MacBook Air chạy Apple M1 chơi DOTA 2 gần 100 FPS, trò đùa “Mac không chơi được game” sắp chấm dứt?
Rất hay và hữu ích!/14 người
P.W
15 ngàyBình luận: 418

Hôm nay MacBook Air trang bị SoC M1 của Apple tự thiết kế đã có hàng, nhiều trang tin lớn nhỏ cùng các kênh YouTube trên toàn thế giới đều đã đăng tải bài và clip review chiếc máy được coi là bước chuyển mang tính cách mạng của Apple, rời xa kiến trúc x86 của Intel để chuyển sang kiến trúc ARM, với những SoC Apple tự mình phát triển. Anh em có thể thấy háo hức vì MacBook Air M1 có những ưu điểm mà thế hệ trước chưa khắc phục được, từ hiệu năng đơn nhân, đa nhân cho đến khả năng tản nhiệt, khả năng chạy native ứng dụng iOS. Nhưng vừa rồi mình đọc lướt bài đánh giá của một người dùng đăng tải trên trang BiliBili của Trung Quốc, có một đoạn mình rất háo hức.

Người dùng trên BiliBili này đem hai chiếc MacBook Air cùng ra mắt trong năm 2020 để thử nghiệm DOTA 2, API Vulkan. Chiếc máy ra mắt tháng 3/2020 được trang bị CPU Intel Core i7-1060NG7 4 nhân, xung nhịp 1.2GHz, GPU tích hợp Iris Plus G7. Còn chiếc máy vừa ra mắt trong tháng 11/2020 trang bị SoC Apple M1, 8 nhân CPU (4 hiệu năng cao + 4 hiệu năng thấp) xung nhịp 3.2 GHz, 7 nhân GPU.

Dù rằng cả hai chiếc máy đều có thể khởi động và “chơi” được DOTA 2, ở thiết lập độ phân giải 1440x900 pixel, nhưng quan trọng, ăn nhau là ở cái tốc độ khung hình. DOTA 2 API Vulkan trên MacBook Air M1 chạy thông qua tính năng giả lập ứng dụng x86 Rosetta 2. Mình xin phép không đề cập nhiều mà mời anh em xem luôn hình kết quả benchmark dưới đây:

Trung bình, DOTA 2 chạy giả lập Rosetta 2 trên SoC M1 đạt 87 FPS, quá đủ để chơi, còn trên CPU Core i7 với GPU tích hợp Iris Plus G7, game chỉ đạt trung bình có 23 FPS.

Một vài benchmark độc lập khác thì cho rằng, GPU 7 nhân trên chip M1 trang bị cho MacBook Air phiên bản cấu hình thấp nhất cũng có sức mạnh ngang ngửa GTX 1050 Ti hoặc RX 560 trên desktop, mà những card đồ họa này là quá đủ để chơi nhiều game thể thao điện tử như CS:GO, DOTA 2, Liên Minh Huyền Thoại hoặc nhiều game online được anh em yêu mến như Fortnite rồi.

Nói vậy cũng đồng nghĩa, thời kỳ mọi người chê bai, đùa cợt rằng “Mac không chơi được game” có lẽ cũng đã kết thúc?

Tham khảo BiliBili
Rất hay và hữu ích!/14 người
Chạy giả lập mà đạt thông số như vầy là quá đỉnh. Đại đế Apple lại sắp đại khai… à mà thôi.
ituni
ĐẠI BÀNG
13 ngày
Đúng rùi bạn, nên mình tiện tay test thử tham khảo thôi. Tuy nhiên có mượn thử em Asus UltraBook giá rẻ chạy AMD 3500U thì FPS Demo mode vẫn cao. Mà theo nhiều bạn có phân tích trên FB / comment thì cái hình của M1 là Low setting, còn i7 là Utra setting, vãi cả so sánh thiệt 😔
"Em đã test trên em AMD 3500U Zenbook (Asus Ultrabook nhé), thì được ổn định 7x FPS Demo Mode như topic, vẫn giữ Quality Render 100%, có lúc lên 90-100FPS. Con lap này giá Tiki ~17tr hơn. Nếu để all max setting thì chỉ còn 2x FPS.
Còn 1060 (trên laptop) thì em test vô tư >200FPS Demo Mode thậm chí 240FPS (maximum của Dota 2)."
varentive
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@ituni Bác chắc làm bên ASUS 😆) chứ ko hiểu ý mình nói đến ở đây mà cứ quảng cáo.

