Lý do mua laptop Lenovo V14G2(AMD) Văn phòng nhẹ nhàng

Quyền Quý
22/8/2023 1:18Phản hồi: 51
Lý do mua laptop Lenovo V14G2(AMD) Văn phòng nhẹ nhàng
Nhớ lại những năm trước đây, bản thân mình lúc còn là học sinh cấp 2 sống trong thời đại y2k việc sở hữu một chiếc PC trong nhà kết nối internet quay số điện thoại bàn đã là một thứ gì đó tiến bộ.
Chính những ngày cài bkav diệt virus siêu đa hình mất cả ngày trời, rồi sau đó là những ngày ghost và cài lại win xp2, xp3 đã khiến mình thức hàng đêm để nghịch ngợm tìm tòi học cách ráp máy.
Mấy năm sau khi lên cấp 3 mình đã năn nỉ bố mình mua cho mình chiếc HP Pavilion dv 5 tại thời điểm 2008 tầm 1k$ tại thời điểm đó để copy nhạc mp3 đổi đuôi những bộ phim vàng anh bom tấn mp4 vào thẻ nhớ để lấy phí dịch vụ.
Sau những năm tháng mài đít trên ghế nhà trường, vòng quay cuộc sống, sự đam mê game hay máy tính cũng giảm dần thì vào năm 2021 mình đã mua chiếc laptop thứ 5 Lenovo V14G2 để phục vụ công việc văn phòng của mình.

1. Mình đã mua: Lenovo V14G2 Ryzen 3 với giá 8.5 triệu đồng

Tại sao là Lenovo chứ không phải hãng khác, bới vì mình đã sử dụng qua rất nhiều laptop bình dân của các hãng Dell cục mịch, HP nóng, Asus ọp ẹp, Acer hay vỡ tấm nền. Và hiện tại chiếc HP Pavilion Gaming của mình nó không đem lại trải nghiệm tốt lắm về mặt hiển thị mặc dù độ làm tươi 144hz và nó quá cồng kềnh khi mang đi công tác.
Và một lý do là nó chạy AMD, cá nhân mình đã quá chán nản với mấy chiếc laptop bình dân chạy chip Intel dòng U bởi giá tiền và hiệu năng đem lại không tương xứng.

Vậy nên mình đã ăn trộm tiền mà mình làm ra để mua Lenovo V14G2 Ryzen 3.
Lenovo V14G2 Ryzen 3 có giá 8.5 triệu đồng có thể nói là chiếc laptop xứng đang với giá tiền. Máy sử dụng vi xử lý AMD Ryzen™️ 3-5300U có 4 nhân 8 luồng, xung nhịp cơ bản 2.6GHz và tối đa lên đến 3.8GHz, 8GB DDR4-3200Mhz ram (4GB onboard) và SSD 512GB SSD M.2 2242 PCIe 3.0x4 NVMe mà hiếm chiếc máy dưới 10 triệu đồng nào có thể trang bị.

2. Lý do mua Lenovo V14G2 Ryzen 3: Chắc chắn để làm việc nhẹ nhàng rồi 😁

Hiện tại mình đã có con nên mình không có thời gian chơi game, cũng như công việc của mình cũng chỉ cần xử lý dữ liệu trên exel và xử lý nghiệp vụ BHXH trên hệ thống đám mây.

Có đôi khi mình đi công tác tại các xã vùng cao nên mình cần một chiếc máy nhỏ, nhẹ và rẻ để tránh những trường hợp xấu là mình rơi máy khi say rượu.
Mình cũng cần một chiếc máy có cổng type C để sạc điện thoại chống cháy hoặc cài lại os điện thoại khi có đồng nghiệp nhờ vả, và RJ45 để test hệ thống mạng nội bộ linh tinh, mây mây.

