Lý do mua laptop Lenovo P16s Gen 2 Intel: khuyến mãi giá tốt.

SmartCity
4/9/2023 8:12Phản hồi: 5
Lý do mua laptop Lenovo P16s Gen 2 Intel: khuyến mãi giá tốt.
Chào các bạn, mình viết bài “ Lý do mua laptop Lenovo P16s Gen 2 Intel” để tham gia bài thi viết về lý do mua máy tính của admin.

Mình tên Hiển, làm mảng Điện Công Nghiệp. Rất vui được giao lưu cùng anh em.

Phần 1: Giới thiệu về máy:

Như tựa đề bài viết, chiếc máy mình viết hôm nay là Lenovo P16s Gen 2 Intel.

ps16s 2.png
Hình 1: logo P16S góc phải màn hình

Cấu hình máy như bên dưới:

• Processor 13th Generation Intel®️️️️️️️ Core™️ i7-1360P Processor (E-cores up to 3.70 GHz P-cores up to 5.00 GHz)
  • Operating System Windows 11 Pro 64
  • Total Memory 16 GB LPDDR5X-7500MHz (Soldered)
  • Solid State Drive 512 GB SSD M.2 2280 PCIe Gen4 Performance TLC Opal
  • Display 16" WUXGA (1920 x 1200), IPS, Anti-Glare, Touch, 45%NTSC, 300 nits
  • Graphic Card NVIDIA®️️️️️️️ RTX™️ A500 Laptop GPU 4GB GDDR6
  • Camera 1080P FHD IR/RGB Hybrid with Microphone
  • Color Black
  • Wireless Intel®️️️️️️️ Wi-Fi 6E AX211 2x2 AX & Bluetooth®️️️️️️️ 5.1 or above
  • Integrated Mobile Broadband No Wireless WAN
  • Ethernet Wired Ethernet
  • Fingerprint Reader Fingerprint Reader
  • Keyboard Backlit, Black with Number Pad - English
  • Battery 4 Cell Li-Polymer 86Wh
  • Power Cord 135W USB-C Slim 90% PCC 3pin AC Adapter - ANZ
  • Weight: 1.7 kg
P16s .JPG
Hình 2: Mặt trên của máy.

Nhìn tổng thể máy khá mỏng, không nặng lắm so với một máy trạm di động. Cấu hình máy không có gì đặc biệt, tuy nhiên đã dư cho những công việc mình làm. Mình săn lùng trên website: lenovo.com.au. Và khi mình thấy giá khuyến mãi hợp lý, mình đặt hàng và nhờ người thân ship về giúp. Giá máy mình mua là 2036 AUD ~ 32 tr VND.

Phần 2: Lý do mình mua máy:

Mình đang xài Dell Precision 7530 ở nhà, chiếc máy này đã 5 năm tuổi, nên mình muốn tìm một cái máy mới để đem lại cái gì đó mới mẻ hơn trong công việc, học tập, và cũng xử lý công việc nhanh hơn. Mình không dùng được Macbook, do các phần mềm chuyên ngành không dùng được với Mac OS. Và Mac giá cũng cao quá so với khả năng của mình.

Mình dùng các dòng Lenovo Thinkpad từ 2010 đến bây giờ ở công ty, từ các dòng T420, T440, T460, T480… L14, và chuyên mang các máy này đi công trường. Nên mình đánh giá được độ bền của Lenovo, rất là bền. Và đây là một trong những lý do mình ưu tiên khi chọn máy, chọn thương hiệu Lenovo.

Mình chỉ là dân điện, nên để tìm một cái máy đáp ứng được nhu cầu công việc không khó. Tuy nhiên tìm một cái máy đáp ứng được sở thích thì hơi khó. Tiêu chí của mình khi tìm máy: mình thích các dòng máy cao cấp của các hãng, máy mới, tuy nhiên giá không quá cao. Cấu hình máy thì chỉ cần Core I5, Ram 16Gb và nhẹ dưới 2kg là đủ. Ngoài ra, mình hay đi công trường, nên mình thích máy pin nhiều một chút để có thể dùng lâu lâu. Dạo này các hãng ra máy màn hình 16" nhiều, nên mình cũng muốn dùng thử máy 16" như thế nào. Máy công ty cấp toàn 13" - 14", xài nhiều rồi nên mình không thích lắm do không gian làm việc hơi nhỏ. Mình không có nhu cầu OC hay game nhiều.

Mình vào trang web các hãng để tìm máy và so sánh. Dòng cao cấp các hãng có giá khá cao và ít khuyến mãi. Và một ngày đẹp trời, tình cờ vào trang web Lenovo Úc ( lenovo.com.au), mình thấy hãng đang khuyến mãi dòng P16S Gen 2 Intel, giá ban đầu chỉ 1789$ AUD, giá còn rẻ hơn cả dòng T16 cùng cấu hình. Một cái giá theo mình nghĩ không thể tốt hơn. Thế là mình nhấn vào nút Build Your PC ngay lập tức. Hành trình cấu hình máy tuy ngắn nhưng vui.

