Mac đang tấn công vào thị trường doanh nghiệp của Windows

babybungbu
23/5/2011 5:52Phản hồi: 53
Mac đang tấn công vào thị trường doanh nghiệp của Windows

Vào ngày 20/5, tức thức 6 tuần trước, nhà phân tích Charlie Wolf của Needham đã công bố một số số liệu nghiên cứu về thị trường máy tính cho doanh nghiệp trên thế giới. Điểm nhấn đáng kể nhất chính là sự phát triển mạnh mẽ của dòng máy Mac. Cụ thể, trong quý 1 năm 2011, số lượng máy Mac xuất xưởng cho đối tượng khách hàng công ty đã tăng 66%, so với mức tăng trung bình ngành là 4,5%. Thị phần hiện tại của Apple trong thị trường này đạt 3%, cao nhất kể từ năm 1997.

Tốc độ tăng trưởng của dòng máy Mac tăng nhanh ở cả đối tượng các công ty lớn và nhỏ, với tốc độ tăng lần lượt là 94,7% và 80,4%. Đặc biệt, khách hàng chính phủ, một đối tượng rất khó tiếp cận của Apple, cũng cho thấy một sự gia tăng đáng kể số lượng máy Mac được sử dụng. Sản lượng máy Mac bán cho khách hàng chính phủ đã tăng 155,6%, so với chỉ số của toàn ngành là 2,3%. Trường học có lẽ là thị trường "khiêm tốn" nhất của Apple trong quý 1 năm nay, với doanh số chỉ tăng 1%. Tuy nhiên nếu so với mức giảm chung 6,5%, ta có thể thấy Apple vẫn đang mở rộng thị phần trong phân khúc này. Máy tính gia đình - thị trường chính của Apple, tăng 21,6% trong khi doanh số toàn ngành giảm 4,4%.

Theo Charlie, Apple đang dần chứng tỏ mình là một trong những nhân tố thúc đẩy mạnh mẽ cho thị trường doanh nghiệp. Mặc dù không đi vào chi tiết diễn giải, ông cũng đề cập đến sức ảnh hưởng của các sản phẩm khác của Apple như iPad, iPhone và iPod, bên cạnh việc ngày càng có nhiều cửa hàng bán lẻ được khai trương. Dĩ nhiên những sản phẩm kể trên vẫn đang phát triển chủ yếu ở thị trường gia đình, song với thông tin cho biết 75% các công ty trong danh sách Fortune 500 đang thử nghiệm hoặc sử dụng iPad, một sự bùng nổ tương tự trong thị trường doanh nghiệp là điều có thể xảy ra.

Nghiên cứu của Needham cũng so sánh doanh số bán tại nhiều khu vực khác nhau và chỉ ra rằng tổng doanh số của máy Mac cao hơn nhiều so với mặt bằng chung của ngành, đặc biệt trong bối cảnh doanh số máy tính đang có xu hướng giảm. Số lượng máy tính Windows xuất xưởng giảm từ 10 - 20% tại hầu hết các thị trường lớn như Mỹ, Châu Âu và Nhật Bản. Trong khi đó, 8% là mức tăng trưởng của Apple tại Châu Âu, và con số này xấp xỉ 70% ở Châu Á. Tại Châu Âu, thị phần máy tính của Apple đã đạt 8%, mức tăng cao nhất tại một thị trường vốn bị cho là không mấy ưa chuộng các sản phẩm Mac.

Tốc độ tăng trưởng của Mac so với PC

Doanh số và thị phần toàn cầu của Mac trong thị trường doanh nghiệp

Tốc độ tăng trưởng của Mac so với PC tại các khu vực khác nhau

Nguồn: Electronista
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác dẹp bài viết bẩn và treo nick hộ em cái, lên tinhte viết được chữ gì đây không biết nữa.
sao mấy ông nhảy vào có mỗi câu bóc tem mà chưa bị xử lý nhỉ
các mod để thế này dd sắp loạn đến nơi rồi

---------- Post added at 07:55 AM ---------- Previous post was at 07:54 AM ----------

hình như nhờ có iphone làm cú hích mà bây h apple phát triển như vũ bão
ducpham88
TÍCH CỰC
13 năm
Tăng trưởng mạnh ghê.
jing
CAO CẤP
13 năm
M$: đổi mới hay là chết ?
He he, công ty cũ của mình giờ anh em kỹ thuật toàn dùng Mac, bên công ty mới cũng chỉ còn 1 người dùng Windows 😁