3. Trải nghiệm thực tế: Build chắc chắc, chịu va đập tốt, cái quan trọng là rẻ.

Lenovo đã theo mình chinh chiến được hơn 1 năm, nó giải quyết được nhu cầu công việc văn phòng của mình, với việc trang bị SSD thì đã là một điểm cộng tại thời điểm hiện tại khi mình đang cài đặt Win 11 và office 21 khi khởi động máy nhanh chóng, việc truy xuất, xử lý dữ liệu file exel tầm 10.000 ở mức khá tốt. Mình cũng đã nâng cấp thêm 8GB ram 3200bus (nâng tổng số 12GB ram không cần Dual Channel) để giảm tình trạng không đủ ram khi mở các tác vụ cùng lúc.

Bàn phím cũng là một điểm mình thích ở chiếc máy này, việc gõ văn bản đem lại sự phản hồi tốt và không phát ra tiếng kêu lớn khi gõ, hình như Lenovo họ gọi là AccuType keycaps thì phải điều đáng tiếc là nó không được trang bị đèn nền để làm việc ban đêm.
Thời gian sử dụng của chiếc máy này khá hợp lý 6 tiếng cho việc sử dụng hỗn hợp, bởi con chip dòng U khá tiết kiệm điện.

4. Lời khuyên cho anh em.

Nếu kinh phí hạn hẹp và cần một chiếc máy tính phục vụ công việc văn phòng thì hãy chọn Lenovo V14G2 ryzen bởi ngoại hình và vỏ đơn giản, truyền thống, khung máy chắc chắn và có thể gập mở ở góc 180 độ.

Quảng cáo

Máy chỉ có nặng 1.6kg mỏng 19.9m nên mang học tập đi công tác thoải mái. Ngoài ra do trang bị chip U nên máy khá là mát khi sử dụng.
Bên trên webcam có hỗ trợ khoá che vật lý nên không sợ lộ mặt khi máy bị chiếm quyền.
Nếu cần chiếc máy màn đẹp loa hay thì không nên mua vì trải nghiệp màn 14 inch và tấm nền TN là độ sáng thấp và mỏi mắt mặc dù độ phân giải màn hình FHD.

Tóm gọn lại cho anh em lười đọc :v

Ưu điểm

• Giá thành rẻ, dễ tiếp cận với học sinh, sinh viên.
  • Thiết kế đẹp, chắc chắn.
  • Đầy đủ cổng kết nối.
  • Bàn phím cho trải nghiệm gõ phím tốt.
  • Hiệu năng ngon trong phân khúc.
  • Thời lượng PIN trâu.

