[MAC] Hướng dẫn cơ bản Automator: tự động hoá công việc của bạn

Duy Luân
1/8/2011 13:37Phản hồi: 58
[MAC] Hướng dẫn cơ bản Automator: tự động hoá công việc của bạn

Trong Mac OS X, có một ứng dụng mang tên Automator, được cài đặt sẵn khi bạn mua máy về hay khi cài lại Mac. Vậy nó là gì? Chức năng của nó có gì hay mà nhìn cái biểu tượng nó… đẹp thế? Thật ra, nó là một công cụ vô cùng hữu ích cho người dùng để thực hiện việc tự động hoá trong Mac đấy. Nếu chưa biết cách sử dụng, bạn hãy theo dõi bài viết này nhé.

1. Tìm hiểu chung về Automator

Automator là phần mềm được thiết kể bởi Apple, bạn có thể tìm thấy nó trong thư mục Application của máy. Automator xuất hiện lần đầu tiên trong Mac OS Tiger. Ứng dụng này có thể giúp bạn tự động thực hiện những công việc lặp lại hoặc những thao tác trên nhiều thành phần. Bạn có thể dùng Automator để tương tác với Finder, Safari, iCal, Address Book, iPhoto, iMovie,… Rất nhiều ứng dụng khác không phải của Apple cũng hỗ trợ Automator, chẳng hạn như Microsoft Office for Mac. Nói tóm lại, có thể xem Automator như một công cụ lập trình đơn giản, thực hiện chủ yếu bằng thao tác kéo thả theo từng bước để thực hiện mong muốn của người dùng.

2. Các khái niệm cơ bản

a. Action

Action là các hành động đơn lẻ, thực hiện một tác vụ nào đó. Ví dụ: thao tác sao chép tập tin, thao tác tải một địa chỉ web, thao tác chơi một bài hát. Automator sở hữu một thư viện Action phong phú và có thể được bổ sung thêm.

Để có thể thực hiện được một tác vụ, action cần có dữ liệu nhập (input). Action có thể kiểm tra dữ liệu nhập này rồi chuyển đến việc thực hiện. Từng action thực hiện xong công việc của mình thì sẽ được chuyển đến action kế tiếp. Action có thể dùng ô nhập liệu, menu dạng pop-up, ô checkbox hoặc nút nhấn để hoạt động.

Input có thể được đưa vào ở dạng này, sau khi qua action, nó sẽ được biến đổi thành một kiểu thông tin khác. Đây là một tính năng mạnh mẽ của Automator. Chẳng hạn như action "Text to Audio File" biến đổi chữ (tiếng Anh) thành một tập tin âm thanh để phát ra loa. Tương tự, output là dữ liệu xuất của action. Input của action thường lấy từ output của action trước nó. Bạn có thể xem input và output của một action ở bảng Info, nằm ở góc dưới bên trái của cột Library.

Action có thể lấy input từ bên ngoài workflow (xem định nghĩa ở mục b), từ những ứng dụng của hệ thống như nhóm trong Address Book, danh sách phát (playlist) của iTunes hoặc một đối tượng bạn đã chọn trong Finder.

Một số Action không cần phải có dữ liệu nhập, chẳng hạn thao tác "Stop iTunes Playing" chỉ ngừng bài hát đang chơi trong iTunes mà thôi.

Các dạng input/output thường dùng:
+ Files/Folders: là những tập tin, thư mục
+ Image Files: tập tin hình ảnh
+ URLs: địa chỉ đến một trang web, một tập tin, thư mục,…

Quảng cáo

+ iTunes tracks: bài hát trong thư viện iTunes
+ iTunes playlist: danh sách phát trong iTunes
+ PDF Files: tập tin theo định dạng PDF
+ iPhoto photos: tập tin ảnh của iPhoto
+ Text: những kí tự, văn bản
+ Rich Text: chữ có định dạng màu sắc, in đậm, gạch dưới, cỡ chữ, loại Font và có thể có hình ảnh
+ Mail messages: nội dung của email, trích xuất từ ứng dụng Mail mặc định của Mac OS.

b. Workflow

Một hoặc nhiều action kết hợp thành một workflow. workflow có thể hiểu là một chuỗi hành động cần thiết để hoàn thành một công việc. Khi bạn chạy workflow, các action sẽ được thực hiện tuần tự theo đúng thứ tự bạn yêu cầu. Bạn có thể di chuyển action để sắp xếp lại. Bạn cũng có thể sao chép, cắt và dán action khi đang ở trong một workflow.