Xài Windows dùng mạng mới thấy cảnh 'ở không' (Linux/Mac có thể vào mạng tốt lành, Windows đôi khi không truy cập được mạng :D)
sucsong1
TÍCH CỰC
13 năm
"đôi khi không truy cập được mạng" là thế nào hả bác?
Mac đâu phải dùng để làm việc, nếu dùng thì Linux mới sư lựa chọn tốt.
tero247
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mac không phải để làm việc thì để làm gì. Mac sinh ra bản thân đã gần như thuộc dòng workstation rồi. Nó không có nhiều game là vì nó muốn người ta tập trung vô công việc đó!😁
ặc! ý tôi là chỉ là các máy client thôi chứ còn server thì còn khước mới theo được WINDOWS và LINUX, unix. vẫn biết là Mac phát triển dựa trên UNIX
khủng thật iPhone chỉ là 1 phần nhưng iPad là cái mà apple lấn sân các đối thủ khác 😃
Ấn tượng đầu tiên của mình về MAC là giao diện lung linh, cực kỳ đẹp mắt, nhưng hơi khó xài 😃 Sau đó một thời gian thấy cũng OK, tuy nhiên vẫn không tiện dụng bằng Windows 😃
cái ảnh tôn vẻ đẹp của pro quá.

miếng bánh thị phần phải chia . đúng rồi .
nibiru
TÍCH CỰC
13 năm
việc các doanh nghiệp thử nghiệm dùng IPAD ko có nghĩa các doanh nghiệp bỏ PC của họ đi để đặt trc mặt nhân viên cái IPAD. iPAD có thể là công cụ bổ trợ công việc, hoặc một hình thức quan hệ khách hàng mới (như một số cty or khách sạn đặt IPAD ở lối vào để khách hàng tra cứu thông tin sp) chứ ko thể thay thế PC cho côgn việc đc.

vả lại market share mới dừng ở mức 3%, shipments chưa đạt đc hàng triệu chưa thể nói là đe dọa M$ đc... đây sẽ đánh dấu sự thành công bước đầu của apple trong nỗ lực tiếp cận thị trường này thôi 😃
Tôi thì thấy dân xài Macbook chia làm 3 loại sau :
_ Thích vẻ đẹp tuyệt vời của cả bề ngoài và giao diện => chiếm khoảng 80%
_ Dân đồ họa thật sự => 15%
_ Dân dư tiền thích chứng tỏ ta đây pro & giàu => 5%
Còn các iPad với iPhone thì miễn bàn 😃

---------- Post added at 09:54 AM ---------- Previous post was at 09:53 AM ----------

Tôi thì thấy dân xài Macbook chia làm 3 loại sau :
_ Thích vẻ đẹp tuyệt vời của cả bề ngoài và giao diện => chiếm khoảng 80%
_ Dân đồ họa thật sự => 15%
_ Dân dư tiền thích chứng tỏ ta đây pro & giàu => 5%
Còn các iPad với iPhone thì miễn bàn 😃
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Em nghĩ cái phần 80% của bác bây giờ cỡ chỉ còn 70%, còn cái phần 5% bây giờ phải cỡ 15%. Bây giờ đi đâu hay thấy mấy anh nhà giàu khoe đồ táo lắm, ko kể iPhone và iPad nhé
Không có tầm cỡ gì đâu bạn ơi, cũng bình thường thôi. Nhưng vì anh em làm và sử dụng thấy hiệu quả như linux và mảng media lại có phần cũng tốt hơn fedora, ubuntu nên chuyển sang dùng hẳn mac luôn. KT mình đi về mạng linux là chủ yếu.

Về vấn đề mạng thì Windows thua chắc bên linux rồi, mà Mac cũng tương quan 1 phần với linux nên phần mạng xài khá tốt.
hgbinh
TÍCH CỰC
13 năm
vấn đề mạng nào, mình chả hiểu bạn nói gì cả, lằng cà xằng quá. MAC chỉ có dân âm thanh người ta xài là chủ yếu, còn lại từ đồ họa đến lập trình hay thiết kế một trang web người ta toàn xài windows cả.
thấy bạn em mua macbook về toàn bỏ mac cài win, hỏi nó thì nó bảo chỉ thích máy thôi, không thích OS ;)
Đó cũng là nhu cầu và sự lựa chọn! Bạn bác thích kiểu dáng của Mac và lựa chọn Windows vì đã quen thuộc với Win nên không muốn thay đổi. Điều đó hợp lý thôi, không có gì phàn nàn cả. Cũng có nhiều bác sử dụng PC mà cũng cài Mac os ( cài Mac os trên PC Cực khổ lắm)đó thôi! Quan trọng nhất là mình được làm những gì mà mình cảm thích!
Trừ đồ họa với âm thanh...còn tất cả công việc đều phải sử dụng Windows hết , đó là điều chắc chắn .
Còn mình thì không bao giờ chắc chắn rồi, đơn giản vì công việc của mình có thể khác mọi người 😃
Khi bạn không còn điều gì để ngờ tới thì bạn sẽ nghĩ vậy thôi ;)