Nhược điểm

• Mặc định non os, nên anh em phải tự cài win, ubuntu.
  • Bàn phím không có led.
  • Màn hình và loa ở mức đủ dùng.
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá rẻ, cũng chỉ mua được mỗi con này thôi
Nói chung xét mọi tiêu chí thì ổn
Hàng Tàu bây giờ có mặt ở khắp mọi nơi, không có thằng nào cạnh tranh được với hàng Tàu vì năng lực sản xuất của nó cực mạnh, giá cả thấp một cách kinh hoàng, không có bọn phương Tây nào cạnh tranh nổi
@Trẫm Của Các Khanh Nhưng chất lượng cũng phập phồng, tỉ lệ lỗi cao chứ không nói hàng dỏm nhé. Hàng xt mua về thì tự chịu trách nhiệm, có shop đi nữa thì chỉ nói miệng thôi đụng chuyện thì mất thời gian. Còn hàng Tây thì giá quá cao chất lượng thì tuỳ mặt hàng và phân khúc nên nếu đánh đổi thì chơi hàng Tàu và chấp nhận khuyết điểm
@Trẫm Của Các Khanh Đông Á và tây lông dựa vào lợi thế về thương hiệu thôi, còn giá cả thì phải thua china, nhưng cái yếu của china chính là ko biết cách thổi giá đẩy thương hiệu làm tiền như lũ tây
@Trẫm Của Các Khanh Lenovo thinkbook và redmibook nội địa trung build tốt lắmcó khi còn hơn cả các máy xuất thị trường âu , bạn nên tham khảo mua trên voz để rõ hơn.
@Hạt mè bé xíu Mua xt tàu thì gửi về hãng bên tàu nhé bác. Còn đỡ hơn mua xt mĩ thì toàn shop tự sửa.
greatboys
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Em cũng định lấy con trên nhưng mà quyết định lấy con thinkpad yoga x1 core i gen 8, màn 2k, máy xách tay Nhật, sạc gần 200 lần cùng giá tiền với con trên.
@greatboys Hàng thinkpad mà còn X1 nữa thì không có gì để chế
Lúc trước tui cũng chê ẹo chê ổm mà sài rồi u mê hơn XPS, ENVY
@greatboys xin địa chỉ uy tín mua máy với bạn
Ok, bạn khá là khôn khi ko chọn Intel, ko như mấy thanh niên khác
@tinhdg chỉ khổ nỗi là mấy máy cao cấp như xps, x1, yoga x1, thinkpad p1,... toàn hàng intel mới đau =))) k xài cũng k đc
Cười vô mặt
@tinhdg Intel tiến trình chip họ chậm hơn AMD, nói chung tùy tâm lý với nhu cầu thôi chứ game thì Intel nó vẫn được nhà phát hành support tốt hơn ADM. Nhưng mình tác vụ nhẹ nhàng nên điều mình cần là giá thành.
Mr Do
TÍCH CỰC
9 ngày
@Quyền Quý Intel rồi cũng sẽ đuổi kịp thôi bạn, giờ cũng có chip 7nm rồi
dù là fan của amd hay fan của intel cũng đều nên cảm ơn amd 1 tiếng, k có amd thúc đít giờ các bạn xài intel còn đang sống trong hang động chứ chưa ra khỏi hang được đâu
Cười vô mặt
Nhưng mà mấy con này kiểu RAM ít lại còn onboard, chịu hẳn, tầm này thôi bỏ qua chip gì cũng được nhưng RAM cũng phải có 2 khe
@Huong-Dung Tầm tiền này bạn cần 2 khe cũng chẳng làm gì vì mấy con chip U nó cũng chỉ xử lý các tác vụ nhẹ cứ 1 ram 8-16GB cắm rời là đã phù hợp rồi.
