùng, lòi cái nhôm trắng ra nhìn thấy ghê chỉ có điểm đó thôi chứ còn lại cái máy này vẫn là con trâu cày
@NTA369 mình xài 12 dc 2 năm có bị gì đâu, lâu lâu 2 tuần lấy ra lau bụi là ngon bác xài phá quá mà
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@thanhtran2311 Nhưng rất nhiều ng bị =]] bạn ko bị thì MỪNG cho bạn
Trong các đời iphone gần đây thì mình thấy mỗi con iphone 13 là đẹp
@Crazylove4u không chỉ đẹp mà còn rất ngon. mình đang đợi cho giá xuống tý nữa r hốt luôn
MyNami
TÍCH CỰC
2 tháng
Vẫn còn ngon mà
@MyNami Iphone rất bền, xài con lỗi thời mà vẫn ngon
Mưa phùn nào rơi tí tách?
@hakuruno Kiểu mưa phùn rơi trên mái. Xong từ mái nó mới tí tách xuống hiên kkk
Mấy con nhôm apple mạ lởm vãi vài hôm nó bong sơn ra li ti
bitback
TÍCH CỰC
2 tháng
22tr cho iphone 13? 😳😳
@bitback 2 năm trước thì chả giá đó
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình dùng ip12 giờ vẫn ngon, tính cày thêm 2 năm nữa. Hồi đó cũng mua cho vk ip13 mini giờ vẫn ngon chán.
iPhone 13 giờ là best choice 🙂
15 sẽ là best choice sau này , mặt lưng nhám quá sướng ít bám vân tay , viền bo nhẹ cầm nắm rất đã .
@hoanglong0712 Xài dòng 15 thiết kế và trọng lượng được tối ưu rồi, có lẽ nếu Dynamic Island không thay đổi gì thì vài năm nữa lên đời cũng được. Camera nâng cấp chắc không ảnh hưởng tới t vì năm chụp vài tấm không đáng kể
@hoanglong0712 Mình trót mua 13 trước khi 15 ra 2 tháng! Nghĩ 15 nó ko thay đổi nhiều! Nhưng khi trải nghiệm thì thấy cảm giác cầm nắm của 15 ok hơn! Tuy nhiên vẫn hài lòng với 13 hiện tại!
Full nhôm vẫn hơn titan lõi nhựa, dc dăm ba bữa lòi nhựa ra thì bao phèn😃
John_Doe
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@MoonBreathing máy 3 củ trung quốc cũng full nhôm, mua con máy nhôm 2 30 cục củ mà nghĩ mình thông thái lắm 🙂
@John_Doe Lại giọng điệu của mấy đứa hoang tưởng, máy 3 củ bằng 20 chục củ chứ j. Vậy cứ dùng thôi. Còn thông thái ah, nếu thông thái mà kiếm k dc tiền thì thà làm chấn bé đù mà có tiền😃
John_Doe
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@MoonBreathing có tiền mà cảm thấy xài 1 cái đt nhôm là thông thái lắm rồi à, có tiền mà không lên nổi titan à, là có tiền dữ chưa, đúng chấn mà
Tóm lại là tiền ít, mua con đt đời cũ cho lành, cứ văn vẻ. Giờ mà có tiền đủ chả hốt con đời mới nhất vội! Văn vở dài dòng!
@MoonBreathing Cũng là con đt thôi, tôi giờ đang dùng con nứt màn hình lên mạng đây, miễn sao vợ con nó sướng là dc, quan trọng gì cái đt. Tôi dân kinh doanh, éo phải mấy thằng ngồi bàn giấy nên có gì tôi nói thẳng luôn
@lecongminhblogshost Thẳng thắn vào vấn đề chính 10đ
@lecongminhblogshost Rõ ràng, cứ văn vẽ. Dòng 13 dễ màn xanh chết mịa
niknAmu
TÍCH CỰC
2 tháng
@tieutangbuongbinh 14pro cuối 2022 mới ra mà????
Lâu lắm ko thấy ngoi lên chia sẻ, hóng thêm nhiều bài hay từ em gái 😁
iphone 13 vẫn thích
cuongbu
TÍCH CỰC
2 tháng
@lehuuthe1202 13 có hiện tượng lỗi mà ko sếp
@cuongbu cái này mình không rõ, nhưng mà mình thích thiết kế của iphone 13, mình định mua cho Bố hoặc Mẹ mình đt này
cuongbu
TÍCH CỰC
2 tháng
@lehuuthe1202 Vậy chốt thôi anh
Tuy nhiên anh xem 15 giờ cũng dễ chịu rồi ạ em thấy cũng đẹp
@cuongbu Uh bạn, mình cũng cân nhắc 14 hoặc 15, tại 13 cũng khá cũ, mà giá hơi cao
Mua em này từ hồi mới ra, mình xài màu xanh, giờ nhìn vỏ nhôm ok, như mới, có cái chỗ cam giống thread, sơn bong hết
cuongbu
TÍCH CỰC
2 tháng
Quá ngon
Năm nay em cũng đã quyết đinh từ 12mini sang hẳn 15prm
Thật là khó khăn nhưng vẫn phải chia tay với mini để đáp ứng các nhu cầu hằng ngày
@cuongbu Pass lại mini ko bro
John_Doe
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cuongbu cái đt thì mini nhưng cục pin dự phòng thì chà bá =))
cuongbu
TÍCH CỰC
2 tháng
@John_Doe Đúng rồi - ngày sạc 2 lần
chuyển Prm khác hẳn giờ 2 ngày sạc lần với các tác vụ sử dụng hằng ngày
cuongbu
TÍCH CỰC
2 tháng
@tieutangbuongbinh Bay luôn khi tậu Prm rồi ạ
Còn ngon chán thêm vài năm nữa kk
Mua ip15 type c. Ios lâu dài. Dynamic. Êm hơn nhiều

Xu hướng