Lý do Windows 11 chạy nhanh hơn Windows 10

Duy Luân
23/9/2021 1:56Phản hồi: 181
Lý do Windows 11 chạy nhanh hơn Windows 10
Đây là những cách mà Windows 11 sẽ giúp chiếc máy tính của bạn chạy nhanh hơn so với cùng chiếc máy đó mà chạy Windows 10. Còn bạn có nhận ra được hay không thì cũng còn tùy, nhưng cứ đọc cho biết 😁

Windows 11 sẽ phân bổ tài nguyên thông minh hơn Windows 10

Tài nguyên ở đây là RAM, CPU, GPU nói chung. Microsoft giải thích rằng ở Windows 10, khi bạn chạy một ứng dụng lên và đưa nó về chạy nền thì thực ra nó vẫn ăn tài nguyên hệ thống kha khá, không phải như điện thoại khi bạn đưa xuống nền thì máy sẽ nhanh chóng được hệ điều hành đưa vào trạng thái tạm ngưng.

Còn với Windows 11, máy sẽ biết được đâu là những ứng dụng, những công việc mà bạn đang chạy ở “foreground” (không biết dịch như thế nào, tức là khi app đang chạy và bạn đang có thể dùng nó) và phân bổ nhiều tài nguyên hơn. Thế nên cùng 1 app, cùng 1 cấu hình, khi chạy trên Windows 11 thì nó sẽ chạy nhanh hơn, xử lý việc trong thời gian ngắn hơn so với khi bạn dùng ở Windows 10.

Việc này sẽ thấy rõ ràng nhất ở những chiếc máy tính có cấu hình thấp. Còn với những máy mạnh mẽ thì không chắc là bạn sẽ thấy rõ sự khác biệt.

Giữ cho RAM luôn hoạt động

Microsoft giải thích Windows 11 có thể khôi phục từ chế độ sleep nhanh hơn 25% so với Windows 10 là nhờ máy luôn giữ cho RAM hoạt động. Khi laptop Windows 11 được sleep, nó sẽ tắt tất cả mọi linh kiện khác trừ RAM (nguyên lý hoạt động của chức năng sleep đó giờ đã vậy rồi). Cái Microsoft làm tốt hơn đó là họ cải thiện việc giao tiếp giữa máy với các thành phần của hệ thống, và họ đã tối ưu nó cho việc quản lý RAM.

Ở mặt phần mềm, Windows 11 cũng theo dõi và giữ cho các luồng xử lý quan trọng không bị thiếu tài nguyên, vì nếu thiếu thì nó sẽ “chết” và hệ điều hành sẽ phải khởi chạy lại các luồng này. Windows 11 có cơ chế phân bổ tài nguyên thông minh hơn và nó đã được ứng dụng cho tình huống này.

Windows 11 tối ưu để unlock máy bằng Windows Hello nhanh hơn

Windows Hello là chức năng dùng nhận diện gương mặt, vân tay để mở máy, không cần nhập password thủ công. Windows 11 được điều chỉnh lại một chút để phần mềm của Windows Hello chạy nhanh hơn, có thể lên tới 30% so với Windows 10.

Microsoft Edge và tính năng Sleeping Tab

Với những tab mà bạn đã mở nhưng không sử dụng, Edge sẽ tự động đưa nó về trạng thái Sleep. Nhờ vậy mà Edge sẽ ít tốn tài nguyên hơn, để dành tài nguyên cho các tab mà bạn đang thật sự dùng, cũng như để máy phân bổ cho những ứng dụng khác cần thiết. Khi bạn quay lại sử dụng các tab này, chúng sẽ “thức dậy" nhanh chóng.

Microsoft nói tính năng này giúp giảm 32% lượng RAM tiêu thụ và giảm 37% tài nguyên CPU cần thiết. Và ngoài chuyện giúp máy không bị giật khi bạn mở nhiều tab, cơ chế này còn giúp tăng thời gian dùng pin của laptop Windows 11.

