Macbook Air M1 và Macbook Pro M1 ăn đứt Macbook Intel Core I7 với card màn hình rời

mcjambi
10/5/2021 17:18Phản hồi: 306
Macbook Air M1 và Macbook Pro M1 ăn đứt Macbook Intel Core I7 với card màn hình rời
Hôm nay mình và cả nhóm làm một cái clip để test thử Macbook Air M1 và Macbook Pro M1 với chiếc Macbook Pro 15 inch 2017.
Tại sao chỉ test với Final Cut ProAdobe Premier Pro ? Vì nhóm của mình chỉ làm vài việc như:
  1. Lập trình Javascript, xài NodeJS
  2. Lập trình PHP, web app …
  3. Công việc nặng nhất là Render các clip do nhóm đóng
Đó là lý do bọn mình chỉ test 2 phần mềm đó. Hai phần mềm nặng nhất mà nhóm đang dùng.

Điểm qua cấu hình:
Macbook Air M1: CPU M1 với 4 nhân hiệu năng thấp và 4 nhân hiệu năng cao, 7 nhân đồ họa với 8Gb RAM và Ổ đĩa SSD 256G
Macbook Pro M1: CPU M1 với 4 nhân hiệu năng thấp và 4 nhân hiệu năng cao, 8 nhân đồ họa với 8Gb RAM và Ổ đĩa SSD 256G
Macbook Pro 15inch 2017 với CPU Intel i7 (i7-7700HQ) 4 nhân, 8 luồng Turbo 3.8Ghz, RAM 16Gb và SSD cũng 256G, lại có thêm card màn hình rời Radeon Pro 555 2Gb

Khi render, để công bằng lại về số RAM hơn hẳn, mình có bật quay màn hình để cho bớt số RAM trên con Macbook Intel. Nhưng cho dù có không bật thì I7 vẫn thua trắng so với M1, vì bọn mình đã nghịch thử rất nhiều lần với nhau.

Apple M1, xung nhịp thấp hơn Intel Core I7, RAM ít hơn, ăn điện ít hơn.

Cảm ơn Apple M1 vì đã cho chúng ta thấy Intel chẳng tuổi gì cho dù hơn RAM, hơn xung nhịp 😁 Và nếu bạn nào còn đang lăn tăn và cần thêm thông tin nữa, bên mình sẽ thử luôn trên con M1 cho các bạn xem.

Vâng, tối ưu cả thập kỷ mà để thua thằng M1 ra đời đầu :D

Xem clip mình test cùng mọi người ở đây:
306 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sniper9X
ĐẠI BÀNG
3 năm
thật sự vượt trội vậy hở bạn.
havotour
ĐẠI BÀNG
3 năm
@-U-N-I-T-E-D- Mình cũng thấy buồn cười, nếu so sánh thì sao ko so bản 2020 intel i7 với M1 mà lại là bản 2017? Có thể Intel vẫn sẽ thua nhưng ít ra khách quan hơn.

Kiểu như so sánh MBP 2019 với 2015 thì tất nhiên 2015 ngửi khói rồi, có buff 32 GB thua vẫn thua thôi.
@thuong0909 bạn đang dựng bằng Premier hả bạn? con M1 này nó ăn so với chip trên laptop thôi, so sánh với chip trên PC thì mình nghĩ nó không hơn được, khả năng bạn thấy sự khác biệt của i7 8700 với con m1 này là không lớn, thêm nữa nó có vấn đề tương thích phần cứng ngoại vi, mình nghĩ giờ chưa phải là lúc nên chuyển hẳn sang M1.
Truong.ld
TÍCH CỰC
3 năm
@-U-N-I-T-E-D- Đúng, mấy thành phần cuồng dâm ấy mà nói làm gì
lion5893
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Sniper9X Cho mình hỏi là mua con macbook pro intel core i7 2020 16gb/512gb 99% (giá 23tr5) hay macbook air m1 16gb/256gb 2020 hơn nhỉ, M1 có khỏe hơn không, mà con kia là bản pro và tận core i7 lận.
Góp ý là bạn có thêm phần kết luận và so sánh thông số rõ hơn.
@Hạt mè bé xíu thớt đang câu view youtube mà 😃
u11dead
TÍCH CỰC
3 năm
cứ khoe chip khỏe xong thực tế máy đang lỗi ào ào, các thành viên lỡ mua thì kêu ào ào trên group
Nói chung đời 1 thì k nên mua. Đời 2-3 thì mua là chuẩn nhất.