Quảng cáo

Sau khi một workflow được tạo ra, bạn có thể lưu nó lại rồi dùng cho những lần sau hoặc chia sẻ nó cho người dùng khác. Workflow có thể được chạy bởi Automator hoặc bạn lưu nó thành một ứng dụng riêng lẻ (tập tin .app) rồi thao tác như một ứng dụng Mac OS X bình thường.

c. Variable

Variable là các biến. Đó là những thông tin có thể thay đổi được. Chẳng hạn như tên máy tính, thời gian, tên người dùng, dung lượng của ổ cứng,… Bạn có thể dùng variable như một thông tin input.

3. Làm quen với giao diện của Automator

Giao diện của Automator được chia làm 3 phần chính.
+ Library: thư viện chứa các action và variable cùng khu vực hiển thị thông tin diễn giải cho các action đó. Để thêm một action, chúng ta sẽ thực hiện thao tác kéo thả từ Library sang khu vực Workflow. Để tìm nhanh một action nào đó, bạn cũng có thể dùng đến ô tìm kiếm ở cạnh chữ Variables.
+ Workflow: nơi chứa các action để build một workflow.
+ Log: nhật kí chạy các action. Nếu có lỗi hoặc chạy thành công, Automator sẽ hiện ra ở đây

Phía bên góc phải là những nút công cụ, bao gồm Record, Step, Stop và Run. Chức năng của hai nút Record và Step mình sẽ nói sau, còn Run là để chạy workflow và Stop để dừng các hảnh động trong workflow của bạn.

4. Thực hiện các workflow đơn giản

Nói nhiều thì cũng khó hiểu, thôi thì bây giờ chúng ta thực hiện một workflow mẫu để bạn có cái nhìn chính xác nhất về Automator nhé.

Ví dụ 1: Resize nhiều ảnh cùng lúc
Trước hết, ta hãy hình dung xem nếu chúng ta tự tay làm thì phải trải qua những bước nào. Trong ví dụ này. Ta sẽ cần những bước sau:

1. Chọn tập tin cần resize
2. Resize
3. Chép các tập tin đã resize vào một folder

Tư duy của chúng ta là như thế, và khi áp dụng cho Automator thì cũng y hệt như vậy. Đầu tiên, để chọn một số tập tin nào đó, chúng ta sẽ dùng hành động "Ask for Finder items". Chức năng chính của action này là hiện một hộp thoại cho người dùng chọn tập tin. Những tuỳ chọn nhỏ bên trong action này bạn tự tìm hiểu nhé. Hãy chọn vào ô "Allow Multiple Selection" để có thể chọn nhiều tập tin cùng lúc. Những tập tin này là output của hành động "Allow Multiple Selection" và đồng thời là input cho hành động resize ảnh.

Tiếp đó, ta cần resize ảnh, tức phải dùng đến hành động resize. Trong Automator, action có chức năng này mang tên "Scale images". Bạn nhập vào kích thước mong muốn trong ô To Size. Các tập tin mà chúng ta đã resize sẽ là input cho hành động chép vào folder mới. Để tạo một folder mới, ta cần dùng action "New Folder". Bạn có thể chọn một vị trí mong muốn trong ô Where. Đến đây, ta đã hoàn tất việc dựng workflow đầu tiên của mình. Bạn hãy nhấn nút Run để thao tác và chạy thử.

Đừng quên rằng sau khi dựng xong, workflow của chúng ta vẫn chưa chính thức ra đời. Muốn nó hiện diện, bạn hãy lưu lại dưới dạng Application để chạy riêng hay lưu dạng Workflow để có thể chỉnh sửa trong thời gian tới.