@Quyền Quý ý mình là để 2 khe ấy, chứ hàn chết 4GB làm gì đâu, thà hàn luôn 8GB cho xong nâng giá chút
Cái lap có 8,5 tr mà n đòi đủ thứ vậy 😆) khôn như bần nông
Cười vô mặt
Mình mới mua cho vợ Lenovo Ideapad3 8,3 triệu, chip core i3 1215U, ram 8G, SSD 256GB thấy đủ xài r. Win11 có sẵn luôn, mỏng nhẹ hơn con của thớt 1 tí 😁
Chạy chromebook cho nhẹ nhàng, anh em có để ý thực tế đến 80% thời gian là làm việc trên trình duyệt web, và hầu hết mọi người cũng ko cần đến hết tính năng của bộ office, nên google docs, sheet gần như có thể thay thế được bộ office cho nhu cầu cơ bản.
@cloud5trike Đấy là vậy, nhưng đến lúc cần k có thì cảm giác như đồ vứt đi
@cloud5trike Dùng chromebook đi rồi bạn mới thấy tác hại của nó, chẳng người làm việc nào dùng chromebook cả, cái chromebook sinh ra mục đích là cho học đường và nhóm học sinh.
@cloud5trike office365 đỉnh cao rồi, dùng Google Workspacechống cháy chứ thay thế nào được.
oki fen
Con này mở được tầm 50-60 tab chrome k bác?
@thanhdiep_1 Làm gì có con máy i3u i5u r3u r5u ram 8GB mở được 50 tab chrome bạn, bạn cứ tính trung bình 1 tab nó ăn 500MB ram x50 là ra ngay ấy mà
@Quyền Quý vậy i5 8GB mở tầm 20 tab chrome nổi k ^^
huybo02
TÍCH CỰC
10 ngày
8+4 GB RAM vẫn là dual channel đó bạn.
@huybo02 Nó phải cùng dung lượng trên mỗi kênh thì mới dual được chứ bạn ?
@Quyền Quý Dual 8gb ram đầu và single 4gb cuối bạn ạ. flex mode ấy.
tmafantasy
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Như đợt rồi có con Thinkbook ngon, cũng chip amd ram up đc 40gb, build kim loại nữa
@tmafantasy Tầm tiền 7-8 củ con này bá đạo r, năm ngoái ngồi không ngứa tay quất con Thinkbook dùng chip AMD 5300U / 8GB fullbox ở TGDĐ về vọc vạch chơi (cũng ngán ngán Intel như chủ thớt nên đổi gió qua AMD), chuẩn là con chip mát hơn intel do đó pin trâu hơn, mượt hơn dù ko cắm sạc, dòng Think này vốn là dòng thửa cho Business cạch MacBook (^^), thêm quả build kim loại nhôm khá cứng cáp, nhẹ, có hầu hết các cổng kết nối đặc biệt là RJ45, cổng sạc USB-C, màn FHD khá mịn và nịn mắt thêm quả bàn phím có đèn nền và cài sẵn Win11 licensed, một con máy ngon trong tầm giá nhưng tiếc là các store hết hàng / ngừng kinh doanh ^^
Năm ngoái mua 7.890.000 (thực ra chỉ còn 7tr3 sau khi trừ quà tặng) được em nhân viên TGDĐ vác thêm máy POS ship tận giường, check test cả tiếng đồng hồ chim ưng r mới cà thẻ (pay full), bảo hành chính hãng 2 năm, một trải nghiệm mua laptop thú vị từ TGDĐ ^^ https://www.thegioididong.com/laptop/lenovo-thinkbook-14-g3-acl-r3-21a200rwvn

