Mac App Store đạt 100 triệu ứng dụng tải về

Duy Luân
12/12/2011 23:51Phản hồi: 72
Mac App Store đạt 100 triệu ứng dụng tải về
Sau gần một năm ra mắt, kho ứng dụng [TAG]Mac App Store[/TAG] dành cho các máy tính chạy hệ điều hành [TAG]Mac OS[/TAG] đã cán mốc 100 triệu lượt tải về. [TAG]Apple[/TAG] nói rằng Mac App Store "là kho phần mềm dành cho máy tính cá nhân có mức độ tăng trưởng nhanh nhất trên thế giới". Cửa hàng ứng dụng này cũng đã có được hơn 1 triệu lượt tải chỉ trong ngày đầu tiên ra mắt. Cũng trong thông cáo báo chí của mình, Apple cho biết App Store, kho ứng dụng dành cho hệ điều hành iOS, hiện đã có hơn 500.000 ngàn ứng dụng và đã đạt được 18 tỉ lượt tải về. Hãng dự báo khách hàng sử dụng [TAG]App Store[/TAG] sẽ tiếp tục tải 1 tỉ lượt ứng dụng mỗi tháng trong thời gian sắp tới. Mô hình cửa hàng ứng dụng trực tuyến được Apple đi tiên phong đã chứng minh tiềm năng to lớn của mô hình kinh doanh này. Lập trình viên chỉ việc tập trung phát triển phần mềm của mình thật tốt. Các hoạt động buôn bán khác đã được những công ty lớn thực hiện. Khi mua hàng trên App Store, số tiền người tiêu dùng phải bỏ ra cũng ít hơn so với việc phải mua đĩa cài đặt tại các cửa hàng truyền thống. Hiện tại, các hệ điều hành di động như [TAG]Android[/TAG], [TAG]Windows Phone 7[/TAG], [TAG]BlackBerry[/TAG] và [TAG]Symbian[/TAG] đều đã có riêng cho mình gian hàng bán ứng dụng trên mạng. [TAG]Microsoft[/TAG] cũng đang xây dựng một gian hàng tương tự để phân phối các phần mềm dành cho [TAG]Windows[/TAG].

72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phohanoi
TÍCH CỰC
12 năm
Quá nhiều thứ để tải về!Fải bt cái nào thực sự có ích với nhu cầu của mình
Tưởng là MS đã có gian hàng riêng cho Win rồi nhỉ? Bây giờ mới chuẩn bị xây dựng liệu có muộn không?
QDND
TÍCH CỰC
12 năm
Táo cứ như thế này thì sẽ chẳng có ai theo kịp được.
sax
nhanh thế @"@
đúng là ng ta vẫn thích ăn Táo =]]
:running: thế giới dần dần sẽ phụ thuộc vào táo lúc nào mà ko hay.
Andy_Trinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn nói quá. Làm gì có chuyện "thế giới dần dần sẽ phụ thuộc vào táo".
Mình không xài bất kì 1 sản phẩm nào của táo đâu nhé.
nttkts
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn ko sài nó nhưng bạn lại sài những sản phẩm đi theo xu hướng của nó.
Andy_Trinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
CHo ví dụ xem nào ? Mình không thấy sản phẩm nào mình xài đi theo xu hướng của táo cả ? Táo không phải là nhất đâu bạn nhé.
1. Macintosh là máy tính cá nhân đầu tiên trên thế giới dùng giao diện đồ họa -> thay đổi toàn bộ ngành công nghiệp máy tính. Bạn cần biết là trước 1984 (thời điểm công bố Macintosh), máy tính chỉ dành cho dân kỹ thuật và chỉ giao tiếp bằng dòng lệnh thôi, không có giao diện đồ họa nhé. MS có được như ngày hôm nay cũng là nhờ Bill Gate ăn cắp ý tưởng thiết kế về giao diện đồ họa và điều khiển bằng một thiết bị ngoại vi gọi là Chuột. Ở đây mình không có ý nói MS sẽ không phát triển được nếu không copy những ý tưởng này của Táo, mình chỉ muốn nêu bật một vấn đề: Táo là người khởi xướng xu hướng phát triển máy tính cá nhân, đó là một sự thật hiển nhiên mà dù muốn hay không bạn cũng buộc phải chấp nhận. Do đó cái desktop hoặc laptop bạn đang xài chính là một sản phẩm đi theo xu hướng của Táo đó ạ.
2. Các Ultra book hiện nay đang copy theo đúng con đường mà Macbook Air đã đi vài năm trước (-> điều này đồng nghĩa Apple đã đi trước thời đại và vượt mặt các đối thủ ít nhất khoảng 3 năm).
