MacBook Pro chạy chip M4 sẽ được ra mắt vào cuối năm nay?

Anh Tú.
18/6/2024 19:52Phản hồi: 70
MacBook Pro chạy chip M4 sẽ được ra mắt vào cuối năm nay?
Như anh em cũng đã biết thì hiện tại thiết bị đầu tiên và duy nhất của Apple chạy chip M4iPad Pro thế hệ mới nhất, trước cả MacBook Pro. Theo chuyên gia phân tích Ross Young, dòng MacBook Pro được trang bị chip M4 dự kiến sẽ ra mắt vào quý cuối năm nay. Thông tin này dựa trên việc các tấm nền màn hình cho MacBook Pro 14 inch và 16 inch sẽ bắt đầu được chuyển đi vào quý 3 năm 2024.

Xếp hạng điểm Geekbench của tất cả con chip Apple Silicon từ trước đến nay

Điểm số trên những con chip vẫn luôn là cái mà mình thấy nhiều anh em khi lựa chọn máy tính rất quan tâm, ở giai đoạn M3 Series của Apple ra mắt thì mình càng thấy nhiều người quan tâm hơn nữa. Dưới đây mình sẽ thống kê điểm đơn nhân và đa nhân tất…
tinhte.vn

Như đã đề cập, chip M4 hiện tại chỉ mới xuất hiện trên iPad Pro và nhiều người dùng cũng mong đợi là Apple sẽ trang bị con chip này trên nhiều thiết bị hơn, đặc biệt là những chiếc máy Mac. Theo Mark Gurman từ Bloomberg, Apple sẽ làm mới dòng MacBook Pro và Mac mini trong năm nay, mình thì hóng Mac Mini và iMac M4 nhất vì 2 dòng này thường sẽ có giá bán dễ tiếp cận hơn.

IMG-0147.webp

MacBook Pro 14 inch cơ bản dự kiến sẽ sử dụng chip M4 (không biết mấy GB RAM, 8GB nữa chắc…), và các phiên bản 14 inch (pro hơn) và 16 inch sẽ được trang bị chip M4 Pro và M4 Max. Mac mini cũng sẽ có các tùy chọn chip M4 và M4 Pro. Các dòng MacBook Air, Mac Studio và Mac Pro sẽ chưa được nâng cấp lên chip M4 cho đến năm 2025, và chưa rõ khi nào iMac sẽ được cập nhật chip mới này, iMac là thiết bị có vẻ im hơi lặng tiếng nhất trong các tin đồn, hiện tại iMac mới nhất chạy con chip M3.

Nói thêm 1 chút về chip M4 của Apple, nó được xây dựng trên tiến trình 3 nanomet, công nghệ mà Apple lần đầu giới thiệu trên dòng M3 và tiếp tục phát triển trên M4 như hiện tại. Ngoài ra, nó cũng được cho là sẽ hỗ trợ AI tốt hơn những chip đời trước. Trong các bài kiểm tra hiệu năng Geekbench 6, chip M4 cho thấy tốc độ nhanh hơn tới 25% so với chip M3 ở hiệu năng đa nhân, vì vậy chúng ta có thể kỳ vọng nhiều hơn vào sức mạnh của M4 Pro và M4 Max.

Ngoài chip M4, các mẫu MacBook Pro sắp tới dự kiến sẽ không có nhiều thay đổi đáng kể về tính năng. Apple đang phát triển công nghệ màn hình OLED cho MacBook Pro, nhưng theo những nguồn tin gần đây cho biết là OLED cho MacBook Pro sẽ không ra mắt sớm hơn năm 2026.