Cái máy bác ko ai nói tệ cả nhưng cái ý ở đây là nói cái máy Macbook Air mới người ta định hình nó đẹp và cao cấp nhìn là thích mắt giờ đây với dòng chip mới nó ko còn cái mã nữa mà có đủ yếu tố hỗ trợ nhiều hơn cho nhu cầu công việc. Apple làm rất tốt khi định hình cho dòng sản phẩm của mình và chiêu trò cải tiến chậm chạp để cho công nghệ bắt gần hơn tới nhu cầu người dùng.

Còn Asus nói chứ 2 -3 năm nữa ai còn nhớ tới.
ituni
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@varentive ??? bác lái chuyện tới đâu đâu luôn rồi lmao
ituni
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@Haihoangthanh Ừ nè bạn, nên mình đã thử mượn cái AMD 3500U trên laptop Ultrabook giá rẻ (~17tr) để thử nghiệm như đã nói ở trên.
Phát này Apple khéo lại cho Intel , AMD thành cựu vương như đã cho Blackberry , Nokia vào dĩ vãng
sozuoka
TÍCH CỰC
14 ngày
@bomduc lại lái sang chủ đề khác, đồng chí ở trên đang gáy là laptop Windows chơi được Dota ở mức fps như thế kia không có chuyện dưới 25tr, tôi chỉ phản bác lại luận điểm đấy. Chứ ai đã lái sang chuyện pin peo gì ở đây, nhất là khi chơi game thì con nào cũng cắm sạc. Con Air nó không có quạt đơn giản là để con MBP 13 có ưu thế không bị sụt hiệu năng khi chạy lâu đấy thôi =))
@quanghuy19xx Bạn thấy iphone apple có bán chip cho bên nào ko? nếu Intel và AMD cứ chủ quan thì cơ hội ăn hành đến sớm hơn thôi bạn
@App Store VN Đương nhiên rồi
@sozuoka Air mà trước giờ ai chơi Games đồ họa cao đâu, pikachu là cùng, dùng nhẹ nhàng gọn đẹp pin ổn là tốt rồi
Phần cứng ngon đấy nhưng... không có game để chơi 😆
@kidhitech Dân làm Microsoft Office thì thực tế ko dùng Mac nhiều, cái này đúng, vì 2 lí do: lỗi software (do chủ ý của Microsoft) + tư duy sử dụng.
Nhưng dân làm sáng tạo, multimedia thì lại ưa Mac.

Nhiều ng ngại Mac ko hẳn chỉ vì bộ Office đâu, mà do họ ngại học lại cách dùng Hệ điều hành + một số phần mềm chuyên môn ko có bàn cho Mac, đó mới là 2 trở ngại chính.
@Duy Luân bootcamp 😆
@phuongvh.apple vấn đề người làm sáng tạo thì ít, người làm văn phòng thì nhiều
@kidhitech haha
Máy ko quạt chơi game thì khác nào đang sờ vào cái chảo chiên trứng. Minh hoạ chứng minh sức mạnh của máy thôi chứ để chơi game thì nên quên đi.
@hoanglong0712 Chính xác
@Syaoran Lord Thực tế chơi game ko ai chơi 30’ hay 1h cả. Nên với mình test game trên mac chỉ thể hiện sức mạnh của M1 và là con máy đáng mua nhất hiện nay thôi.
@bocua Chưa chơi game cực nặng trên ipad rôid
bocua
CAO CẤP
14 ngày
@duongtuananh9xx Mấy game như Pubg có nặng chưa vậy, nóng thì nóng nhưng ko đến mức nóng như chip intel quạt hú, đặt lên đùi chắc ko dám đặt
ngon vậy! FPS cao hơn bên kia gần 4 lần. cũng phải vì GPU 1 bên là tích hợp 1 bên mạnh bằng 1050 Ti. nhưng phải công nhận M1 đỉnh rồi.
nhtphuc
TÍCH CỰC
14 ngày
@tbdat11 chuẩn bạn. Test gian lận rồi, phải cùng setting mới so sánh được. Nhìn 2 bức hình là biết setting khác nhau
@nhtphuc MacBook air 2020 đầy mà bác nào vào cài chơi thử xem fps bao nhiêu là ra
Thế cùng độ phân giải HD, 1 con cài đặt low settings, 1 con cài đặt ultra settings thì sao bạn? Chưa chơi game bao giờ à mà đến mấy cái kiến thức cơ bản thế mà cũng không biết?