3. Màn hình cảm ứng đa chạm. Trước iphone thì đình đám là các điện thoại Window Mobile xài cảm ứng điện trở, điện thoại của Black Berry, và một vài điện thoại xài cảm ứng nhiệt (Neonode N1 chẳng hạn). Iphone ra đời năm 2007, thị trường smart phone thay đổi toàn diện và sâu sắc. Về mặt công nghệ, màn hình cảm ứng điện dung thống lĩnh thị trường, các công nghệ màn hình cảm ứng khác đã trở thành dĩ vãng. Hiện nay tất cả các dòng điện thoại thông minh đều sử dụng màn hình cảm ứng điện dung, và bạn nên biết Táo đang sở hữu bản quyền về màn hình cảm ứng điện dung đấy ạ. Về mặt thiết kế, trước iphone các điện thoại đều được thiết kế với thật nhiều phím cứng. Từ khi iphone xuất hiện đã mở ra trào lưu thiết kế mới, càng ít nút bấm càng tốt -> hầu hết điện thoại thông minh hiện nay đều theo xu hướng này. Và một điều nữa là nếu không có iOS thì android và thậm chí là cả WP7 cũng chưa chắc đã xuất hiện nhé.
4. Appstore của Táo cũng là một cuộc cách mạng trong việc phân phối các sản phẩm phần mềm và nội dung số. Hiện nay hầu hết các nền tảng từ android, webos, bada, bbx, thậm chí cả WP7 đều đi theo xu hướng này nha.
5. Máy tính bảng. Bạn nên nhớ nếu không có Ipad dẫn đường thì sẽ không có trào lưu dùng Tablet như ngày nay đâu nha. Trước ipad, MS đã từng sản xuất máy tính bảng và bị thất bại thảm hại, từ đó chẳng còn hãng nào dám cả gan sản xuất máy tính bảng nữa, cho tới khi Ipad xuất hiện và khuynh đảo thị trường.
6. Ipod. Trước Ipod là gì? Sony walkman xài đĩa CD khuynh đảo thị trường. Ipod ra đời ->đĩa CD thành dĩ vãng, trào lưu máy nghe nhạc nhỏ gọn nhưng có khả năng lưu trữ cao nhờ vào ổ cứng tích hợp bắt đầu. Bạn có đang xài máy nghe nhạc MP3? nếu có thì có nghĩa là bạn đã đi theo trào lưu mà Táo khởi xướng rồi đó.
Nhiêu đó thôi cũng đủ thấy vai trò quan trọng của Táo (mà linh hồn là Steve Jobs) đến sự phát triển của ngành công nghệ thế giới. Các ý tưởng của Táo luôn hiện diện trong tất cả các sản phẩm công nghệ mà bạn đang xài đấy, dù vô hình hay hữu hình. Đó là sự thật mà dù muốn hay không thì tất cả mọi người đều buộc phải công nhận.
Táo không phải là tất cả, nhưng nếu không có Táo thì mình nghĩ chúng ta sẽ không có gì cả.
nttkts
TÍCH CỰC
12 năm
xin lỗi nếu bạn ko dùng smartphone cảm ứng.
warnbroom
TÍCH CỰC
12 năm
hôm qua mình post bài viết về Android Market đạt 10 tỉ download thì ko dc mod đăng, hôm nay có bài về Mac App Store đạt 10tr thì dc đăng, mod thiên vị Mac chăng 😁
androi đạt mốc 10 tỉ . liệu nó có nhầm lẫn không .... thế giới hiện nay chỉ hơn 1 tỉ người xài smartphone thì đào đâu ra 10 tỉ .... chưa nói trong số đó xài IOS ... mà trung bình 1 người xài khoảng 30 ứng dụng .... muốn nổ và nổ có cơ sở . thông tin trên mạng không tin đc
Radeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
1/ Bạn là một con rùa trong trường đua F1, tin đó đăng lâu lắm rồi.2/ Bạn ko đọc kĩ bài, rõ ràng là 100tr nhé.3/ Dường như cách viết của bạn đang so sánh giữa Market và Mac App Store, khác nhau quá lớn mà coi đc à.4/ Nếu bạn là người chuyên post bài thì bài của bạn chỉ làm cho người ta thuộc lòng thêm thôi :D
Love[Water]
ĐẠI BÀNG
12 năm
android market là của đt khác chứ bạn , mà bài của bạn có người post rồi , bạn thử kiểm tra lại trên 4rum lại mà xem 😃
warnbroom
TÍCH CỰC
12 năm
ko nhầm lẫn đâu bạn, tin này đã dc đăng rồi. Con số 10 tỉ là tổng số lượt download trên Android Market, bạn nghĩ 1 người dùng Android cứ cho là chỉ dùng 30 ứng dụng trên máy như bạn nói, nhưng người ta sẽ chỉ tải về 30 lần thôi sao? họ có thể tải về gấp 5 lần số đó, nhưng chỉ thực sự sử dụng 30 ứng dụng. và còn nhiều hơn thế nữa, cứ như vậy mỗi tháng 1 ngừoi ít nhất sẽ download 50 lần hoặc hơn 100 là chuyện thường, chưa kể mỗi lần máy tự update phiên bản mới cũng dc tính như download. Với thực tế như vậy thì 10 tỉ đến bây giờ co còn là nhầm lẫn ko ?

