MacBook Air giảm thời gian sử dụng pin khi duyệt web có flash

vuhai6
5/11/2010 1:49Phản hồi: 61
MacBook Air giảm thời gian sử dụng pin khi duyệt web có flash

Có lẽ bạn sẽ ngạc nhiên khi nghe nói Apple sẽ không cài sẵn Adobe Flash trên những máy Mac mới, mà Macbook Air 2010 là chiếc đầu tiên được áp dụng. Lí do được đưa ra là người dùng tự tải bản cập nhật flash mới nhất thẳng từ website Adobe sẽ tốt hơn. Tuy nhiên có lẽ tuổi thọ pin mới là lí do chính để Apple đưa ra quyết định này.

Theo kết quả thử nghiệm được thực hiện bởi Chris Foresman của Ars Technica, Macbook Air 2010 có thể hoạt động 6 tiếng liên tục khi lướt web bằng Safari, nhưng thời lượng sử dụng sẽ giảm xuống chỉ còn 4 tiếng sau khi bạn cài Adobe flash và cũng tải lại những trang web đó.

"Những quảng cáo flash kèm theo trên các website sử dụng CPU nhiều hơn cần thiết", Foresman cho biết. Nếu không có plugin flash được cài đặt, các trang web thường hiển thị các quảng cáo tĩnh thay vì flash. Chính việc Flash plugin phải render các quảng cáo liên tục đã sử dụng nhiều tài nguyên hơn và qua đó làm giảm thời lượng sử dụng pin của máy.

Với việc cài đặt Flash làm giảm đến 33% thời lượng pin trên Macbook Air, có thể hiểu tại sao Apple lại cự tuyệt flash trên các thiết bị của họ từ iPhone đến iPad. Họ đã đặt yếu tố pin lên hàng đầu.

Nguồn: appleinsider
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dnhdnh
TÍCH CỰC
13 năm
Windows cũng không cài sẵn flash. Không phải Apple độc quyền không chơi với Adobe nhé các bạn anti Táo định cmt.
futaro123
ĐẠI BÀNG
13 năm
Flash vẫn luôn là ác mộng của Mac devices!
Riêng gì Mac, thiết bị nào mà chả thế.
Càng ngày thì lại càng nhiều điều báo trước cái chết của Flash.
HTML 5: The End for Flash and Silverlight?
HTML5 cũng sẽ tốn pin hơn không có gì cả thôi, muốn không tốn pin thì đừng cài cái gì động đậy cả, còn không thì phải trả giá là thời lượng pin thôi.
Ix09
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cài Ads block là xong :|
Se7enkute
TÍCH CỰC
13 năm
ko cài sẵn là đúng rồi, vào web có vài cái flash mà giật đùng đùng + máy nóng ko chịu đc 😔(
xmensport
ĐẠI BÀNG
13 năm
=)).

Càng hiện đại thì càng hại điện. Add cho nhiều plugins, modules này nọ vào rồi hỏi tại sao pin em lại yếu. Windows cũng tương tự thôi. Mac air pin vậy cũng ổn rồi. Chạy Windows chắc dc tầm 2h, giỏi lắm 3h là die
Không thể không cài flash vào. Trên iPad thì phim youtube thành HTML5 còn trên Macbook Air mới thì không. Hiện mình thấy Macbook Air mới thực thi cực tốt các công việc hàng ngày của người dùng máy tính. Chưa thử các công cụ nặng hơn. Sẽ báo cáo với anh em tình hình của em nó sớm.
http://lifehacker.com/5674624/youtube5-converts-youtube-videos-to-html5-for-flash-avoidance-and-cpu-saving

trên safari anh vẫn có thể cài extensions youtube5 để coi youtube bằng HTML5.

Nếu các bạn không có safari mà vẫn muốn thử cảm giác HTML5 thì đây : http://www.youtube.com/html5 và Join the HTML5 Trial.

Mình vẫn luôn cảm thấy HTML5 kô nặng nề ỳ ạch như flash 😁
ngotuvan
ĐẠI BÀNG
13 năm
cài extension ClickToFlash nó cũng chuyển video youtube thành HTML5 đồng thời block flash luôn
jamesbon
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lâu nay hâm mộ bác hiệp mà nay bác phát biểu câu chán quá!