Nhìn vào 2 cái máy trên đó mà nói là để giống nhau? Nhìn máy bên trái, bãi cỏ gần dưới chân trụ sẽ thấy rõ sự khác biệt nhé, máy bên trái cỏ nhìn thấy rất rõ, tách biệt, còn cái bên phải thì bệt nhìn như một màu xanh chứ không ra cỏ. Nhiêu đó là biết settings đồ họa khác nhau.
LuciolaSon
ĐẠI BÀNG
15 ngày
how did they do that?
Cười vô mặt
@LuciolaSon Do it do it !😝😝😂😂🤣
@LuciolaSon Cause they put on it a little bit "Apple MAGIC" 😆😆
Bọn seeder bao năm khóc Mac làm mầu giờ biết sống sao?
@Dong_ho_the_ky_com Xe đơ giờ đang khóc thầm
@Dong_ho_the_ky_com hâhhaaa
@Bão Sài Gòn Riêng khoản màn đẹp pin trâu trackpad ngon giờ đến game nữa sao chịu dc?
Tuanpht
TÍCH CỰC
15 ngày
Cơ mà chơi đc bao lâu. Ko có tản nhiệt thì con nào chả tèo
@bắc54 Với sức mạnh này thì hết làm màu rồi, edit video , render video các kiểu gần ngang với con i9 16 inch rồi.
@Tuanpht Nó có phải như intel mà xung vừa turbo cái từ 60 độ lên 80 độ đâu. ARM trên điện thoại, iPad chơi cả ngày cũng chưa thấy tèo.
Cười vô mặt
Tuanpht
TÍCH CỰC
15 ngày
@Carl Hiu hiu đã vác lên mac rồi thì sức nó phải gánh thêm nhiều thứ chứ so đt với máy tính đc nhỉ
bắc54
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@hoanglong0712 ko edit video hay render nên chẳng quan trognj mấy cái đó
quan trọng là mấy cái app hay dùng có ko thôi
anh em cứ bình tĩnh chờ đợi, trò vui còn rất dài, chờ 2-3 năm nữa mua dòng Pro 16" là ngon. Có khi lúc đó bán máy 16" của mình lại được giá hơn bây giờ vì nhiều anh em cần cài Bootcamp 😁
minhtuanq6
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@Methylamine @Methylamine mình cài Windows trên Macbook.. hằng ngày vẫn kiếm cơm từ em nó đây. Đi làm giờ mà vác 2 cái lap 1 Win, 1 Mac mới đúng là bẩn bựa.
Bựa hay không méo quan tâm.. cứ sử dụng công cụ mà lòi ra tiền là được
@Nam Air haha chấp chi mấy người như vậy bác?
Em đang phân vân giữa Macmini với NUC nhưng có lẽ sẽ chọn NUC Intel để dung hoà thêm phần công việc. Đúng không thể cào phím ra tiền ngoại trừ mấy bạn làm content 😁
@Nam Air Trước giờ Air đại diện cho yếu nhất dòng Macbook, nay Air đã lợi hại hơn rồi, mod Air nhỉ :D
@manchirua Mac air M1 bechmark cao hơn cả mac pro 16' chip intel nam 2018
dlcr
TÍCH CỰC
15 ngày
Quan trong, M1 có chạy được window 10 pro không anh em
@dlcr Thấy cmt này chắc 50 lần. Không
crazyfox
TÍCH CỰC
15 ngày
@dlcr Chạy được, nếu mấy app máy ảo update 🤣
agram3ooo
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@dlcr Giả lập đc
thực tế là chả ai nói "MAC ko chơi được game", ngta nói chính xác là "MAC ko phải để chơi game"
@zer0_7 Ừ game cũ lắm ý, tận tháng 10 2020 cơ 😆) https://store.steampowered.com/app/1086940/Baldurs_Gate_3/

