Mac OS X Mountain Lion 10.8 có thể cài lên PC-Intel

khoasonphong
25/2/2012 6:35Phản hồi: 179
Mac OS X Mountain Lion 10.8 có thể cài lên PC-Intel
Vừa qua Apple vừa cho ra mắt bản Mac OS X Mountain Lion 10.8, không chỉ người dùng máy Mac mới có thể sử dụng hệ điều hành này mà hôm nay đã có thể cài trên PC-Intel. Phần cứng tối thiểu: CPU Dual Core , khuyến cáo Ram: 2 GB trở lên, VGA thì cần ATI hoặc Nvidia , rất tiếc là GMA950 và 3100 bản này Apple đã loại bỏ.

Vào vấn đề chính:
  • Đầu tiên bạn cần có một máy hackintosh hoàn chỉnh: Leopard, Snow Leopard, Lion có sẵn dsdt càng tốt, một USB 8Gb trở lên hoặc nếu không có thì chia 4.7G ổ cứng bằng phần mềm Disk Utility có sẵn trong Mac(Ở đây mình đặt ổ cài là ML install).
  • Một bản Mac OS X Mountain Lion.dmg, phần mềm Show-Hide File, ML_OSx86_Files.zip. Đây là link (để tải Mac OS X Mountain Lion 10.8):http://www.mediafire.com/?ib6w88fc9wh88t8, http://imzdl.com/
Download xong thì bạn bắt đầu thực hiện:
  • Kích vào phần mềm Show-Hide File để hiện file ẩn, kích vào Mac OS X Mountain Lion.dmg, thấy file BaseSystem.dmg
  • Kích vào đó , Vào Disk Utility, chọn phân vùng Mac OS X Base System. Chuyển sang thẻ Restore, kéo phân vùng Mac OS X Base System vào Source, kéo phân vùng ML Installer vào Destination, chọn Erase Destination, và nhấn restore.(Bước này rất quan trọng)
  • Giải nén ML_OSx86_Files.zip ra, cài phần mềm Chameleon_2.1svn_r1820_trunk_10.8.pkg vào máy tính nếu bạn cài bằng ổ cứng, còn bạn cài USB thì phải cài Chameleon_2.1svn_r1820_trunk_10.8.pkg vào USB
  • Copy 2 file FakeSMC.kext, NullCPUPowerManagement.kext vào /System/Library/Extensions trong USB hoặc ổ cài ML Install. (bạn nào dùng chuột, bànphím PS2 thì copy thêm ApplePS2Controller.kext)
  • Copy đè OSInstall vào /System/Library/PrivateFrameworks/Install.framework/Frameworks/OSInstall.framework/Versions/A/.
  • Copy đè thư mục Packages từ Mac OS X Install ESD vào ML Installer/System/Installation.
  • Copy đè OSInstall.mpkg từ thư mục ML_OSX86_File vừa giải nén vào /System/Installation/Packages/.
  • Copy mach_kernel từ Mac OS X Install ESD vào ổ cài , USB.
Xong nếu như mọi việc ổn thoả, ta sẽ khởi động lại. Nếu bạn cài bằng USB thì phải boot vào USB còn bạn cài bằng ổ cứng thì trong lúc Chameleon đang ở 3 2 1 thì bạn phải ấn nút sang lên hoặc xuống di chuyển đến ổ cài . Nếu Boot được thì phần việc còn lại là của bạn, còn không boot được hãy thử -f(nếu bạn dung themes trong chameleon thì ấn phím Tab để qua màn hình kia –f). Vẫn không được thì bạn hãy kiểm tra lại xem thử có bỏ bước nào không. Nếu cũng không được thì tôi nghĩ bạn nên mua máy aMc đi………Chúc các bạn thành công.

(By Hứa Văn Khoa)
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lephichung
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks. Hp probook 4530s của em không biết có cài dc ko ak. HD 3000 ko bik có chịu không bác. i3 , ram 4G chắc dc. EM thấy có bác vài thành công mac lion rôi. Ko bik bản này cài dc ko ak. Đang down về thử. Có gì các bác chỉ em nhà. Gà IT mà
bác cài iatkos l2 vào máy đi mình có link nè http://wiki.osx86project.org/wiki/index.php/HCL_10.7.0/Portables#ProBook_4530s
sao đó chia phân vùng thứ 2 cài giống như trên là ok đây là link hướng dẫn cài iatkos l2 http://www.tinhte.vn/threads/953436/. chúc bạn thành công.
rok
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này là cài cho ổ định dạng MBR chứ bác?
nếu như các bạn patch thì mới thành MBR, nếu để im thì là GBR mới cài được
danght
TÍCH CỰC
12 năm
Dell Vostro V131:
Core i3 2330 2,2G
Intel HD3000
Wifi: replace Dell 1510 N wirless
Ethernet: Realtek 8168-8111
3G: Serra Wireless 7.2Mb
Speedstep+Sleep+Backlit Keyboard+Brightness Control+Synaptic Touchpad 2 Scroll+USB 3.0+Realtek Card reader+senso CPU and HDD+ SSD sata 3 full Speed 6G+ Rebrand Wifi card Airport Extream+Airdrop support+Camera mod Facetime HD+Graphics Patch Intel HD3000 VGA+LVDS+HDMI for Macbook Air 4,2+Patch AppHDA+DSDT for Sound Driver+Sound HDMI support+Battery mod for istat monitor
Một vài tấm hình:

@danght Pro oi, Mình cài được MAC OS 10.8 trên Vostro V131 rồi, nhưng hiện giờ mình đang thiếu Driver Wifi, bạn có thể cho mình tất cả các Driver của con V131 của bạn được không?? Tks bạn nhiều.
@kt.it.vn quote trên bác ý bảo phải thay card wifi còn gì
@danght
Xài ổn định ko bác?
@danght bác ơi cho e xin bộ kext cho con v131 này với ạ.thanks bác!
tnak
ĐẠI BÀNG
12 năm
có thể dùng myhack để tạo bộ cài 10.8, mặc định hỗ trợ mbr luôn
ducati848
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tnak myhack cũng cần 1 máy chạy Mac OS sẵn mới tạo được USB cài 😔
---------
Để tạo usb cài thì phải có 1 máy cài sẵn Mac OS rồi nhưng em k0 quen ai dùng Mac cả :(.
Bác nào cài được rồi thì tạo giúp em cái usb để cài đặt được ko ạ. Em ở Dương Quảng Hàm, oki em mang USB qua vs hậu tạ.
Tks
@ducati848 mình chỉ cho bạn tạo bộ cài 10.7.2 với vài cái nhấp chuột.
1.đầu tiên vào windows, dùng cái này tạo 1 phân vùng trống, nhanh và ko mất dữ liệu là EASUS
2.sau đó cài chameleon for windows
3.tạo 1 usb cài, dùng cái transmac ở dưới.
4.khởi động lại, boot vào usb và cài.
ngon ơ.
có j pm mình..face: forever.wearefriends1004@gmail.com
tmsetup.exe.zip
Cấu hình laptop của em có cài đc mac OS k? và nên cài MAC OS version nhiêu?Bác nào ở Hà nội thì em vác laptop qua cài giúp em.
Pocessor Intel(R) Core(TM) i5 - 450M (4x2.13GHz, 3Mb L2 Cache, 1066Mhz FSB) (2 Ram=4Gb DDR3 buss 1333)Ổ đĩa cứng 320Gb (SATA)-5400rpm Ổ đĩa quang DVD+/-RW SuperMulti Màn hình 14.1" WXGA Graphics ATI Radeon HD5470 - 1Gb Intel(R) Centrino(R) Wireless-N 1030, Giao tiếp mở rộng USB Port 2.0/ VGA/HDMI/ RJ-11/RJ-45/ Headphone Out/ Lan10/100/1000/ Microphone in/ Express Card/ Card reader/ Bluetooth
Camera 1.3Mpx Pin 6 Cell Lithium-Ion Trọng lượng 2.2Kg OS PC DOS
Theo mình nghĩ chắc là được, nên cài 10.6 trước
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác nào có file 10.8.dmg thì cho mình xin 2 kext này nhé!
appleintelcpu....kext nhé.thanks các bác nhiều
mua cái DVD không cài vào ổ ảo sau đó dùng ổ ảo để tạo USB 😁
trước mình làm vậy đó
duongminh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ducati848 bạn có thể cài máy ảo lên sau đó dùng máy ảo để taọ Usb, mình làm thế và tạo thành công.

Mình có một vấn đề là sau phần chọn ngôn ngữ thì bộ cài của mình nó không nhận được ổ cứng, trong khi mình mang usb đó sang boot ở máy khác thì ok, bạn nào biết giúp mình với. Máy của mình dùng ổ SATA nhé
pachuca
ĐẠI BÀNG
12 năm
uh bác duongminh noi dúng đó tạo máy ảo rùi sử dụng myhack để tạo usb cài 10.8
nhưng đừg hy vọng quá
vì hiện tại chưa có nhiều bác patch đc AppleIntelAPCIpowermanagen.kext nên đc rùi vẫn phải dùng voodoobattery, máy chạy rất nóng.
máy em còn gặp tình hình mỗi lần bỏ file DSDT vào là ko vào đc cứ khởi động xong tiếp tục khởi động
còn 10.8 mình dùng myhack, rất tốt...
mình xài mmyhack thấy nó lâu lâu bị lỗi, khởi động không vô, nói túm lại là xài bản 10.7.4 là ok nhất
pachuca
ĐẠI BÀNG
12 năm
danght bác hướng dẫn tụi em tạo bộ cài đặt và chi tiết quá trình cài đc ko, bác dùng Null hay patch AppleintelACPI
kext battery bác dùng là gì vậy????
danght
TÍCH CỰC
12 năm
@pachuca Cách cài y chang DP1-DP2-DP3: restore ra USB.
Mình dùng NullCPU, FakeSMC, ApplePS2.., AppleNubPS2.., nhiêu đó thôi.
Dùng smbios 8,1. Pin thì mình dùng AppleSmartBatteryManager+patch DSDT
mình bị Reset CMOS, không biết làm sao đây nữa, với cái FakeSMC hình như chẳng nhận diện nhiệt độ con CPU với VGA
wanderer07
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho mình hỏi, mình boot vào được phần chọn ngôn ngữ, chọn ngôn ngữ xong, thì nso hiện thông báo " Bản ML 10.7 không cài được trên thiết bị của bạn" (đây là dịch sang tiếng việt) T_T không hiểu tại sao nữa, pro nào giả đáp cho với, làm đúng các bước ( còn nếu bỏ qua bước copy osintallthì nó hiện lên " ML 10.8 không cài được trên thiết bị của bạn" 😔(
@wanderer07 Tạo đĩa cài lại nhá, nhớ Patch MBR mới nhất, Bootloader mới, và HPET=64bit (Bios)
thangpc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình boot vào được đến logo táo thì bị treo,hichic. đã làm tất cả các bước như bác hướng dẫn
@thangpc -f nhá, thêm cái busratio nữa, graphicsenblane=No nhá
@khoasonphong thêm cái bus ratio và cái graphicsenblane=NO vào chỗ nào hả bác. bác hướng dẫn e rõ đc không ahj

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019