MacBook Pro 2012 (retina) sắp tới sẽ không còn được hỗ trợ sửa chữa phần cứng
Mikeknowsme
một tháng trướcBình luận: 116Lượt xem: 5.279
Vào ngày 30/6 tới Apple sẽ chính thức liệt MacBook Pro mid 2012 (bản retina đầu tiên) vào danh sách các thiết bị đã cũ. Như vậy là kết thúc 8 năm vòng đời của một chiếc máy.
Qua đó Apple sẽ không nhận hỗ trợ sửa chữa phần cứng sản phẩm này nữa (không ngoại lệ luôn).
Trừ khi người dùng có thể tự sửa chữa hoặc đi sửa ở các bên thứ ba mà thôi, hiện tại MacBook Pro mid 2012 vẫn được hỗ trợ phần mềm macOS mới từ Apple nên trên lý thuyết nó vẫn sử dụng tốt.
sửa bài lại kìa mod, trên 2012 dưới 2020
8 năm mới bị liệt vào thiết bị cũ, khoảng thời gian được support lâu dữ 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@buihai83 Mình có con 2012 ở nhà, nên cũng biết giá. Bạn đang so linh kiện mới với giá máy cũ, vậy là ko công bằng rồi.

Mà máy ở FPT có thấy đợt nào dưới 33 34 tr đâu nhỉ? Đang so với giá cửa hàng ngoài à?

Như ở trên, con HP của mình bán mới hơn 12tr thôi, màn hình hết 5tr chưa VAT (sẽ thu thêm vat nữa). Xét ra thì cũng bình thường, apple đâu có làm quá lố, nhỉ?
@buihai83 Giá chuẩn rồi. MBP đời 2017 bị chảy cao su viền màn hình đi thẳng vào Apple store là 460 euro
@namwest Chả hiểu so ở đâu nhưng nếu bảo giá linh kiện Apple bình thường thì thế giới toàn người giàu à =)) Apple bảo rẻ không thằng nào dám nhận đắt, chỉ đơn giản vậy thôi.

Mà tất nhiên phải so trên giá máy cũ/giá thị trường, chứ máy mới ai đem đi thay màn hình làm gì 😆 Và phải so như thế thì mới tính ra được bài toán kinh tế là nên thay để dùng tiếp hay mà bán linh kiện

Ví dụ như màn hình đt Samsung, chết màn thì bán xác chứ thay màn xong hết luôn giá trị con máy (con máy bán đc 5 triệu, thay màn hết 3 triệu). Chứ nếu đem ra so giá mới thì lại rẻ, thay hết 3 triệu, giá siêu thị vẫn >10 triệu.
@buihai83 Mình thấy bài tính của bạn cũng được, nhưng nếu là mình thì sẽ không chọn.

Giàu hay ko chắc bạn đang nghĩ trên số tiền ban đầu bỏ ra chứ chưa nghĩ tới bỏ ra khoảng tiền đó thì đem lại được gì. Tất nhiên nếu bạn ko biết nó có thể đem lại cho bạn những gì thì tốt nhất là không mua, nhưng ko có nghĩa là nó vô lý.

Thêm nữa, bạn so sánh giá linh kiện mới, với máy cũ, có vẻ hợp lý, nhưng nếu đã so sánh như vậy thì mình cũng đã dẫn trường hợp riêng của mình (là con máy HP). Tỉ lệ giá trị linh kiện/cả máy giống nhau chứ ko khác biệt nhiều.

Nếu bạn lấy ví dụ samsung (tiếc là điện thoại), thì kiếm 1 con Laptop nào cũng samsung được khoảng 4 - 5 năm rồi đem đi thay thế rồi hỏi giá màn hình chính hãng xem sao. Ở đây điện thoại và laptop ko giống nhau dẫn tới ko có giá trị.