Laptop Lenovo ThinkBook 14 G3 ACL R3 (21A200RWVN) - Chính hãng, trả góp

Laptop Lenovo ThinkBook 14 G3 ACL R3 5300U (21A200RWVN) giá rẻ, trả góp - Mua online, xét duyệt nhanh, giao hàng tận nơi trong 1 giờ, cà thẻ tại nhà. Bảo hành toàn quốc. Xem ngay!
thegioididong.com
lap-tgdd-Screenshot 2024-02-22 140840.png
tmafantasy
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@ipadnewbie Chính nó đó bác. Đợt đấy chắc các shop xả hàng, thấy có 1 số phản hồi vụ màn hình hở sáng, nhưng với giá đó thì chấp nhận đc, đúng là best p/p
@tmafantasy Trước khi xuống tiền cũng check kỹ vụ hở và vọc tới h k thấy hiện tượng đấy chắc hên xui, con máy còn login bằng vân tay nhanh nhạy với quả loa nghe đầm ấm, nhược điểm của nó là hiện ko có hàng và dùng chip team đỏ nhiều người còn e ngại chứ vọc tới h mới thấy sự mượt mà mát rượi mà nó đem lại thì điều đó chỉ là định kiến ^^
Năm ngoái mình mua lenovo xiaoxin 14pro khoảng 22tr, đầu năm nay công ty cấp cho con máy hp 840g10 22 tr thêm phần mềm các loại lên 37 triệu, 2 máy tầm tiền như nhau mà con Hp như shit, màn hình full hd chống chói nên hiển thị như cái con cạc, tỉ lệ màn hình thì dài như cái bơm, dùng excel phát ớn, chip U xử lý excel chậm (mình dùng VBA, Power query, power BI), build thì không chắc bằng, độ bền thì cần tg mới trả lời được nhưng giờ hài lòng với lenovo. Các bạn cứ chửi Tàu đi nhưng mà nhiều thứ phải công nhận nó tốt
@tmafantasy Hiện tại mình dùng 2 máy nên mình biết, cong vấn đề độ bền như mình nói chưa biết thế nào, cảm nhận build của lenovo vẫn hơn, còn dịch vụ sau bán có mấy ai đi bảo hành đâu trừ khi lỗi quá nặng
@tmafantasy Hình như bạn nhầm, hp của mình là probook 840 g10, k phải elitebook 845 G10
tmafantasy
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@nguyenvietthe Thì như mình nói với ai biết hay tìm hiểu về máy tính sẽ biết về các yếu tố đó, còn đa số ng dùng cơ bản họ cần cả sự yên tâm khi mua hàng nữa, cái đó máy xách tay ko có đc. Bác ko gặp chứ bạn gái mình máy update win ko vào đc cũng mang ra fpt để ktra đấy 😆)) Ko ngẫu nhiên Mac nó đắt hơn so vs những thứ nó có nhưng vẫn bán rất chạy
tmafantasy
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@nguyenvietthe Thì mình so cùng tầm giá máy nội địa trung mà, tầm đấy là múc đc 845g10 rồi. Thực tế cá nhân mình đánh giá buid con xiaoxin chỉ ngang bọn probook, mình thích cái bàn phím của hp hơn hẳn con xiaoxin, còn nếu so buid thì phải thinkbook hoặc 1 số con thinkpad mới so cùng vs elitebook đc. Lenovo đang làm rất tốt ở mảng lap nội địa nhưng các hãng khác cũng rất ok
Em pass thinkbook 13s i7 gen 10 ram 16gb ssd 256gb vỏ nhôm giá 7tr có anh nào lấy ko 😁 HCM
-DN-
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@haivu7 còn mới ko bro
@-DN- còn mới pin hơn 5h, mà bị móp góc nhè nhẹ 😆) 076 8181 702 a có nhu cầu thì inb zalo e
Ngoại hình hơi chán nhì
@Maxken86 ngoại hình nồi đồng cối đá đấy bạn, tầm tiền này bạn nhìn mấy con dell, asus còn chán hơn 😆
@Quyền Quý Dell giờ thay đổi mẫu mã rồi, nhưng tầm giá này thì ko nhiều lựa chọn
256abc
ĐẠI BÀNG
9 ngày
build của lenovo thì cầm vào có cảm giác an tâm hẳn so với các dòng khác 😁
mới mua một con x250 cũ, nâng ram và up ssd làm máy phụ, bàn phím bấm vẫn thích hơn hẳn con ghệ Z13 3 vòng như một 😆)
abusalad
ĐẠI BÀNG
8 ngày
so với con này thì lụm con HP 245 G8 ngon hơn (https://www.thegioididong.com/laptop/hp-245-g8-r3-469v9pa) cũng xài AMD 5300u nhưng 2 khe ram, màn IPS. Dòng này giá rẻ dành cho học sinh, sinh viên đợt đó mình mua bên thegioididong có khoảng 8tr (2022) mà quăng quật tới giờ vẫn ngon chán

Laptop HP 245 G8 R3 5300U (469V9PA) | Chính hãng, trả góp

Laptop HP 245 G8 R3 5300U (469V9PA) chính hãng, giá rẻ - Mua online có trả góp, giao nhanh 1 giờ. Cà thẻ thanh toán tại nhà. Click ngay!
thegioididong.com
NQN.79
ĐẠI BÀNG
7 ngày
mình vẫn cay nhất vụ thinkbook e15G2 bản i7..ko hiểu sao i7 ko có đèn nền phím,usb âm bên trong,trong khi e15g1 i7 lại có đèn phím+usb âm bên trong.dùng 1 t.gian bản phím thinkbook gõ ko sướng nên đành để lại cho e gái mua thinkpad E15G3 r7..cảm giác gõ và chất lượng build cũng 2 dòng thấy như nhau.còn dell/hp/asus thì trc h ko nằm trong d.sách laptop mình sẽ chọn để dùng lâu dài

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019