Lý do mua Macbook Air M1 2020: Đáp ứng nhu cầu học tập, linh hoạt di chuyển mọi nơi

PinkGreenPeacock
19/8/2023 17:18Phản hồi: 196
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình năm nay 12, cũng mới mua đầu lớp 10 để học online. Hồi đó mình mua tới tận 26tr nhưng mà mình thấy nó quá xứng đáng sau hơn 2 năm sử dụng. Mẹ mình cũng chịu xuống một cục tiền là để mình dùng cho ba năm cấp ba và có khi đến hết đại học, chọn cái cũng y chang bạn với hy vọng là nó bền bỉ qua năm tháng rồi xem nó như là một khoản đầu tư cho cái công cụ vậy. Nói thật là nó thực sự đã giúp mình quá nhiều thứ kể cả việc kiếm điểm cao, không có nó chắc mình sẽ vất vả hơn khá nhiều.
Mình không có dự định học những ngành có nhiều phần mềm quá đặc thù nên đối với mình Mac quá phù hợp với nhu cầu, mình cũng có cài Windows lên để dùng cho vài trường hợp đặc biệt mà gv Tin kêu mình làm bài thôi và thỉnh thoảng cũng vọc vạch một xíu xem Windows bây giờ xịn như thế nào.
@chatseul131989 Mình đang sinh viên năm cuối đổi qua Mac được khoảng 2 năm nay rồi. MacOS thì không có gì để chê về khoản học thuật khi nó giúp mình xử lí tài liệu khá dễ dàng. Có điều là chi phí sửa 1 con Mac khá là cao trong khi chi phí sinh hoạt của sinh viên mỗi tháng rất hạn chế. Ngày trước mình bị té xe vỡ màn hình con Lenovo cũ đi sửa có tầm 2tr mấy. Bữa màn hình con Mac 15 inch của mình gặp tình trạng hở sáng đi hỏi sửa thì té ngửa với giá thay tầm 18tr. Chi phí sửa chữa cũng là lí do lúc mới sinh viên mình khá ngại mua 1 con Mac.
bomduc1
TÍCH CỰC
3 tháng
@chatseul131989 Em mua đắt vậy ? anh mua lúc mới ra cũng có 26;
@nobertflitz Nhưng máy MAC thấy khá bền, độ ổn định cao, tỉ lệ hư hỏng cũng thấp. Mình có thằng cháu dùng con MAC cũ 2015 mà vẫn mượt mà chán, lâu lâu nó mượn con laptop của mẹ nó dùng mà càm ràm về độ lag
@tuanquang_caxc Chắc mấy con Mac intel nên để OS cũ tầm Monterey hoặc dưới nữa. Chứ mình đang ở Sonoma thấy không ổn định lắm. Độ bền thì mình thấy né hết mấy dòng cánh bướm ra là được, đặc biệt mấy dòng 2016 2017. Còn chip M thì vô địch rồi 😆
Em mua hay mẹ mua hãy nói đúng sự thật em nhé
bomduc1
TÍCH CỰC
3 tháng
@chocolate12345 Mẹ em mua cho em; mẹ em cho em tiền; hoặc tiền em tiết kiệm được cũng thế thôi mà ông, bắt bẻ em nó;
Con này còn xài ngon chán 😆)). Nhân tiện đang có con Air M1 16GB RAM 256GB ROM anh em nào hốt có thể inb ép giá, pin còn tận 97% bản SA/A luôn
purplenova
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Không vòi mẹ đua đòi mua bản 512G là ngoan rồi. Lại còn biết rõ mình cần gì nữa, hơn khối chú ở đây 😁
da ha
ĐẠI BÀNG
3 tháng
nếu ngành học ĐH e phù hợp thì con Mac này dư cho e sài tới hết ĐH, tầm 5 năm nữa
Sinh viên đã tìm hiểu rõ nhu cầu và những phần mềm nào mình cần sử dụng thì cứ chip M mà quất. Đừng mua Intel cũ là được 😆
Mộc9
ĐẠI BÀNG
3 tháng
M1 là lựa chọn quá phù hợp rồi. Em hoàn toàn có thể dùng con máy này qua luôn 4 năm đại học.
hs giờ xịn sod vãi, nhớ lại hồi trước năm 4 cmnr,. mới gom đủ lúa mua chiếc lap cũ làm đồ án
Buồn ghê...
Viền màn vẫn quá dày.
kienvt88
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Cháu cứ xinh là cháu đúng
Đó là lý do, còn có tiền thì múc M2, M3 vẫn hơn
Tuan-Art
ĐẠI BÀNG
3 tháng
đang sài, ngoại trừ lâu lâu ngáo đá gõ tiếng việt thi còn lại ok
bomduc1
TÍCH CỰC
3 tháng
Mua để chơi là chính chứ học hành gì; chơi thì nên mua Win 😁
Cười vô mặt
@bomduc1 k muốn flex nhưng …. : ĐT tỉnh 11, 12; khuyến khích MTTN, 65 điểm PRE - VOI (luyện tập HSG QG) ….
bomduc1
TÍCH CỰC
2 tháng
@meHHa:3 Hả mình không hiểu lắm 😁
Máy mình cái viền cao su quanh màn hình bắt đầu nhìn ớn rồi
Các ông cứ chê, với dân văn phòng mới bất tiện chứ học sinh thì con này quá ổn rồi: mỏng nhẹ tiện đem đi đem lại, tác vụ cơ bản dễ dùng, pin trâu đủ dùng cả ngày học nhóm học nhiếc thoải mái, học sinh thì office gọi là cho có, dùng mấy app của google cũng thoải mái rồi. Tất nhiên nội dung bài viết chả có mấy giá trị
Shintaroo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Học sinh giờ có điều kiện quá. Phải ganh tị dễ sợ.
lordgon
TÍCH CỰC
3 tháng
Con máy ngon nhất mà mình từng xài
maxsaigon
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nhu cầu sử dụng phổ thông thì M1 là dư dả rồi, mình cũng đang sử dụng 2 con M1 và vẫn chưa tìm được lý do để nâng lên M3. Có thể sắp tới sẽ nâng vì thấy cái màu sliver black của con M3 pro đẹp quá :v
Học sinh xài macbook là "xịn" rồi
7621n9vv
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nghĩ đến ban đầu là mỏng nhẹ, dễ mang đi mang lại. Đáp ứng nhu cầu không games 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019