PS: trước khi xuống tiền món gì mình phải tìm hiểu review của người đi trước để chốt. Nhận xét mấy cái đúng thì các con giời nâng bi apple chửi mình k có tiền mua lại đi anti. Sao ở đời lắm ông nhõi con cuồng thế không biết. Để tránh bị chửi và đang có nhu cầu đổi desktop thì mình đã chốt con mini m1.
u11dead
TÍCH CỰC
3 năm
@u11dead Để không bị nhận xét là phán cho oai với anti thì chốt lại em đã xúc con mini m1 để dùng desktop vì lượng sử dụng desktop nhiều hơn là macbook (macbook chỉ dùng nhẹ khi di chuyển nên k cần cấu hình cao)
Nhận xét qua 1-2 hôm mới chỉ setup với cop dữ liệu sang thì :
- máy mát
- loa tích hợp hơi nhỏ
- Mấy lần nâng cấp os bị nháy màn (cứ tưởng lỗi phần cứng/phần mềm luôn hóa ra 1 lúc lại hết)
- Các app adobe thì vẫn chưa sử dụng vì chưa chuyển dữ liệu xong nên chưa có nhận xét về hiệu năng lẫn tình trạng lỗi.
- ssd thì mới cài được 20gb ứng dụng nó đã bào mất 300gb rồi
u11dead
TÍCH CỰC
3 năm
@longku25 thế chú em có cần anh chụp nốt cho những đồ gì apple a đang có không nào? Để cho chú vừa lòng, im miệng và bỏ suy nghĩ loser đi.
longku25
TÍCH CỰC
3 năm
Nói lắm thế đã dùng m1 chưa??? Hay cứ khoe mẽ thế??? Dùng rồi thì đánh giá rồi chê cho chuẩn. Còn đồ apple khác thì đây ko thiếu đồ gì. Khoe làm cl gì thế. Chưa chắc ô hơn tuổi tôi đâu mà chú em với anh nhé.
u11dead
TÍCH CỰC
3 năm
@longku25 Loại trẩu như chú có 70 tuổi thì cái tầm suy nghĩ của bản thân nó vẫn cứ lom dom và không được ai tôn trọng đâu.
Đã dùng. Render mạnh thật, máy rất mát, nhưng vẫn có sự chưa nuột nà 100% như chip intel về các ứng dụng, crash thì chưa gặp.
Thế nhé. Chú em lần sau bỏ cái tính nghĩ lom dom và cho rằng ai cũng lom dom như chú đi.
vesviet
ĐẠI BÀNG
3 năm
đem con Chip 2017 so sánh với con 2021 mà cũng lên tiếng được,
nhận tiện cho hỏi con M1 Pro code Magento 2 thế nào bác, thank
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@nmduc1409 Nếu bạn không quan tâm kết luận cá nhân của họ thì đừng tranh luận, vì cái người ta đang chỉ trích là "Kết luận cá nhân của họ". Vậy nhé
AyBee
TÍCH CỰC
3 năm
@vesviet là cái bài review ấy bác. 1 là PR, 2 là bị ngu mới so sánh cái kiểu đấy.
vesviet
ĐẠI BÀNG
3 năm
@A.Q chính truyện ah, 99,99% là vế đầu
thuong91
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cứ mua và xài rất ngon. Mình xài ít, 1 tuần mới sạc một lần, không quan tâm nhiều đến cấu hình máy.
vinhsg
ĐẠI BÀNG
3 năm
Intel ngủ lâu quá rồi, giờ không lại AMD, M1 cũng thua nốt, hút máu cho cố, làm ăn như shit
@Dr.Son Nhưng mà không cài được windows 10 bản full 64bit. Thôi cứ chơi tạm con mac intel , đợi khi nào windows đầy đủ cũng sài được chip apple rồi thì update. Maqjc rù không mấy khi sài windows nhưng cũng có lúc không có rất là phiền.
Phannam 91
ĐẠI BÀNG
3 năm
tương lai ARM ngày tàn windows và intel đã đến
Jayce Bui
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhimret Nói như bạn thì đưa ra ví dụ không hợp lý lắm. Vì Apple nó là công ty thiết kế chứ k phải công ty gia công. Anh đặt người ta làm ở đâu thì cũng phải tuân thủ theo quy tắc và môi trường làm việc ở đó. Nên là Apple cũng chẳng cần nên can thiệp làm gì trừ khi họ tự gia công phần cứng và tự cung cấp phần mềm cho những bên liên quan. Thứ hai nữa là để tối ưu lợi nhuận thì người ta cần cắt giảm chi phí. Một máy tính WinXP rẻ và vừa đủ chạy ứng dụng thì chả phải bỏ ra gấp 4-5 lần để mua con Mac làm gì trong khi sản lượng thì vẫn tương đương.
