Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mặc định tính năng phát hiện té ngã (Fall detection) trên Apple Watch series 4 sẽ được tắt đi

28/9/2018 9:16Phản hồi: 56
Mặc định tính năng phát hiện té ngã (Fall detection) trên Apple Watch series 4 sẽ được tắt đi
Trên series 4, Apple đã cải tiến và nâng cấp cụm Gia tốc kế (Accelerometer) và Con xoay hồi chuyển (Gyroscope) giúp nó nhanh và nhạy hơn 8 lần. Nâng cấp của 2 cảm biến này đóng vai trò chính trong tính năng phát hiện té ngã mà theo Apple là một trong những nguyên nhân gây ra chấn thương hàng đầu trên thế giới.

Có một điều Apple không nói trong buổi giới thiệu đó là mặc định phần mềm này sẽ được tắt đi trên Apple Watch series 4. Người dùng sẽ phải tự kích hoạt nó trong cài đặt. Cách thao tác như sau:
Vào phần mềm My Watch trên iPhone, kéo xuống vào Emergency SOS, kéo xuống và bật chế độ Fall detection lên. Có một cảnh báo đó là hoạt động thể chất cường độ cao có thể dẫn tới đồng hồ cảnh báo nhầm vì nó hiểu hoạt động thể chất đó giống với chúng ta bị té.
Có vài trang báo công nghệ nước ngoài nói rằng nó chỉ được kích hoạt sẵn nếu bạn 65 tuổi trở lên. Tuy nhiên mình đã thử thay đổi thông tin cá nhân của mình trên phần mềm Health thành 65 tuổi và hơn 65 tuổi nhưng khi đồng bộ lại với Apple Watch series 4 nó vẫn không bật sẵn tính năng này lên.
Tóm lại để chắc ăn thì các bạn cứ kiểm tra và bật thủ công nó lên nhé.
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ides
CAO CẤP
5 năm
cứ 1 tính năng 1 bài. voãi 😁
mặc định bấm phím gọi sẽ gọi
mặc định bấm phím gửi sẽ gửi tin nhắn
mặc định bật nguồn là sẽ lên nguồn
mặc định... mình thích phủ định hơn -_-
ides
CAO CẤP
5 năm
@mobileman Haha, chờ Bác dậy thì rồi mình sẽ giải thích cho Bác nhé!
Aster Wind
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ides Mua đồ tối ưu hoá hết mở sẵn hết , còn dọc gì nữa ... mua đồ mới ko dọc mua làm gì ..
@ides Bạn chọc vào ổ kiến rồi, fan táo chỉ thích vuốt ve mơn trớn, không thích phản biện càng không muốn bị chê bai.
Lewisphi
TÍCH CỰC
5 năm
@ides Nước mắm nhỉ mà lại :p
Có ai bán apple watch series 4 ở VN chưa các bác?
@vule123 Nhiều lắm bác ạ, google một mớ luôn
@Nguyễn Văn HD cảm ơn bác, thấy shop dunk bán nhiều quá
@vule123 ở m cũng có shop này, thấy mặc định là bán đắt hơn các shop khác @@
louis.os
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Starks Ib mình thép gold 44mm bạn ơ
Để chắc ăn các bạn khai 80 tuổi 😁
Mới có 1 bài hướng dẫn 1 đống tính năng Apple Watch, giờ có thêm bài này nữa ;)) Hay quá, tinh tế giúp anh em thêm nhiều kiến thức
@hypous Bài đó là giới thiệu chung một loạt cho anh em. Còn những tính năng riêng biệt nếu cần chuyên sâu tụi mình vẫn sẽ làm bài. Vừa là để giới thiệu chi tiết hơn. Vừa là để sau này có nguồn dữ liệu để anh em tìm kiếm dễ dàng hơn, nhanh hơn. 😃
75109
TÍCH CỰC
5 năm
"Mặc định tính năng phát hiện té ngã (Fall detection) trên Apple Watch series 4 SẼ ĐƯỢC TẮT ĐI ". Title dễ gây hiểu lầm quá :eek:
giờ mới biết tính năng này
Apple quan tâm đến người dùng ghê chưa, chăm từng "bữa ăn, giấc ngủ" giờ lại thêm chức năng xem người dùng ngã sml bao nhiêu lần nữa 😁
Ai có apple watch cho em hỏi đeo cái đó xong làm "chuyện ấy" đổi tư thế nó có tính là ngã không ạ
lancejade
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hunglong96 Mua về thử rồi biết.