So sánh thông số chi tiết iMac 24 inch M1 và iMac 24 inch M3

Hôm trước mình có làm những bài so sánh thông số của những chiếc MacBook và chip Apple Silicon rồi, hôm nay mình muốn gửi tới anh em một bài so sánh thông số của một sản phẩm ít được quan tâm hơn. Bảng thông số dưới đây sẽ là về 2 sản phẩm iMac 24…
tinhte.vn

Twitter
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong Macbook Pro M4 sẽ có Face ID, để cho mấy con Fake Face ID bên Laptop Win biết mặt
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Mình dùng M2 16 inch bị chóng mặt. Anh em có bị ko? Trước đó dùng con 15 intel và 13 m1 ko sao
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
20 ngày
@ZeroXHunter86 Mình dùng các máy khác ko bị. Chỉ dùng con này bị thôi
@phungnquoc Vậy chắc ko hợp rồi bạn đành bỏ thôi.
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@ZeroXHunter86 chắc đợi M4 thôi
mình vẫn dùng cái M2 pro 14 inch, đã chuẩn bị ra tới M4 rồi😓
@Nhâmdần Ngựahoang M4 sẽ build hướng nhiều tới tối ưu tác vụ AI, các máy trước M4 sẽ ko xử lý AI ngon bằng
Hữu Ysac
ĐẠI BÀNG
24 ngày
M3 rồi M4 về sau là Mn... tất nhiên rồi
ken1435
TÍCH CỰC
24 ngày
Ước nâng cấp ram mà giá không đổi có được không
heeshun
TÍCH CỰC
24 ngày
@ken1435 Thì pro M3 được nâng ram mà giá không đổi rồi đó bác, 16->18GB vẫn 2k$.
Cái quan trọng cần Apple làm là tất cả phiên bản Base đều có Ram 16 và Ssd 512 chứ ko cần ra M4 đâu trong khi M3 còn quá mạnh.
@dra.long10 Tệp khách hàng bạn nói không ai dở hơi đi bỏ tiền ra mua chip Apple M4 nhé, họ mua một sản phẩm máy rẻ hơn rất rất nhiều lần. Chú ý chúng ta đang nói câu chuyện chịp M4 Apple vừa ra mắt nha.
@Tweener Lob ngta đâu có quan tâm chip M mấy làm cái gì? Họ chỉ cần biết là cái máy đó là đời mới nhất và hỗ trợ tốt công việc của họ thôi oker?
@dra.long10 Haha người mà biết máy đó đời mới nhất, giá cao nhất thì ko chỉ dùng cho việc giản đơn xem Profit & Loss như bạn nói đâu.
@Tweener Lob chú em ra tgdđ hay fpt xem nó trưng bày máy đời nào? nói chuyện ko có xíu tư duy nào luôn, á đìu
hnacuddn
ĐẠI BÀNG
24 ngày
ra đi để còn mua m2-m3 cho rẻ
Con M1 pro của mình vẫn nhanh và mạnh. Tính ra là chưa có lý do gì để mình nâng cấp luôn ấy
@duythanh90 Thì thật ra nó ngon quá rồi mà lại ko có đối thủ nên cuộc đua nó nhàm chán.
Năm nay có AI rồi nên sẽ hấp dẫn hơn nhiều ở M4 trở về sau.
AE Macbook chạy theo mệt xỉu. ^^! Mà cái Ram bản Base ít quá
Có ai như tui vẫn xài Mbook Pro 2019 i7 để dựng phim khum, công nghệ cập nhật chóng mặt quá @@
Chip M giờ đã mờ nhạt dần 😄
@noctunalguy à, chắc Exynos nhà mày
@QuanLyNhaNghi nó có nói gì exynos đâu ba?
@tiendatmagic chứ còn chip gì nữa? ko lẽ mediatek hả?
@dra.long10 liên quan gì?
2024 8GB ram 😆)
@MeoMao121 Ssd 256 dm nó thiệt
@MeoMao121 m ngáo hả? vẫn có bản ram 64gb đấy qtrong là mầy có đủ tiền để mua hay ko
PRO M1 vẫn ngon chán hả mấy bác ?
@D@t21 Ngon 😆) Chơi mấy game cơ bản lướt web 20 tab ầm ầm 😃))
Mac M3 vẫn đang còn quá mạnh
grenade87
ĐẠI BÀNG
24 ngày
vẫn dùng air M1 mà sắp ra đến M4 rồi
làm cho em pro mỏng xuống nữa mới đẹp
M1 vẫn đang đè đầu cưỡi cổ mấy con máy win thì ra M4 chỉ cho mục đích vui là chính

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019