@Phannam 91 Render đc 3 cái clip nói ngày tàn, tàn thuốc lá à.
@vtsn4 Mấy con m1 khỏi cài windows luôn. Toàn phải sài win arm rút gọn không sài được phần mềm 64bit
Nhìn con Air không kém con Pro mà thậm chí còn hơn hahaha
@Bảo Phước vn Bạn sài rồi có thấy ram hay nhảy quá 8gb không ? Cũng lăn tăn vụ ram ghê. Máy chỉ có $900 mà thêm ram tận $180 nữa
@tranquan1988 mình không để ý lắm. này mình mới mở 1 tap Safari nè
dùng safari nó hay báo thiếu bộ nhớ nhưng mình biết đó là do safari nó viết phần mềm làm sao đó...
Ảnh chụp Màn hình 2021-05-11 lúc 2.34.40 CH.jpg
sài 8gb Ram về lâu dài không ổn vì mình không thể nâng nó lên như mấy dòng Mac trước nên có chơi thì chơi trừ hao lên 16gb luôn
infogated
TÍCH CỰC
3 năm
@eros_hab sáng hơn là để trong dk as mạnh thì dùng chứ bình thường nó cũng ngang air thôi bạn
Clip so sánh như sao trời trên youtube rồi. So hoài chi nữa 😆
Cơ bản là m1 gần như ngang cơ mbp i9. App nào tối ưu thì nhanh hơn cả i9.
Nói hoài mệt
@Dr.Son i9 trên MacBook Pro 16" cuối năm 2019 - i9 đời thứ 9
còn M1 ra mắt cuối năm 2020
@nightwish47 CPU thì không bàn rồi. CPU bên intel bị thọt suốt mà.
Cái quan trọng khi ngta chọn bản 16” thì là VGA. VGA ngoài có vram riêng bro ơi.
Nên gánh màn hình ngoài vs đa tác vụ thì con M1 vẫn không bằng dc.
vâng cái macbook i9 đấy bị bóp hiệu năng do tản nhiệt quá cùi mà đi so với m1 thì quá là "Stupid"
hihi
sao bài viết cay cú thể nhỉ. Intel làm gì các bạn hả 😁
@infogated Macbook không có tùy chọn Intel đời 11
Hihi cũng có lý à nha.
@infogated Vậy mới có lý hơn
infogated
TÍCH CỰC
3 năm
@gunnyonline có đời 10 thì phải đúng ko bác ^^
gửi clip để câu view youtube chứ ko thấy nội dung ghi ra cho anh em tinhte cmt.
Truong.ld
TÍCH CỰC
3 năm
@PhanDat123BL Thế nên xem cmt trước chứ xem làm gì để thành phần câu view ko não lại có cơ hội kiếm tiền
Radeon Pro 555 2Gb vcd test
htux
CAO CẤP
3 năm
tiến trình 14nm+++++++++ tối ưu suốt 7 năm, để cho thằng Ryzen, rồi cả M1 mới ra nó cũng vả đc . Intel giờ như đbrr
@htux Quan trọng là intel có nhà máy sản xuất, dây chuyền vẫn chạy ngon nên cứ bảo thủ không chịu thay đổi. Tiến trình mới thì lại phải mua máy mới, rồi tỷ lệ sp không đạt cao,..
Tóm lại tất cả là do lợi ích kinh tế, làm ra bao nhiêu vẫn bán hết sạch cơ mà.
@htux E nghĩ Intel dấu bài thôi. Chứ thật thì vài 3 năm nữa chỉ là ký ức
superboyvc
TÍCH CỰC
3 năm
Và bài này lên trang chủ ạ? Mod duyệt bài kiểu gì vậy?
unwrittlaw
TÍCH CỰC
3 năm
@superboyvc để gây war, chửi nhau, tăng tương tác chứ sao.
hoang559
TÍCH CỰC
3 năm
@superboyvc iTinhte mà, cơ mà tiêu đề gây war quá🤥
laiviet
TÍCH CỰC
3 năm
@superboyvc iHiep mà :v
cuonguot9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@superboyvc Nó nghĩ nó mua dc Macbook nó lên khoe ấy mà , tưởng là to tát thần thánh lắm
Truong.ld
TÍCH CỰC
3 năm
@superboyvc Isheep cu hiệp là đấng mà
Chuyển sang mac có ..... dc phần mềm k. Nếu k mình lại dùn win
@Invisible guy Sau khi cài win trên mac có chạy nhanh dc k. Hay lại như rùa bò
@nguyenvietthe ko xem video sao hay không hiểu tiếng Anh
@Invisible guy K hiểu tiếng anh
@nguyenvietthe miễn bình luận
Cảm thấy tổn thương
có vài điểm có vẻ bác đang bỏ qua và nhầm lẫn