Mình đồng ý phải so sánh mới biết có nên thay hay mua mới. Đấy là quyền quyết định của bạn rồi. Như mình, MBP 2012 vẫn đang chạy ngon lành, mỗi tháng kiếm được cho mình = 1,5 đến 2 lần giá trị của nó (khoảng 20tr). Nếu xui mà hư màn hình rồi cho mình lựa chọn:
- mua mới (2019 để đỡ lỗi bàn phím) khoảng 35 củ cho bản cấu hình thấp nhất
- hay thay màn hình chính hãng mới tinh khoảng 10 củ (chắc vậy, mình ko hỏi nên ko biết giá chính xác) thì việc gì phải mua mới? Update nhẹ là em này vẫn đang chạy được Catalina mới nhất luôn.

Vài lời với bạn vậy thôi, có thể nó không phù hợp với bạn nhưng với nhiều người vẫn OK. Ý mình chỉ vậy 😁
Biết khi nào có dc e nó????
@vqt907 yếu hơn rất nhiều, đang có 1 con 2012 và 1 con 2017 đây.
@vqt907 Mới mở file RAW 6D chưa kịp edit đã lag tung đít, nóng vcl 😂
@nightwish47 Cũng đúng, nhưng thường thì nên để 70% rồi hẵng thay cho tiết kiệm, 😆, với cả xài mac được cái cắm điện thoải mái nên pin cũng không để ý lắm, được cái mình không có việc phải xài một cách di động nên cũng đỡ, 😃
@nightwish47 không liên quan nhưng mà cám ơn bác đã đưa em lên đôi cánh đại bàng nha, mãi mới nở nổi, haha
Huhu, vậy là em sắp.bị liệt 😃
Tội cho người dùng cuối
@phucprolangtu Tội mấy ông mua hàng cũ thôi bác 😆)
@phucprolangtu windows có máy nào ra năm 2012 còn đem vô hãng sửa không bạn ?
@hp2013 bác nói thế là sai rồi, windows đâu phải là máy tính đâu bác. Nó chỉ là 1 hệ điều hành mà thôi
@phucprolangtu Hỗ trợ như Apple mà kêu tội =))) Tội thì đi mà xài mấy hãng Acer với lại Déll ấy
8 năm cho 2 chiếc laptop. Yên nghỉ được rồi nhé huyền thoại 😃
Đây vẫn là con macbook ngon nhất mình từng sử dụng.
@PhungChiNguyen màn hình to là do viền mỏng đi thôi mà, kích thước vật lý tăng có chút xíu không đáng kể đâu bạn ui. Trước khi chuyển qua Mac mình dùng Asus Zenbook, công bằng mà nói thì Mac nó chắc chắn hơn nhiều ấy. Tất nhiên là không thể chắc chắn theo nghĩa quăng quật như mấy dòng lenovo được, dùng cẩn thận chút thì nó bền hơn laptop hãng khác :v
@vqt907 cái hãng đó uy tín không bạn ui...riêng cái khoản củ sạc và dây sạc mình rất ngại đồ 3rd party...ngày trước có chập 1 lần do dùng sạc hãng khác cho Iphone @@
@LuisYuri GaN là tên công nghệ chứ k phải tên hãng, củ sạc dùng cái này có kích thước chỉ bằng 1/2 đến 1/3 củ sạc cùng công suất, các hãng đều có củ sạc GaN nhưng đắt hơn dòng thường, mình đang dùng con baseus gan 65w, thấy review nc ngoài mổ xẻ ra phần tích cũng ổn, nhiều cổng nhiều chuẩn sạc nên sạc cả macbook iphone android cùng lúc đc, sạc ip cũng k thấy loạn cảm ứng, lâu dài thì chưa rõ 😁 nếu bạn muốn yên tâm thì chọn anker, đấy là hãng sạc thứ 3 duy nhất đc apple cho lên store của nó
@vqt907 e nhớ k nhầm thì còn hãng belkin nữa bsac ạ
Vẫn đang lv hàng ngày bằng em nó
hư bỏ luôn 😆 mua mới tăng doanh thu 😃)