@lancejade Không có $ 😔(
mình thấy tính năng này rất hữu ích cho người già, lớn tuổi rồi mà té là nguy hiểm vô cùng, hoặc là gãy tay chân, hoặc là đột quỵ đấy, ko đùa được
babydown
TÍCH CỰC
5 năm
Làm không tới nơi tới chốn, càng ngày càng giống ai kia.
@babydown nói thẳng đê bạn ơi,quân tử sao lại nói cong thế 😁
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
@Steve*Quảng Quảng nổ giả danh đích thực :D
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
Thế này chẳng may đi ngoài đường té nhẹ cái hay chơi trò chơi mạo hiểm xoay vòng cũng báo hết ak?
Mykhail
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khanh_Ichi có thời gian nhé bác , ko phải ngã xíu la no báo ầm lên đâu
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
@Mykhail Thế báo ai bác nhỉ? Hay do mình cài đặt lúc sự cố gửi về cho ai?
Mykhail
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khanh_Ichi mượn cmt của bác dưới giải thích cho bác hiểu : Té sau 1 phút ko đứng dậy nó sẽ tự gọi hoặc nt đến số đã cài trc nhé. Khi nào viet nam có esim rồi giá nó xún rẻ thì mua cho ông bà bố mẹ xài cũng đc. Mình ngại nhất khoản pin quá hẻo. Pin 1 tuần -10 ngày thì ngon
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
@Mykhail 😁 pin căng nhất dk gần 2 ngày thôi bé xíu thế mà màn lớn lấy đâu ra 1 tuần
Mà lúc nó phát hiện ra té ngã nó làm gì nhỉ ? Gửi cảnh báo đến ai ta ? :eek:
anhtt1987
TÍCH CỰC
5 năm
@TheShinichi Té sau 1 phút ko đứng dậy nó sẽ tự gọi hoặc nt đến số đã cài trc nhé. Khi nào viet nam có esim rồi giá nó xún rẻ thì mua cho ông bà bố mẹ xài cũng đc. Mình ngại nhất khoản pin quá hẻo. Pin 1 tuần -10 ngày thì ngon
ngẫm cũng đúng :eek:
Cỡ bố già Tokuda mà mang AppleW này là nó báo động suốt ;]]
Mặc định sos sẽ call cho vợ. Hôm nào xỉn vừa bước vô phòng, con bồ nó quăng ra giường nằm đè lên, 10ph sau vợ kéo tới là vui, tại hại quá, ko xài, ko xài
Đợi nó hiện cảnh báo là té sml mẹ rồi. Làm như việc té diễn ra lâu lắm, cảnh báo để người ta phòng ngừa vậy!
@nguyenly2016 Cái này chủ yếu là cho người già, nhất là các cụ ở 1 mình, chẳng may té ngã mà k thể tự đứng dậy sẽ nhắn sos để có người đến giúp kịp thời vì vậy nó mới mặc định tắt đi.
loatchoat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenly2016 Thím dùng tỏi à? Té xuống nó báo cho người mà mình cài đặt trước nhé, chứ có phải báo cho người sắp té đâu.
lightness
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenly2016 Nó đoán đc sắp té thì nó thành cái đồng hồ dự đoán dc tương lai rồi 😁
WiAp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình vẫn khg thấy cái tính năng ECG, hay là bản GPS khg có?
@WiAp Tính năng này hiện tại chỉ sử dụng được tại mỹ bạn nhé. Lý do thì mình ko biết.
WiAp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@samsung focus Ra vậy, thank bác!
namtrung70
TÍCH CỰC
5 năm
Phải kích hoạt thủ công
Quảng cáo tính năng này mà sao ko bật lên
WiAp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja Vì phải cài đặt một số thông tin, vd như số đt ng thân mà mình muốn thông báo. Mình nghĩ thế
@vn_ninja Tớ nghĩ nó chưa hoàn thiện đủ cao để auto kích hoạt. Đọc bài báo thấy nó có thể nhầm lẫn giữa ngã với hoạt động thể chất cường độ cao, nên người trẻ đeo khả năng nhầm lẫn là có. Chỉ auto tự kích hoạt cho người trên 65 tuổi, thì ko thể hoạt động nặng dc 😃 .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019