Baldur's Gate 3 on Steam

Gather your party, and return to the Forgotten Realms in a tale of fellowship and betrayal, sacrifice and survival, and the lure of absolute power.
store.steampowered.com

Bớt lái đi bạn, mac vẫn đầy game chơi lại còn bảo không có 😃))
mantm
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@hoai_nam_1512 Chuẩn này :v làm việc là chính nhưng game thì vẫn chơi ổn =)) ngày làm vài trận dota :v
@hoai_nam_1512 bác lại cực kỳ sai rồi... khi rớt mạng.. e vẫn chơi đc game con rồng chạy trên chrome
@Chung Anh Company Hay. 😆)))))
0lympox
ĐẠI BÀNG
15 ngày
Giờ không còn chơi game nữa nhưng kết quả này thật ấn tượng 😁
SaiO
TÍCH CỰC
15 ngày
Bao giờ mới có các game đó để chơi vậy ?
ực ực ực
mong tinhte trên tay sớm
hahoha
ĐẠI BÀNG
15 ngày
1050ti yếu thế cơ ạ : /
chơi 900p mà chỉ ngang 100fps thôi á :/
tan9639
TÍCH CỰC
15 ngày
@hahoha Dota2 cấu hình càng ngày càng cao.
sozuoka
TÍCH CỰC
15 ngày
@hahoha 1050Ti chơi Dota 2 max settings 1080p tầm 70-90fps, con M1 này mức settings chưa rõ, res 900p, chơi ở demo mode có 110fps thì sao ăn được 1050Ti.
ituni
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@sozuoka Chuẩn, em thử test với demo mode xem FPS ntn cũng giật mình =)) Vào game mà được FPS thế thì =)))
@sozuoka chuẩn, low setting +chơi ở demo hero thì fps cao là đúng rồi, vô combat xả 1 đống skill thì ngỏm ngay
@hahoha Thực ra Dota2 là game ăn CPU nhiều hơn là GPU, có nhiều video test game rồi và chạy một số game ở Full HD thì không qua nổi 40fps. Nếu so với đồ họa tích hợp thì nó mạnh hơn nhưng so vga rời thì nó thua.Mà hiện tại đã là thời đại của 4k gaming rồi. Nên t nghĩ mac nó vẫn dành cho tập khách hàng như trước đây thôi hoặc game thì có cộng đồng mobile game chơi. Vậy nên việc mac đánh bại intel và amd ở mảng gaming như nhiều ông trong này đang hype thì t ko nghĩ nó sẽ xảy ra trong tương lai gần
Xúa nay nghe Air là yếu nhưng giờ đã khác
CpT
TÍCH CỰC
15 ngày
Cái unified memory này ko đùa đc
VUNV2019
ĐẠI BÀNG
15 ngày
Kéo lên 4k thì kết quả FPS được bao nhiêu nhỉ?
Air ko quạt mà còn được như này thì laptop Intel nóng mặt rồi
Carl
TÍCH CỰC
15 ngày
@minhquanptit Tuột huyết áp luôn ấy chứ.
@minhquanptit laptop intel cỡ 20 triệu trở lên nó ngon lắm bác ạ, còn mấy con lèo tèo thì so sánh làm gì. Ngon thì ngon thật đấy nhưng giá apple không bao giờ rẻ nên intel vẫn sống tốt với windows thôi.
@cuong199128 intel cỡ 20tr bị AMD nó bóp cái lòi họng luôn chứ sống tốt 😁
@galaxyangelzz Hiện tại vẫn tốt nhưng cứ 14++++ thì có khi đến lúc mình mua laptop mới chắc không còn Intel rồi
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019