Quảng cáo

Sau khi chọn cấu hình và hài lòng với cái giá 2036$ AUD, nên mình đã quyết định đặt hàng. À không, chỉ Add to Cart thôi, xong đi năn nỉ 'CFO" cấp phép cho đặt hàng. Máy đạt gần như tất cả tiêu chí của mình:
  • Màn hình 16" touch
  • Ram 16Gb, SSD 512Gb
  • Pin 86Wh
  • Trọng lượng 1.7 kg < 2kg
Do lúc cấu hình, Core i7 chỉ hơn Core i5 250AUD nên mình chọn Core i7 luôn.

Hình 3: đặt hàng máy trên lenovo.com.au

Tóm lại, lý do mình chọn mua Lenovo: máy Lenovo bền ( đã có kinh nghiệm bản thân), và giá khuyến mãi cho một dòng máy cao cấp quá tốt P16s Gen 2 Intel nhưng đạt hết yêu cầu của mình. Tại thời điểm mình chọn, Dell Precision hay HP không có giá tốt như vậy. Mình hay tìm khuyến mãi trên các trang web của Úc như lenovo.com.au, vì mình có người thân ship về giúp mình.

Phần 3: Chia sẻ hiệu quả thực tế sử dụng có được như kỳ vọng hay không:

Như đã nói ở trên, mình là dân điện, nên phần mềm chuyên ngành chủ yếu được viết cho Windows như các phần mềm lập trình PLC, phần mềm kết nối với thiết bị điện như VSD, softstarter… Tuy nhiên, các phần mềm này thường không yêu cầu cấu hình quá cao. Vì thế với cấu hình Core i7 và Ram 16Gb là đã dư cho mình sử dụng hầu hết tất cả các phần mềm hay dùng. Các phần mềm mở nhanh, load nhanh, làm cho hiệu suất làm việc của mình nhanh hơn. Lướt web muốn mở bao nhiêu tab một lúc cũng được, mở nhiều file excel và word cùng một lúc với các phần mềm khác cũng không thành vấn đề, giám sát hoạt động 2 máy điện cùng một lúc không bị chậm. Và quan trọng là mình không phải tắt máy. Làm xong, gập máy lại, mai mở máy làm tiếp. Mình rất thích điều này.

Quảng cáo

Hình 4: giám sát hoạt động máy điện.

Lenovo P16s Gen 2 có màn hình 16", nên không gian làm việc rất thoải mái. Chia đôi màn hình để so sánh thông số cài đặt trên phần mềm rỗng rãi, dễ nhìn. Màn hình touch nữa, nên việc đọc tài liệu lướt web trượt trượt lên màn hình cũng vui, cảm giác cảm ứng của Lenovo làm rất tốt, không bị nhảy lung tung như hồi mình dùng Dell Inspiron. Đọc bản vẽ zoom in zoom out dễ dàng hơn. Và màn hình của dòng này với mình rất đẹp, đẹp nhất trong các dòng Lenovo mình dùng từ trước tới giờ.

so sanh thong so2.png
Hình 5: Chia đôi cửa sổ rộng rãi.

Hình 6: zoom bản vẽ dễ dàng với màn hình touch.

Bàn phím hơi tiếc một chút ở chỗ Lenovo tích hợp cả bàn phím số, nên kích thước các phím bị thu nhỏ lại, và dòng P16s có vẻ là P16 slim, nên hành trính phím không dài như dòng T14 mình đã dùng. Nếu Lenovo làm bàn phím như của dòng P1 thì trên cả tuyệt với. Nhưng với mình nó cũng ok.

ban phim.JPG
Hình 7: bàn phím và touch pad

Một điểm mình rất ưng ở dòng này là touchpad, to, xài rất mượt trơn nhưng rất chính xác. Mình không biết Macbook như thế nào, nhưng touchpad khác hẳn con L14 mình đang xài ở công ty. Mình gần như không cần phải dùng chuột ngoài cho công việc hàng ngày.

Cổng kết nối: các cổng kết nối đủ cả cho công việc của mình. Mình chủ yếu dùng cổng Ethernet, USB 3.2, thì máy này có đủ. USB C có 2 cổng, một để sạc và một cổng mình chủ yếu kết nối và sạc điện thoại. Mình không có yêu cầu cao hơn. Cổng 3.5 gần như mình không còn dùng nữa.

cong ket noi 1.JPG
cong ket noi 2.JPG
Hình 8: Cổng kết nổi hai bên.

Tiếc một điều là máy không có khe thẻ nhớ SD hay micro SD. Hơi bất tiện, do mình hay copy chương trình cho các máy bằng thẻ SD. Nên mình phải mua thêm đầu đọc thẻ SD rời. Không phải một vấn đề quá lớn.

Pin 86Wh, mình khá hài lòng. Máy L14 pin chỉ có 46.5Wh, xài tầm 2 tiếng là hết pin nên khá bất tiện khi đi công trường, nhiều chỗ không có nguồn cắm. Rồi mình còn dùng laptop như một cục sạc dự phòng cho điện thoại. Nên mình cảm thấy hài lòng với mức pin này. Mình chưa test xài bao lâu nhưng hiện giờ mình xài nữa ngày rồi mà chưa phải cắm sạc. Pin các dòng P khác nhiều hơn, nhưng đổi lại máy to hơn và nặng hơn, nên mình thấy như vậy là ok rồi.

Khi chạy tác vụ nặng, quạt hơi ồn chút, nhưng không phải vấn đề lớn với mình, vì môi trường nhà máy còn ồn hơn thế. Chỉ khi làm việc ở nhà mới cảm nhận được quạt hoạt động. Ngoài ra thì máy mát, dùng lâu phần kê tay không nóng.

Loa theo máy, mình chỉ dùng khi họp hành, nên cũng không biết hay dở như thế nào. Nhưng loa to và nghe rõ ràng.

Cuối cùng, trọng lượng máy 1.7kg. Không có gì để chê với trọng lượng này cho màn hình 16", một trọng lượng không quá nặng với dân tối ngày vác balo đi công trình. Sẽ có những máy trọng lượng nhẹ hơn nhưng màn hình sẽ không được 16". Thật khó để tìm một máy màn hình 16" cấu hình tương đương mà có trọng lượng tốt như vậy. Theo mình Lenovo đã làm rất tốt khi có một dòng máy cân đối giữa trọng lượng, màn hình và hiệu suất.

Mình không đi sâu vào bàn phím sâu bao nhiêu, loại nào, hay màn hình màu sắc nét hay độ sáng như thế nào, không làm các bài test CPU hay Ram, vì những cái đó các bạn có thể tìm trên các trang web chuyên làm việc đó. Mình không chuyên về những điều đó. Nhưng với mình chiếc máy Lenovo P16S Gen 2 Intel này đáp ứng tốt các yêu cầu công việc và học tập, sử dụng hàng ngày của mình, từ kích thước màn hình, đến cấu hình máy, rồi pin và trọng lượng của máy. Mình rất hài lòng.

Phần 4: Lời khuyên

Hiện giờ để tìm một cái máy đáp ứng nhu cầu làm việc kỹ thuật không khó vì phần cứng của máy đã mạnh hơn so với yêu cầu của phần mềm, nhưng tìm một cái mày phù hợp với tài chính mà đạt được những gì mình thích thì khá khó. Mua máy cũ thì không nói làm gì. Tuy nhiên mua máy mới, thì các bạn chịu khó bỏ công sức săn sale, thì sẽ đến thời điểm tìm được cái mày phù hợp cho bản thân. Và cái cảm giác chờ hàng về, khui thùng, bung seal, cài máy mới vẫn là những cảm giác khó quên và rất phấn khích.

Mình thấy Lenovo.com.au khuyến mãi thường xuyên nhiều dòng, và dịch vụ ship hàng từ Úc về cũng nhiều và uy tín.

Ngoài ra, dòng máy Lenvo P16S này có một số nhược điểm: không có khe đọc thẻ nhớ và không gắn thêm Ram được do Ram hàn trên bo (Loại Ram DDR5 7500MHz). Vì thế các bạn nào muốn mua dòng này rồi sau này nâng cấp Ram, thì máy không cho phép nhé, các bạn nên tìm dòng máy khác hoặc các bạn phải chọn loại Ram 5600Mhz thì có thể mở rộng thêm.

Máy chỉ mở rộng tối đa 2TB SSD, không có các chế độ RAID hoặc nhiều tùy chọn như những dòng workstation khác. Nên theo mình nghĩ máy này chỉ dùng cho những người dùng bình thường như mình. Còn nếu có yêu cầu chuyên sâu hơn thì máy này sẽ không phù hợp do không có nhiều tùy chọn về security hay ổ cứng, Ram…

Phần 5: Ý kiến khác

Nếu góp ý được cho Lenovo, thì mình sẽ góp ý dòng Gen 3 nên có thêm khe đọc thẻ nhớ và có thêm khe Ram để mở rộng Ram khi cần thiết cho dòng Ram 7500Mhz. Khi đó Lenovo sẽ có một chiếc máy sẽ hoàn hảo hơn.

Phần cứng dòng này và T16 là một, tuy nhiên dòng này Lenovo cho cấu hình màn hình cảm ứng. Nếu không yêu cầu màn hình cảm ứng, bạn có thể chọn dòng T16.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài.
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình đang phân vân giữa T16 và P16 bác chủ có thể cho xin vài ý kiến không. mình sài ở nhà ko mang đi mình quan tâm nhất là cấu hình mạnh. cám ơn.
@tuantruong2808 Nếu bạn quan tâm cấu hình thì nên chọn P16. P16 bạn có thể tuỳ chọn core i7 hoặc i9 dòng H. Còn T16 bạn chỉ có CPU dòng P, và cấu hình chỉ core i7 là cao nhất.
@SmartCity Cám ơn bạn.
@SmartCity Bắt buộc phải có người thân thì ms ship hộ dc à a
@Tungbk772 Không cần người thân ship hộ. Mình quen dịch vụ mua hàng và ship từ úc về. Thêm 15% giá trị máy là ship về sài gòn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019