Quảng cáo

Tham khảo MakeUseOf
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon 😆
không biết bản quyền win10 có đc upgrade k bác nhỉ?
@nodaynemay Em xài i7-2600 vẫn lên được nhỉ? Máy Dell Optiplex 990, 8GB ko card.
napoly26
TÍCH CỰC
3 năm
@HiepNguyen00 Máy bạn là Core i thế hệ 2 khả năng lớn sẽ k lên được. MS thông báo là phải Core i thế hệ 8 trở về sau. K tính các trường hợp tùy chỉnh Win để cài vào máy cũ.
@sonhin BB7310 Vào windows update để lên win 11 luôn, chiều hôm qua mình như vậy để lên win 11 vì laptop mình cũng xài win 10 bản quyền
@Hải Nông Trường Của m vẫn chưa được
nodaynemay
TÍCH CỰC
3 năm
Mình đang sài lap i5 thế hệ 2.cài win 10 1909 với 21h1 vừa hwa cài win 11 thấy chẳng hơn gì win 10 cả tác vụ với mạng với game y nhau ko thấy mướt hơn hay nhanh hơn ji.ko bit ae lên 11 có khác ko
@nodaynemay Máy mình lên win 11 thấy nhanh hơn hẳn. Máy bạn chip đời cũ quá nó không nhanh hơn là đúng rồi. Hình như win 11 nó chỉ hộ trợ Intel thế hệ 7 trở lên thôi.
mehplamnha
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nodaynemay Có thể là vì chip cũ quá chăng. Mình lên win 11 thấy nhanh mượt hơn hẳn, của mình là chip i5 U thế hệ 8.
micheal90
TÍCH CỰC
3 năm
@nodaynemay Chính xác ! Mấy ông tăng cấu hình máy để sài 11 thì gì mà chả nhanh hơn 😆
@nodaynemay Mình máy cùi 12 năm tuổi thấy chậm hơn win 10
Hiện tại đang mê Mac Os nên chưa qua windows 11 dùng lại. Mê cái hidpi của macos quá. Cùng là scale 200% thì trên macos đọc chữ rõ ràng hơn, nên ko cần zoom to mất diện tích như windows.
vatlitre
TÍCH CỰC
3 năm
@pvtq9 Hídpi quả thực là một tính năng ăn tài nguyên, à e dùng hackintosh nên e biết, nó luôn luôn làm cho card màn hình chạy ở chế độ full load hoặc 80%, vì nó phải dựng 4 điểm ảnh và gộp nó lại thành 1.
@vatlitre Do bạn chỉnh chưa đúng thôi, mình chạy hidpi mà GPU idle chỉ 5%.
3d8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kiến sợ quá tuỳ công việc mà mac tốt hơn hay win tốt hơn.
Mac làm edit video thấy ổn hơn win.
Win làm công việc kiến trúc bằng các app chuyên dụng thì tốt hơn nhiều.
@3d8x Mình làm văn phòng và pts nhẹ nhàng, thêm chút giải trí. Mình thấy làm văn phòng mac cũng dùng được, giải trí thì hơn windows.
Mua Surface pro 8 thôi. Sinh ra là để chạy win 11 mà 😁
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
Khi nào mới được dùng thử chính thức đây. Nôn quá.
faq21106
TÍCH CỰC
3 năm
@bhuubao 5/10 là ra mắt chính thức đó
@faq21106 Vậy là sắp rồi. Bữa mình nghe đâu tận 24/10
Win 8 nhanh hơn W7, W10 nhanh hơn W8, W11 nhanh hơn W10 >>> ảo tưởng là chính !!!!
Cười ra nước mắt
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ chỉ cần con cpu xịn và ổ SSD là đc rồi bạn :v
@darklight_vtp ok, chỉ cần cpu xịn, ssd là đc. main chỉ cần socket 775 cũng đc, khỏi cần cổng m2 hay gì luôn 😆
@c0mmand0 Thế giờ phải nói là Win11 chậm hơn win 7 thì mới đúng hả?
axing01a
ĐẠI BÀNG
3 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Có trick để nhận hết RAM
hóng Win 11! Hàng Free upgrade từ Win 10 càng hấp dẫn! Còn hơn 10 ngày nữa thôi
@MrNamN Cho update free từ win 10 mà bạn
hongson890
TÍCH CỰC
3 năm
Máy khác ko biết thế nào, chứ máy tôi chạy windows 11 quạt chạy hết công suất 😆) Lag vl
Chính xác như mod nói, mình chạy windows 11 trên con laptop cấu hình yếu sau bản cập nhật vào tuần trước thì thấy nó chạy nhanh hơn hẳn còn trên con máy cấu hình mạnh hơn gấp đôi thì không thấy gì 😆. Tuy nhiên sẽ gây khó chịu cho một số bạn đã sử dụng windows 10 lâu năm, đó là khi bạn muốn chạy nhiều app cùng lúc thì cái app bị minimize nó sẽ bị hạn chế tài nguyên và bắt đầu lag, việc này vô tình làm ảnh hưởng một số app có âm thanh như nghe nhạc, xem video hay đang call với ai đó mà bạn muốn mở app khác để làm việc, lúc này âm thanh lag rất rõ 😁 mất vài giây nó mới bình thường lại được. Minh đang nói máy cấu hình thấp nhé, các bạn đừng chém tội nghiệp :D, hy vọng mic sẽ tối ưu tốt hơn. Các bạn chơi game sẽ thích vụ này!
HuynhNgLe
TÍCH CỰC
3 năm
@gatheringviolet Cái này đáng quan tâm nè, lẽ ra các ứng dụng multimedia và OTT phải được ưu tiên chứ nhỉ. Chưa được tối ưu chăng?
@HuynhNgLe Có thể do máy cũ của mình thiếu RAM. Mình chạy trên con máy có 16GB RAM thì hoàn toàn bình thường.
dororooo
ĐẠI BÀNG
3 năm
bao giờ cái touchpad win ngon như mac nhỉ
Méo tin lắm , con nuc ghẻ của mình chạy win 11 chậm hơn win 10
khởi động chậm hơn
animation cảm giác chậm hơn
ứng dụng bật lên cũng chậm đi
Pink_Q
ĐẠI BÀNG
3 năm
@voldemot sao ko xài asrock mini amd ấy bác, cùng tầm tiền thì nuc hít khói
@voldemot Chắc drive không hợp, riêng về khoản khởi động win 11 vô đối
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
3 năm
@Pink_Q con x300 đó hả, xấu vô đối 😃, lại còn trông cục mịch. bé không bé mà to chả to
mình đến giờ vân chưa đc trải nghiệm windows 11
Hóng tới tháng 10 chơi bản chính thức, thấy ham quá 😃
Đã lên Release Preview 😁
njkex9
ĐẠI BÀNG
3 năm
ngon quá
pekuon
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không quan trọng vì nhanh hay chậm thì mình vẫn phải dùng win
ồ cái này thấy chắc học hỏi nhiều từ những OS khác đây mà