[MAC] Hướng dẫn cơ bản Automator: tự động hoá công việc của bạn

Duy Luân
1/8/2011 13:37Phản hồi: 58
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm cái script tự động tải hình xxx về mà chạy ko được. 😢
Link hướng dẫn bằng tiếng Anh cho những ai thích Automator.
Trong phần User agent của Website popup cho phép chọn giữa Safari, iPad và iPhone. Chọn iPad và iPhone thì cái popup sẽ hiển thị giao diện mobile của trang web. Cái này cho ai thích popup nhỏ gọn. 😃
Dành cho những ai xài Window: cảm nhận bằng Windows Script Host, ko chau chuốt mượt mà như vậy nhưng cũng mạnh ko kém. :ninja:
cám ơn bạn rất nhiều

Bài viết hữu ích quá

Mình dùng Mac bao năm rồi mà không thể hiểu cái này có tác dụng gì - Lưu hoài ở thanh công cụ mà không biết tác dụng của nó .

Bạn làm mình thêm 1 lý do lớn để yêu chiếc Mac của mình

Cám ơn chủ topic rất nhiều
Macro setup script là việc đam mê 1 thời ...

Giờ thì thôi ! 😁
cái này cũng hơi phức tạp và khó hiểu, hồi đầu chẳng biết automator là cái quai gì
có đọc qua mới biết đến có "chú này" trong app.
đọc qua chưa hiểu gì..nhưng xem clip thì ok.
WHIT
ĐẠI BÀNG
13 năm
tính năng này mình biết qua qua rồi mà k biết chi tiết
đọc topic của bác mình mới hiểu rõ đc e nó
tacunguma
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn ơi Bạn có thể hướng dẫn cho mình cách tạo phím tắt trong Mac cho 1 đoạn chữ nào đó giống như dùng phím tắt trong Unikey của Windows được không, ví dụ mình qui định khi gõ tt rồi bấm Enter thì nó sẽ ra tacunguma@yahoo.com. Mình đọc bài hướng dẫn của Bạn quả thực rất hay và bổ ích nhưng khó quá mình không biết làm thế nào cả. Mình chỉ đơn giản muốn tạo phím tắt cho quá trình gõ văn bản được nhanh thôi. Cám ơn Bạn.
Phím tắt Mac đã có sẵn. Bạn vào system preferences > language and gì đó. Kiếm hết các thẻ, nó sẽ có phần gõ tắt đó
tacunguma
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vâng mình cũng biết là vậy nhưng mò cả ngày chả biết làm sao cả, Bạn có thể làm giúp mình 1 ví dụ cụ thể để mình làm theo đươc không Bạn, Ví dụ khi gõ tt thì nó sẽ ra tacunguma@yahoo.com
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Bác chủ topic cho hỏi là thay đổi icon của app được tao ra như thế nào ạ? Cám ơn bác chủ topic nhiều!
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Hehe, em làm được rồi, theo đây

Đã làm được một loạt App: Xem livescore, chứng khoán, âm lịch. Rất hay!
Ban "Duy Luan" oi, doc bai huong dan cua ban that co ich qua. Minh da chay thu : minh muon convert file word sang PDF (vi du minh convert 2 file), sau do combine cac file PDF nay lai luu thanh 1 file PDF moi. Minh add cac action sau: ask for finder items --> convert format of word documents (chon format PDF) --> combine PDF page --> new PDF from image --> rename PDF documents.

Nhung khi 'run' den action 'convert format of word documents thi no bao loi, minh cung khong hieu nua. Loi nhu say " The action “Convert Format of Word Documents” encountered an error."

Ban huong dan giup minh voi, cam on ban nhieu nhe.
quá hay quá hay e mới dùng Mac thấy nhiều cái hay thật , bài viết của bác quá hay cho những người mới dùng như e
Mấy anh chỉ giúp em làm việc này với automator với được không ạ? Chả là em đang phải ở nội trú tại ký túc xá ở trường.Ở đây có mạng nhưng em ko hiểu người ta set như thế nào mà nếu sau 45 phút ko login vào 1 cái của wifi rồi nhập acc pass thì sẽ bị disconect ... Nhiều lúc đang dùng mà quên ko relog vào rất bực mình nhất là download ...
Bác cho hỏi VD mình muốn nén riêng lẻ từng file trong một thư mục thì làm thế nào?! Trong automator mình thấy nó không lặp lại công việc (nén file) vs từng file mà nó nén tất cả vào một file nén?!
cho mình hỏi cách nén 1 tập tin như Powerpoint rồi gửi qua mail?
tinhte1989
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này hay quá đi
Cho_Chet
TÍCH CỰC
11 năm
Oánh dấu,có cái để học và tiếp thu kiến thức rồi....😁
hay quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp