Lý do nên đầu tư tai nghe chống ồn khi đi máy bay, tàu xe

22/5/2023 22:57Phản hồi: 147
Lý do nên đầu tư tai nghe chống ồn khi đi máy bay, tàu xe
Tai nghe chống ồn đặc biệt hữu ích khi đi máy bay. Nó cũng giúp bạn có không gian riêng để làm việc, đồng thời gián tiếp gia tăng chất lượng âm thanh.

Các bạn chú ý: Khi đi máy bay và các phương tiện khác, hãy tuân thủ theo các hướng dẫn của nhân viên. Theo mình biết, khi cất và hạ cánh, hành khách không được sử dụng tai nghe hay các thiết bị có kết nối vô tuyến khác để bảo đảm an toàn bay.

Vì sao nên mua tai nghe chống ồn?

Hôm trước mình bay chuyến Huế - Sài Gòn, khởi hành lúc 13h. Mình ngồi ghế dãy 24, chung quanh có vài gia đình hành khách dẫn theo trẻ em. Các bé khá ồn ào nhưng may mắn mình có đeo tai nghe chống ồn nên gần như không bị ảnh hưởng gì. Mình ngủ khá ngon.

Mọi người khi đi máy bay nên chuẩn bị tai nghe chống ồn để tránh được tiếng ồn động cơ và các loại âm thanh không mong muốn khác.

Trước khi bay, mình hay download sẵn nhạc lưu trên Spotify. Thông thường chỉ cần mở tính năng chống ồn lên là đủ. Nhưng nếu ồn quá mình sẽ mở nhạc lên, lúc đó các tiếng ồn ã gần như biến mất, chỉ “còn ta với nồng nàn” mà thôi.

Bên cạnh việc lọc ồn khi đi máy bay, tai nghe chống ồn còn giúp mọi người tập trung hơn khi làm việc, khi nghe nhạc hay xem phim với chất lượng âm thanh tốt hơn vì tiếng ồn chung quanh bị loại bỏ.

Có một dạo mình thích ngồi cà phê lề đường để làm việc thì chiếc tai nghe chống ồn như vật bất ly thân. Dù ở ngoài đường với tiếng xe máy và tiếng người ồn ã nhưng với tính năng lọc ồn chủ động, mình gần như không bị làm phiền bởi âm thanh chung quanh khi làm việc.

Mình thậm chí có hai tai nghe chống ồn luôn bỏ trong balo. Chiếc nào hết pin sẽ có chiếc kia thay thế.

Cách chọn tai nghe chống ồn khi đi máy bay

Chọn tai nghe, mình căn cứ các tiêu chí sau: khả năng lọc ồn, sự thuận tiện khi điều khiển, đeo thoải mái, kiểu dáng gọn nhẹ.

Các thiết kế mới gần đây của tai nghe khá tối ưu, giúp thiết bị dính chặt trên tai và đeo gọn nhe, thoải mái.

Về khả năng chống ồn, các loại tai nghe dòng cao, đời mới của Apple, Huawei, Sony, Jabra,… đều hoạt động tốt.

Quảng cáo

Nên mua tai nghe có khả năng chọn nhanh giữa chống ồn và xuyên âm. Ví dụ chỉ cần bóp giữ lên cùi tai nghe thì sẽ bật/tắt chống ồn. Việc này giúp mình đeo tai nghe liên tục, không phải tháo ra khi cần nghe không gian chung quanh.

Trong các loại tai nghe, mình thích các thiết kế mới gần đây như AirPods Pro, Huawei FreeBuds Pro, Oppo Enco Air, và các kiểu dáng giống vậy. Chúng nhét vào lỗ tai và lọt giữa khe hở trên tai nên rất vững vàng , khó bị rơi ra. Các tai nghe cũng rất gọn nhẹ, đeo thoải mái.

Các thiết kế mới sau này cũng có hộp đựng nhỏ gọn, nhét vào túi quần được. Một số tai nghe có hộp đựng hơi góc cạnh thì nhét túi quần sẽ bị cấn hơi khó chịu.

Trước đây mình dùng loại đeo cổ nhưng hơi vướng víu. Mình cũng dùng một số tai nghe khác nữa nhưng hộp đựng hơi to, nhét túi quần bị cồng kềnh. Hoặc tai nghe hơi to thì dễ rơi.