Nếu chưa rõ, bạn có thể xem cách làm trong video sau:

58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xài MAC lâu rồi mà ko biết cái này
cám ơn bác đã viết bài rất chi tiết. giờ thì em hiểu rõ về thằng này rồi😁
mrsilen
TÍCH CỰC
13 năm
bây giờ mới biết cái này hay tuyệt
holokids
TÍCH CỰC
13 năm
Cám ơn vì bài quá hay, hôm qua theo hướng dẫn mình làm được application chạy bảng giá CK, hehe, mở lên daddy coi khoái quá chừng. :skip::skip::skip:
tminhnam
ĐẠI BÀNG
13 năm
Làm cho nó chạy bảng giá chứng khoán sao thế bác? Mình cũng dùng Mac từ lâu, thấy biểu tượng Automator mà không biết để làm gì, hôm nay xem mới thấy tính năng hay quá. Cám ơn chủ thớt nhiều.
holokids
TÍCH CỰC
13 năm
mình dùng trang vdsc.com.vn nha. Vô tới phần bảng giá trực tuyến của vdsc. sau đó:

Mở ứng dụng Automator (gõ vào ô Spotlight chữ Automator, sau khi Mac đã tìm thấy thì nhấn vào đó để chạy).
Trong hộp thoại hiện ra, chọn Application/
Ở ô tìm kiếm của Automator, gõ vào chữ "Get Specified URLs", chọn vào chức năng này. Kéo thả nó sang ô Workflow kế bên. Nhấn đôi vào ô Address để thay đổi địa chỉ đến trang web mong muốn - Ở đây mình copy địa chỉ trang giá trực tuyến vdsc.

Sau đó làm tiếp bước này:
Thực hiện tương tự, tìm kiếm và thêm vào hành động "Website Popup". Bạn có nhiều tuỳ chọn cho việc hiển thị trang web, chẳng hạn như Site size (kích thước khung hiển thị), User Agent (tải trang web theo kiểu Safari, iPhone hay iPad), Position (vị trí xuất hiện),...

Nhấn Command + S và lưu ứng dụng của bạn ở nơi mong muốn (mình chọn destop luôn)
Thế là xong.
Bài có trích dẫn của bạn Duy Luân ở post: 16-thu-thuat-danh-cho-mac-os-x-lion-10-7
Chân thành cảm ơn
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
tiếc là mình ko đủ tiền mua máy MAC để cảm nhận cùng các bác. Huhu
Bác không có tiền thì lên đây nói làm gì? Cô chủ nhiệm mới khó quá bác àk!>"<
tacunguma
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đâu cần thiết cứ phải mua máy Mac mới xài được nó đâu Bạn, mình đang xài máy bàn Windows nè, chạy song song 4 hệ điều hành: Win7, Win XP, Win Sever 2008 R2, và đặc biệt là Mac OS X Lion mới nhất vừa ra lò của Apple, hehehe . . . chạy y chang như Mac xịn đó Bạn, nhận full driver nên chạy rất mượt và nhanh, sướng lắm.
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
thế bác cho mình xin kái link down kái mac os lion bạn đang xài được ko? Nge pác kể thấy thích woa.
tacunguma
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ngay trong Tinh tế mình chứ đâu xa Bạn:

http://www.tinhte.vn/mac-chuyen-de-hackintosh-361/cai-dat-hdh-macos-cho-pc-219796/

http://www.tinhte.vn/mac-chuyen-de-hackintosh-361/huong-dan-co-ban-cai-mac-os-x-lion-gm-hoac-final-mac-app-store-777324/

ngoài ra Bạn có thể tham khảo thêm: http://www.macvn.com nhưng Bạn phải tạo Acc và đăng nhập thì trang web này mới hiện mục MacOSx86 cho Bạn vào dạo chơi.
nói chung cài đặt Mac trên máy win thì hơi khó đấy, bản thân tớ hơn 2 năm trời qua mấy chục lần thất bại và nản chí cuối cùng mới thành công. vấn đề ở chỗ Bạn có thật sự đam mê công nghệ hay không, nếu thật sự đam mê nó thì càng thất bại Bạn lại càng bức xúc muốn chinh phục nó, càng quyết tâm làm lại từ đầu để chinh phục thử thách. khi thử thách càng lớn, càng khó khăn thì cuối cùng cái cảm giác chiến thắng thật hoàn hảo, thật "phê" đó Bạn.

ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao nghe bạn nói thấy ghe woa ko dám test thử nửa nhưng củn tks! bạn nhiều nha làm phiền bạn woa!
lacthuan
ĐẠI BÀNG
13 năm
mac đúng là thông minh! khi sài mac rồi thì không muốn sài lại windown vì có cảm giác win chậm chạp hơn nhiều so với mac
Tâm An
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bé cái lầm to rồi bạn ạ, trước đây (thời Win 95) thì Microsoft đã có chức năng này rồi, nhưng chủ yếu dùng cho phần mềm Office của hãng. Nó có tên goi là MACRO. Sử dụng VISUAL BASIC for APPLICATION để thực thi chuỗi thao tác của người dùng.

Do tính chất tự động của nó, cùng với việc lập trình tự động quá dễ dàng nên hacker đã phát tán những đoạn scrip độc (chủ yếu nhắm vào file office) nên bây giờ Microsoft đã không còn quảng bá tính năng này rầm rộ như trước.

Bạn có thể thấy tính năng này vẫn còn đâu đó trong Win qua sercive: Schedule Task.

Thân chào!
Có lẽ bạn nhầm lẫn
_Macro có vẻ chỉ có thể làm việc theo biểu mẫu nhất quán (trong khi đó Automator làm theo biểu mẫu có thể tùy biến, nó dựa vào script đặc hữu của các dòng unix, likeunix chứ không như QuitDown)
_Schedule Task có vẻ chỉ có thể thao tác bởi thời gian định sẵn chứ không thể 'muốn gì thì làm, bất kỳ thời gian nào ta muốn'
Macro bây giờ vẫn dùng được đó, tắt hết securities và antivirus rồi thử demo 1 cái như resize ảnh một cách đơn giản như Automator xem nào?
Vậy mà mình vẫn thấy dùng Windows có những ưu điểm hơn Mac bạn ạ
Nên dù xài Mac mình vẫn dùng Windows qua Parallels.
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Mình thấy ưu điểm lớn nhất của Windows là đông người dùng, còn lại thì thấy Mac tiện dụng hơn
Đã hiểu thêm về MAC rùi , cám ơn bác !
Xài Mac lâu rồi mà hôm nay mới biết cái trò này. ThanKS bác chủ topic.
springbay
TÍCH CỰC
13 năm
Bài rất hữu ích và chi tiết!
Mình mới dùng đc 1 vài cái của em này. BM lại rồi lúc nào lại dùng đến 😁
leetromas
TÍCH CỰC
13 năm
Bác này chỉ được cái trình bày chi tiết, dễ hiểu, đẹp mắt thôi!...đa tạ bác. Với những bài viết thế này, anh em dùng MAC sẽ ngộ ra nhiều điều lắm đấy ạ!
tnak
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay quá! giờ mới biết tác dụng của nó hay thế 😁
Mình có thể dùng Automator làm như thế này không?

Mở Safari -> Mở 1 URL trong URL list configure sẵn -> Click chọn 1 button trên menu của trang web sau đó 10s chọn một menu khác.
Cái này em chưa biết nè !:p
Qúa hay so với quy định, Like mạnh bác chủ!:stomp::stomp::stomp::stomp:
mtuan192
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hồi mới cầm em Mac vào cái này thấy chóng mặt, chả hiểu gì, dần dần mò mò cũng làm đc cái resize ảnh, đến hnay xem bài viết này em mới hiểu được chi tiết của từng thành phần 😃
lại show off nữa rồi wind-đao
e bookmark lun
bữa nhiều người góp ý, bác đã làm 1 bài, quá tuyệt 😁
seller
ĐẠI BÀNG
13 năm
nhiều chữ quá đọc mãi chả hết, chả hiểu cái này có tác dụng gì 😔
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Cám ơn bác [MENTION=39792]Duy Luân[/MENTION] bác giữ đúng lời hứa ghê

Xu hướng