@shinnosuke9999 Muốn kích người dùng mua 16” mới thôi đó mà. Con này bộ khung này nọ y chang con 2015, cho dù không còn main, chip nhưng ba cái như pin, bàn phím, khung vỏ, màn hình thiểu cha gì. Tụi gia công nó còn khoái nữa, khấu hao hết rồi. 1 chiêu bản bựa của Apple, nhưng công bằng phải nói thêm là Apple hỗ trợ vậy cũng là lâu hơn nhiều thằng =]]
Con này giờ giá bao nhiêu vậy nhỉ?
@N2X nó có nhiều cấu hình mà.
@vietxuan995 tùy theo cấu hình từng con. con mc976 (core 7 2.6HZ, RAM 16GB. 512GB SSD, màn hình mới đét) của mình chắc vẫn được 15 củ.
@hungtomtest 15 củ mua được 2014 cấu hình đó rồi bác.....
@vola3075627 Màn retina 5 triệu thì không có đâu bro
Thế con 2015 mình dùng thêm 3 năm nữa cũng được 😆)))))
@crazysexycool1981 😆 thì theo nhu cầu thôi, cần thì cứ mua.
@bomduc Mấy chục củ, bỏ ra cũng sót dữ lắm 😭
@crazysexycool1981 nên mua imac 2011 k anh trai?
@Tuấn Linh007 A chưa xài iMac bao giờ nên ko có ý kiến 😄
Thế mấy con dùng chip bảo mật ko cho bên thứ 3 sửa chữa vài năm nữa thì làm sao
@lovefit4ever Còn định dùng thêm mấy năm nữa bác 😆 nó k support nữa chứ có phải vứt đi đâu mà cứ như kiểu hết 8 năm vứt con máy đi ko bằng 😃)
@lovefit4ever 8 năm? lạy luôn.....dùng 2 năm chán chết mịa mà nói dùng 8 năm cho đáng đồng tiền. Mỗi tháng nhín ra 500k -1tr thì 2 năm có máy mới xài hoài.
@GigoloXXX Dùng con macbook max option giá chắc cũng ko rẻ nhỉ
@lovefit4ever Max option là dành cho mấy đứa có bố làm to, mình để dành từng đồng thì mua cấu hình cơ bản thôi
Vẫn ngon lém! Tiền nào của ấy. Pin vẫn nguyên ngày với tác vụ đơn giản web, Remote sẻver + querry sql bla blo.
@huynguyen201289 chắc chắn là chai nhưng mức độ ít hay nhiều thôi.
@mr.sonva muốn thay máy mà không lỡ để em nó ra đi.
@ironkend oh, em ko nhìn kỹ, thế thì nó ko phải retina đúng ko bác
@taudayma chuẩn rồi bác à
Vẫn đang dùng em này, bền lắm ấy. Nâng ram lên max 16GB, SSD 1TB vẫn dùng ngon lành ngoại trừ pin có hiện tượng chai rồi. Còn anh em nào dùng em nó không 😁
@tavietlinh E đanv dùng đây. Mà nâng ram lên kiểu gì bác?
@Etou_Akira Bản của e là MD101, ko bít có giống của bác ko
@tavietlinh mình vẫn đang dùng, và đã thay pin :v
@maxsaigon Máy em báo còn 75% 😆 cần thay chưa bác nhỉ 😃) tại đi làm cắm nguồn suốt nên ko care lắm 😁
ồ mình nằm trong số này.
ko biết dòng khác có bị dò điện khi cắm sạc ko chứ con Mac pro 12 của ông anh mình cứ đặt tay gần touchpad là bị tê tê lúc vừa sạc vừa dùng.
@toilatoi199x vỏ kim loại đa số đều bị, con 2011 mình đang dùng cũng bị
@toilatoi199x đi dép hoặc lót thảm dưới chân là được
@darklight_vtp vỏ full kim loại thế bị tê vùng kê tay thì dùng thế nào được nhỉ?
lí do XPS vẫn trung thành với mặt Carbon Fiber dù bẩn à
@vanlinh2905 nó bị tê ở các điểm nối, nép và các góc, đôi khi cũng thốn lắm bác, phải cẩn thận 😂
8 năm cũng lâu rồi. Nâng cấp máy mới cũng vừa rồi.
Welcome to hell
Con này bị bệnh bong coat màn hình, mình đổi 1 lần. Sạc công suất ko đủ kéo đồ họa với hơi nóng. Còn lại good. Xài đó giờ vẫn chỉnh ảnh, dựng clip phà phà.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019