Để tiết kiệm chi phí, mọi người có thể mua tai nghe đời cũ, ví dụ mua AirPods Pro thay vì AirPods Pro 2. Hoặc mua tai nghe đã qua sử dụng.
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không đeo được mấy loại này vì thấy nó bí khó chịu
@devilbs đấy gọi là quen với sự khổ 😆 trc mình từng chơi inear 1 khoảng tgian khá dài, inear thực sự k tốt cho tai đâu bác
@namphuong000 vâng, nó kín mít vậy thì chắc chắn là ko tốt rồi, mà chết dở em đeo mười mấy năm rồi giờ đeo lại hở lại không quen 😃))
@Lê.Anh.Tuấn Đeo tầm 1h đau tai. Nên mình toàn dùng đồ nhét tai này 😁 mình dùng khi ngủ cả đêm
https://shopee.vn/Joyroom-Nút-bịt-tai-chống-tiếng-ồn-có-thể-rửa-tiện-dụng-i.307995065.13306611228
@Hochumu Mình đeo tí là đau rồi
Máy bay chưa đi, nhưng từng dùng skullcandy đeo khi đi xe khách + tàu hoả, bớt ồn đi rất nhiều, đỡ mệt và dễ ngủ nữa
Mình thì hay bị ù tai khi đi máy bay, đặc biệt có khi lâu lâu còn bị đau nữa. Nên việc đeo thêm tai nghe chống ồn thì sẽ làm khó chịu hơn tình trạng này. Không biết có kinh nghiệm hay phương án nào không nhỉ
Im lặng đi
@Ngon Bổ Xẻ ok thanks bác nhiều nhé. nãy reply cái trên nên lúc đó chưa thấy comment dưới của bác
@Ngọc Phương Nguyễn vấn đề của bạn không phải là ù tai mà bạn đang bị OCD với việc đi máy bay. việc bị ù tai là do áp suất môi trường tác động lên toàn cơ thể chứ không phải mỗi tai không, nên việc bạn muốn ko bị ù tai là không khả thi, trừ khi bạn mặc bộ bảo hộ cách ly hoàn toàn với môi trường
@ViệtThương92 Mình vừa tìm hiểu thử về OCD nhưng chắc không đến như vậy đâu, tại thấy triệu chứng cũng không giống lắm.
@Ngon Bổ Xẻ không có tác dụng với mình, mình mua loại Mack FlightGuard luôn vẫn k ăn thua
Chuẩn, mỗi lần bay ồn k ngủ dx, co cái chống ồn đỡ hẳn, recommend sony😃
tungldbt
ĐẠI BÀNG
một năm
@maidng Đeo tai nghe nhạc khi đi máy bay , tàu xe. Là kiểu trốn tránh tiếng ồn này bằng cách tìm loại tiếng ồn khác thôi.
Bạn nên bổ sung thời điểm nào được phép sử dụng thiết bị Bluetooth trong suốt chuyến bay. Thường thì chỉ vài loại máy bay đc sử dụng kết nối không dây hoặc chỉ khi máy bay đạt độ cao nhất định. Nên lúc cất cánh và hạ cánh sẽ không đc phép sử dụng. Nếu một lượng lớn người đọc ko biết thông tin và nghe tư vấn của bạn sử dụng tai nghe suốt cả quá trình bay, khi ấy an toàn bay có thể ko đc đảm bảo.
@getbacker86 Cám ơn bạn. Mình bổ sung ngay.
@getbacker86 Trên thực tế thì các hãng ở VN khi máy bay cất cánh và trước khi hạ cánh có thông báo ngắt kết nối các thiết bị điện tử, mình vẫn đeo thì không thấy nhắc gì, tự có ý thức mà ngắt kết nối thôi 😁
@devilbs Mỗi VJ thôi, VNA thoải mái
Máy bay đang chuẩn bị hạ cánh khẩn cấp xuống mặt biển, xin mời quý khách cứ tiếp tục đeo tay nghe chống ồn và ngủ 1 giấc dài trong lòng đại dương. lạm dụng cái đó nhiều là bị đau tai và sẽ như 1 người điếc. mà cái tay nghe thì quan trọng gì mà phải đầu tư, mua cái 200k, lâu lâu đeo tí là được.
@Huyền Âm Đạo Sĩ Viết sai chính tả, gõ phím trên điện thoại bị lệch.