- Đầu tiền là tốc độ khởi động , tốc độ khởi động nó phụ thuộc nhiều vào số lượng và khối lượng các file, các login item của tuỳ user set. cái này cũng k phụ thuộc vào cpu mà phụ thuộc vào tốc độ ổ cứng nhiều. Tuy nhiên nhiều trường hợp ổ nvme khởi động còn thua cả ssd sata3 . nó k nói lên gì cả.

-Thứ 2 , bác nghĩ là con 15 2017 của bác mạnh, 5 6 năm trc thì nó mạnh, còn thời điểm hiện tại intel chuyển mình thì cái con cpu i7 7700HQ của bác chạy có khi chỉ bằng 1 con core i3 gen mới. Con 555 của bác thì siêu yếu, nó chỉ mạnh ngang con mx250, may ra thì bằng con 1030 😆

-Thứ 3 , chip m1 đúng là rất mạnh, điểm mạnh về render này không cần bác phải chứng minh nữa mà rất nhiều kênh làm rồi. E hi vọng bác làm thêm so sánh về compile code hay build app android ở local trên chính con mac thì hay hơn.
infogated
TÍCH CỰC
3 năm
@tobe2405 bạn này nói chuẩn, đáng lẽ phải so với i7 đời 11 mới hợp lý, ngoài ra ssd cũng là một sự khác biệt, ssd của năm 2021 với tốc độ đọc nghỉ cao hơn rất nhiều so với ssd của năm 2017
htux
CAO CẤP
3 năm
@tobe2405 boot chậm là do SSD đã encrypt full data, khi mới bắt đầu boot lên phải mất thời gian decrypt lại. khi làm việc xong thì cứ gập máy lại ko cần shutdown gì hết, lần sau bật lên nó mở lại tức thì. Còn cái độ súc vật của nhà intel thì, con i3 gen mới đó thực ra nó chính là con i7 ngày xưa rename lại thôi, còn mấy con i5 i7 i9 mới thì tiến trình cũ, tăng xung nên nóng và hao điện thôi 😃
@htux với mac nếu dùng file vault thì khi login vào user mới bắt đầu decrypt
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết dùng từ ngữ kiểu gây war (với ae đang dùng intel) mà cũng lên trang nhất @@
Truong.ld
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhtuttm Vào cái động cuồng apple thì được đẩy lên thôi chứ cần gì não
mấy ông cứ kêu gào sao mang con chip intel 2017 so với con chip 2021 =))
kể cả có nhét đc con intel mới nhất vào thì sao? 3 năm nay intel nó cũng chỉ thêm mấy dấu "+" thôi chứ có hơn gì đâu
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@thealley So sánh ngu còn dẫy 😆) i7 11th cả gpu lẫn cpu đều sấp xỉ M1 (igpu intel yếu hơn 20% nhưng mà nó tương thích app tốt hơn nên cho là sấp xỉ đi)
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@vqt907 Vậy giờ m chịu lấy bà già ko? Khi xa thế hệ.
@vqt907 đúng 3 năm sau intel thêm dấu + nhưng là 10nm+++++ hoặc 7nm++
Truong.ld
TÍCH CỰC
3 năm
@vunh94 Haha, kiểu chơi gái gái trẻ rồi chê gái già thôi,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119