Các bác muốn sử dụng html5 trên youtube thì vào đây http://www.youtube.com/html5 rồi active HTML5 ở dòng cuối cùng nhé :|
😁
Mình dựa trên cái căn bản nhất.
Người dùng duyệt web đến trang có youtube nó hiện lên cái thiếu, bấm vào đó sẽ dẫn đến trang cài flash chứ không dẫn đến trang chỉnh HTML5 của Youtube.
Mình thấy máy nào chạy nhiều flash thì chả như thế
vào 24h coi tí tin tức mà giật cả mình
add-on FF nhiều khi thấy ko thể thiếu được
alexzai
TÍCH CỰC
13 năm
Thế Windows mà k cài flash thì có dc như macair k các bác. Còn chuyện apple cự tuyệt với flash trên iphone và ipad k hoàn toàn là vì vấn đề pin
pvtq9
TÍCH CỰC
13 năm
Iphone không có flash mà pin cũng yếu như vậy thì nếu có flash chắc chỉ còn phân nửa. Flash mình chỉ thấy có lợi cho mấy nhà quảng cáo thôi chứ đối với người dùng thì hại nhiều hơn lợi.
iPhone hao pin vì người dùng iPhone luôn lấy ra sử dụng mọi lúc mọi nơi. Chỉ cần rãnh tay 1 phút là ngay lập tức họ lấy iPhone ra vọc 😁

Smartphone nào mà không có vấn đề với thời lượng pin. iPhone pin 3 ngày hơn là chuyện bình thường :|
Nói chung vì Flash vừa dành cho quảng cáo , vừa dành cho Video nên người dùng buộc phải cài . Chứ em ngán Flash đến tận cổ 😔
có cách nào chỉ kích hoạt flash khi mình cần thiết ko các bác?
Firefox + addons "Stop Autoplay": https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/1765/

Khi muốn load cái flash nào thì kick vào 1 cái
pin tụt tận 33% thì chẳng nên sử dụng làm gì, pin j mà kém thế.
- Có 1 anti rồi.
- Theo đường lối đề ra, không đối thoại với anti
em cũng tắt hết flash đi khi duyệt web, khi nào cần thì mới mở, lướt web nhanh như gió
😁:D:D
thechau0101
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ừ đúng rồi, cài flash vào là pin giảm rất nhiều. Vào trang nào cũng thấy quảng cáo, hoa hết mắt 😔
thế còn mac pro sử dụng và k sử dụng flash thì sao nhỉ,có ai kiểm chứng chưa
xilun
ĐẠI BÀNG
13 năm
em đang xài con MAcbook Pro đời 471 đây, tình hình là lướt web có flash tầm 2h là hết pin, nếu ko flash cung đc 3h - 3h30 tùy mở nhiều tab hay ko
kekenano
TÍCH CỰC
13 năm
Anh em tinhte dạo này đoàn kết hơn rồi, đỡ chiến tranh thật là sung sướng. Nhưng nếu máy tính mà hok cài flash thì xem video như nào được nhỉ? dù sao Html5 vẫn chưa phủ sóng hết các web
herox9
ĐẠI BÀNG
13 năm
Haizz nói chung cũng cắt các thứ để quảng cáo lừa tình thôi. Vẫn thích Vaio Z nhất
mình cài ads block, chặn hết tất cả các quảng cáo luôn =)) tinh te mình cũng chặn quảng cáo nốt =))

vào youtube thì cũng ko còn dấu hiệu của gàu. và xem luôn = html 5, vừa đẹp, vừa hiện đại (vì khi full screen cái player nhìn giống của quicktime) ko lởm như cái flash. Máy chạy mát rượi hehe.

Máy em CPU chỉ 45ºC , ổ cứng chỉ 34ºC thôi nhá. Đố bác PC nào mát bằng khà khà . Chạm vào máy mà ko có cảm giác ấm ấm gì cả, cứ như ko bật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019