@Bạch Vân Đạo Nhân Chống ồn mà vài trăm ngàn thì có ổn không nhỉ?
@Bạch Vân Đạo Nhân Thí chủ dùng điện thoại gì mà chữ i với y đứng xa nhau vậy vẫn lệch được ?
@Huyền Âm Đạo Sĩ xa nhau? sony XZ2 màn hơi bé, hoặc có lúc nó tự động chỉnh sửa chữ. dùng la bàn key phải tắt tiên đoán, từ gợi ý, tự động sửa chữ... một thời gian sau nó lại tự động bật.
Hôm rồi mình bay từ Chicago về Narita trên chuyến bay có 1 gia đình VN gồm 2 vợ chồng và 1 em bé, bé này từ lúc takeoff đến khi landing khóc đủ 12 tiếng luôn bất chấp mọi thể loại tai nghe chống ồn nào cũng ko ăn thua vì khó chịu mất ngủ mệt mỏi mà ko mắng nó dc.
@truongan9393 Cả khoang bay cùa mình mấy chục người đều bó tay với cháu nó.
@truongan9393 Bạn nói đúng quá. Nên mình k bao giờ trách mấy nhóc đó được dù rất khó chịu
@Tweener Lob Trước cũng gặp 1 bé như vậy, và bà mẹ phải ẵm đi tới đi lui suốt cả chục tiếng
@Huyền Âm Đạo Sĩ Cháu bé này cũng vậy bạn ơi, Bố Mẹ thay phiên nhau suốt chuyến mà ko ăn thua gì.
đeo ít thôi không điếc sớm đấy
"...đồng thời gián tiếp gia tăng chất lượng âm thanh"
Không dám nhận là nhận biết được sự khác biệt, nhưng khi mà driver đang phải gánh thêm việc là phát ra những âm ngược với âm thanh bên ngoài để triệt tiêu tiếng ồn thì có lẽ sẽ không thể thể hiện tròn trịa tất cả những âm thanh so với việc nó chỉ phát nhạc thôi đươc. Mọi người có nghĩ vậy không?
astnph
ĐẠI BÀNG
một năm
@nguyenhieu100289 Mình xác nhận nha, bật chống ồn và xuyên âm thì bass có bị giảm đi chút ít
@astnph cũng có thể ý của tác giá là trong môi trường yên tĩnh thì sẽ cảm nhận trọn vẹn âm nhạc hơn.
Kiểu như ăn đĩa rau xào ở quán nhậu dù ngon nhưng ăn ở nhà hàng dù không ngon bằng nhưng trải nghiệm tổng thể là ngon hơn ấy
@bhuubao Thực ra thì nếu ở môi trường yên tĩnh thì ko ai lại bật chống ồn làm j. Nhưng giả sử đi máy bay, ở nơi công cộng thì chúng ta lựa chọn âm thanh bị ảnh hưởng nhẹ khi bật chống ồn hay là để âm thanh môi trường cứ thế vào tai ? Đương nhiên ở đây mình đang giả sử bạn ko bị bí tai, chóng mặt, ong đầu khi đeo tai chống ồn. Mình đang dùng xm4, sen3, az60 và từng nghe qua bose qc1, airpods pro 2 thì xm4, air và bose chống ồn tốt nhất, âm thanh ít bị ảnh hưởng khi chống ồn. Tốt ở đây là cách âm tốt và dễ chịu. Còn bạo lực đến mức bí đặc tai là az60, ở mức maximum là điếc luôn nhưng lúc nào cũng cảm giác tai mình căng và có áp lực phang thẳng vào màng nhĩ.
@nguyenhieu100289 Mình hiểu ý bạn
Cái mình nói ở đây là chất lượng âm thanh hay cụ thể hơn là chất lượng âm nhạc.
Bỏ qua tác dụng phụ như bí tai hay các thứ.
Ý mình là driver phải thêm một việc là phát ra tần số ngược thì chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến task phát nhạc của nó. Là vậy đó bạn.
Vừa rồi mình bay chuyến SGN-HNA đeo tai nghe inear. Có lẽ do thay đổi áp suất nên phần mút cao su bị ép chặt vào thành ống tai dẫn đến xung huyết và viêm ống tai suốt 1 tuần.