Nhớ khi xưa mình dùng Linux thì cũng có nhiều ý kiến dè bỉu lắm khi so với Windows 😃

Cảm ơn anh em đã trao đổi trong hòa khí ^^
Hỏi có thằng nào bik sử dụng Mac OS đâu?Chỉ bik sử dụng windown thôi!Mua Mac về ngắm là chủ yếu,còn khi làm việc sử dụng windown!
sucsong1
TÍCH CỰC
13 năm
mua về làm quen chút là xài được thôi, bản chất đều là hệ điều hành đem cái tiện dụng cho người sử dụng
em thấy dùng mạng Win thêm app hỗ trợ chạy cực ổn
nhờ vậy thì ms mới biết ........ để win ngày 1 tốt hơn . cuộc sống là cạnh tranh mà .
kyogod
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái vấn đề bro nào nói linux hỗ trợ mạng tốt hơn Win thì cũng đúng nhưng nói Mac cũng hưởng xái Linux thì chưa chắc à. Mình nghĩ, các doanh nghiệp chiển wa xài Mac vì lo ngại về vấn đề bảo mật. Bên Mac hiện giờ ít là đối tượng tấn công của hacker và virus, nhưng nếu tương lai nó mà fổ biến đc như Window thì chắc chắn virus đầy ra, Mà viễn cảnh mac fổ biến nhìu như Window chắc còn xa vời lắm...
dratwister
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thì bác ấy đã nói là KT bác ấy đi về Linux là chủ yếu mà, nên việc dùng Linux và Mac đâu có gì khó hiểu. Giống như bên cty mình cũng toàn thấy Windows, chả ai dùng được Mac quá 3 ngày 😆
Hiểu ý mình nè 😃
Mặc dù mình còn kém về linux cũng như mac khá nhiều, nhưng mình lại thích linux và mac hơn win 😃 . Cái này tùy người thôi à
Sở dĩ nhiều người nói Mac khó dùng là vì họ đã dùng Windows quá lâu, giờ đổi qua Mac dĩ nhiên là sẽ thấy khó do khác biệt. Khi mình mới chuyển qua Mac cũng gặp tình trạng giống vậy. Giả sử một người chưa biết gì về máy tính, cho họ dùng thử Windows và Mac, chưa biết máy nào khó hơn đâu à!

Nhiều bác nói dùng Mac là khoe tiền, mình thấy quá vớ vẩn và thiển cận! Khoe gì được ở cái máy tính, đã khoe thì khoe nhà lầu, xe hơi, du thuyền...cho nó đáng!

Với một người dùng bình thường, không đòi hỏi một nhu cầu quá chuyên biệt thì Mac dùng tốt hơn Win.
Ko hẳn vậy đâu bác ah. Chắc bác chưa thấy có những ng` nhà chỉ độ 30-40m2, mái ngói (ko phải nhà đi thuê nhá) mà vẫn đi SH + LX đều đều đấy thôi.
Liệu cơm gắp mắm, nhà cửa xe cộ đồ dùng nên cân đối với nhau. Có nhà to rùi hẵng mua ôtô, đồ hiệu, cỡ vừa thì mua xe máy xịn, còn chưa có nhà đủ rộng đẹp thì đi xe vừa vừa thôi ko nó lệch nhau quá thì kệch cỡm lắm. Quan điểm cá nhân của mình là vậy.
Mình thì thấy không có vấn đề gì, miễn là những thứ đồ đó đúng là của họ (không tính trường hợp đi thuê). Bạn có thể nghĩ phải có nhà cao rồi mới mua xe đẹp, nhưng người khác thì nghĩ "nhà nhỏ vừa đủ ở là được rồi, nhưng tôi thích một chiếc xe đẹp". Có gì là sai nhỉ? Nhà nhỏ thì không được chạy xe đẹp, mặc 1 chiếc áo hiệu, vào nhà hàng ăn 1 bữa tối thịnh soạn à?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019