---------- Post added at 05:26 PM ---------- Previous post was at 05:23 PM ----------

Bạn và nhiều người khác comment post của mình đều ko hiểu, mình ko hề so sánh Android Market và Mac App Store. chỉ thắc mắc tại sao bài mình ko dc đăng. Đã biết có người đang rồi thì lần sau rút kinh nghiệm cập nhật nhanh hơn thôi. Nhiều người cứ tỏ ra nguy hiểm suy đoán lung tung
Một trong những điểm mình thích Mac OS chính là nhờ cái AppStore này. Cần tìm một phần mềm nào đó thì có thể vào đây xem xét để lựa chọn. Có thể nó không có PM đáp ứng được nhu cầu của mình nhưng có một nơi chính thống để tìm kiếm vẫn hơn. Windows còn thiếu cái này.
binhtam
TÍCH CỰC
12 năm
vậy dùng Ubuntu đi, Ubuntu có software center trước cả táo - lại còn free
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Mac bữa nay đã phát triển ầm ầm òi
Mua trên app store thuận tiện hơn cài đĩa nhiều. Search, thích app nào là bụp thôi.
Đã vậy lại chẳng mất times để bảo quản, này kia... khi nào cài lại máy muốn cài lại thì cứ đăng nhập dowload lại, khỏe ghê. Quản lý phân mục tìm kiếm thứ mình cần rõ ràng nữa chứ 😁 Sao bên Win ko có vụ này sớm nhỉ
Mac OS chỉ là nhất thời, Windows thì là vĩnh cửu, thiếu windows thử hỏi chắc chắn công việc của các bác sẽ khó khăn
longminh_8
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tôi cảm thấy Apple là linh hồn của Steve Jods hệ điều hành của Mac được bổ sung từ hệ điều hành Next khi ông tự viết, , ông í thật tuyệt vời khi điều hành công ty như thế này. Còn Window thì ăn cắp của Apple rất nhiều thứ thậm chí từ cái nhỏ nhất như IE-Mobile cũng ăn cắp từ điện thoại Newton [ông tổ của iPhone] [Steve Jods đã thương lượng và ông Bill Gate đã mất khá nhiều tiền 150 triệu đô và phải viết phần mềm cho Apple trong vòng 5 năm] .Và nếu không có Office của Microsof thì Mac cũng ko biết đi đâu và về đâu.Nói chung cả 2 OSX này có sự liên quan rất nhiều.
Bạn có thể đưa ra 1 số nguồn cho dẫn chứng của bạn được ko ? Tớ đang quan tâm và muốn tìm hiểu 😁
tôi nói là giao diện trực quan ngày nay đc Apple ứng dụng trước cả Microsoft, thế nên các bác đừng lôi tuổi đời tuổi nghề của 2 hãng đó ra so sánh. chả có gì là ăn cắp ở đây. tất cả đều được thỏa thuận với nhau, thế không tự dưng Microsoft cho không Apple 150 củ chắc. mọi người nói chuyện ăn cắp như dễ dàng lắm vậy.
longminh_8
ĐẠI BÀNG
12 năm
ok! cái này nhiều nguồn thông tin khác nhau, nhưng chủ yếu nó ở trong quyển sách Steve Jods - Thiên tài gàn dở và câu chuyện thần kỳ về quả táo
Tác giá Leander Kahney
LINK này thông báo là :http://kenh14.vn/c31/2011081412062448/10-chu-de-tien-phong-trong-the-gioi-cong-nghe.chn
cái này linux có nhiều mà.... chỉ có windows là chưa thấy!
Nếu là windows thì con số này chưa thấm vào đâu! 😁:D:D
tuanpekoe
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mac mà thế này, .năm sau Windows ra Windows Store thì chưa biết tăng mạnh ra sao nữa :">
Gần đây hầu như mọi hành động của Apple đều để lại dấu ấn. Bái phục.
So sánh với win thì thế nào nhỉ
ImQuoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Anh em sài MAC xướng nhé, có cách nào share những ứng dụng đó cho các anh em khác không sài Mac được không nhỉ
michi24
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xin chúc mừng bác Apple....
có một số app free cũng hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119