@haikhiemhtv7 Mình cũng bị 1 vài lần nhưng chỉ ở mức đau tai thôi, chưa bị nặng như bác, thôi lần tới có dấu hiệu chắc rút kinh nghiệm tháo khẩn cấp, cám ơn bác đã chia sẻ
@haikhiemhtv7 Thúi hẻo dữ dzậy ta
@haikhiemhtv7 Nói chung là mình nghĩ dùng tai nghe chụp overear chắc ổn chứ dùng tai inear thấy đau đầu và lại còn bị viêm ống tai. Khổ thật!
mình lại tưởng nó chống đc ù tai chứ còn khử tiếng ồn thì là chức năng chính của nó rồi 😁 ai cần thì sẽ thấy cần thôi. Mình lại ghét đặc cái cảm giác bí bí nhìn môi trường ồn ào mà tai lại ko nghe thấy gì, dễ tạo ảo giác
@AZwarrior Mình y chang. Càng chống ồn càng muốn nhợn ói và chóng mặt 🤣🤣🤣
trang bị không thể thiếu khi sử dụng phương tiện vận chuyển công cộng rồi ạ!
Mình càng chống ồn thì càng muốn ói và chống mặt 🤣
công nhận đeo tai nghe chống ồn khi đi máy bay dễ chịu hơn hẳn, nhưng vẫn phải biết mẹo để cân bằng áp suất nếu không sẽ đau tai
@VNGx192 cách bác này giống mình, nhiều người chỉ cần nuốt nc bọt hay làm 1 số động tác đơn giản là đc - Mình thì mấy cách đó ko ăn thua, cứ phải bịt mũi ngậm mồm thổi ra cho xè cả mắt thì mới ok.
@VNGx192 À em cũng có nghe về cách này, nhưng quả thổi ra này thấy cái đầu căng căng, em cũng ko biết là có an toàn không, haha
@Demah Cám ơn bác nhiều!!!
@devilbs nguyên lý là thông khí từ miệng vào tai để cân bằng áp suất, cho đơn giản thì mình thường hướng dẫn người khác nuốt nước bọt, còn khi đã hiểu nguyên lý thì bạn có thể ngáp, ho, ...
Ngày nào cũng ngồi ô tô đi làm, mỗi chiều hơn 1 tiếng - tiếng rưỡi nên con Sony wf-1000xm4 là rất quý giá với mình, đang suy nghĩ xem sắp tới nên mua airpod pro 2 (nghe nói chống ồn cực tốt) hay đợi xm5 😁
@devilbs Đợi xm5 đi bác, không hối tiếc đâu
@nguyenhoang_hp E cũng đang tính thế bác ạ, bắt đầu có các thông tin rồi, em dùng xm4 từ ngày mới ra tới giờ ưng quá, đi bảo hành có 1 lần thôi 😁
Ryo116
TÍCH CỰC
một năm
đã dùng 4 tai nghe chống ồn
Sony, Apple, Sennheiser các kiểu
khẳng định là ko hiệu quả lâu dài, có thể gây bí tai
bị nặng thì khó chịu chóng mặt, buồn nôn
@Hải Đăng (boygia) Mình không rõ tại sao. Cơ mà theo mình hiểu thì cách thức để chống ồn là giống nhau (phát ra âm thanh có bước sóng lệch so với tiếng ồn môi trường để khi tổng hợp lại thì triệt tiêu - lý thuyết nó là thế còn triệt tiêu đc bao nhiêu %, và việc tổng hợp lại nó phát sinh các sóng có tần số bao nhiêu, gây cảm giác ù tai hay ko lại ko biết)
nên là vẫn ko bao giờ bật chống ồn cả. Chống ồn bằng cách dùng gioăng cao su (chống ồn bị động) cũng đủ rồi.
@thinhbk11 Công nghệ là giống nhau nhưng dĩ nhiên mỗi hãng sản xuất sẽ ra sản phẩm khác nhau. Do đó bạn có thể thử nhiều sản phẩm bằng cách ra cửa hàng thử xem có cái nào hợp với mình không.
Dĩ nhiên k nên đeo tai nghe nghe nhạc quá lâu. Mình đeo lên và bật chống ồn những lúc cần, chứ k bật nhạc.
@Ryo116 Vậy chắc tùy thể trạng của mỗi người
E cũng không quen dùng mấy kiểu tai nghe này lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019