Macbook Pro: Quạt tản nhiệt kêu to, có cách nào khắc phục?

macmacmac
27/6/2011 14:5Phản hồi: 2
Chào cả nhà,

Em có con Macbook Pro đời cuối 2008 (đầu của Unibody) dùng mấy năm nay không sao, hôm qua xấu giời tự nhiên một bên quạt tản nhiệt (bên trái) lăn ra kêu lạch cạch liên hồi. Lúc đầu thì nhỏ nhưng sau to dần và không ngừng lại, đến mức em phải cho nó nghỉ phép tạm thời. Em đã mở nắp ra lau bụi và kiểm tra, quay thử cánh quạt vẫn không thấy có vấn đề gì nhưng lắp vào lại kêu to. Em chưa dám can thiệp gì nhiều hơn cả.

Các bác các bạn có ai có kinh nghiệm trong vụ này không ạ? Liệu có phải quạt xài lâu ngày bị rơ và phải thay? Nếu thay thì liệu có cửa hàng nào ở HN hay SG nhập loại quạt này và thay không các bác nhỉ? Nếu ko thay thì liệu có cách điều trị nào khác không?

Mong được chỉ giáo.
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

billho
TÍCH CỰC
13 năm
Trước mình cũng có 1 cái bị như vậy, kiêu lạch cạnh sau tầm 30 phút. Mình sau đó đem trả lại cho người bán vì cũng may là mua không lâu lại bị như vậy. Phụ kiện của Mac thì hình như có một vài nơi tại SG có bán, bạn chịu khó search trên tinhte và handheld
Chào cả nhà, rốt cuộc em vừa fix được em nó xong, đúng là iFixit :p

Trong lúc bối rối em quay sang cầu cứu bác Google và được bác ấy mách cho bài này: http://nofilmschool.com/2009/02/how-...cbook-pro-fan/

Nhưng bài ấy lại ko bày mở unibody nên lại phải xem tiếp bài này:
http://www.ifixit.com/Guide/Repair/I...Left-Fan/829/1

Sau đó thì em tìm các dụng cụ thay thế (vì làm vì có mấy tool họ bày trên mạng), mượn tuốc vít nhỏ, xin dầu máy khâu, vật lộn một hồi nhưng kết quả thì mỹ mãn ạ. Mở quạt ra đầy những bụi là bụi. Chả trách bị mắc kẹt, lệch nghiêng, cạ vào hộp kêu cành cạch.

Giờ em nó đã chạy ngon lành cành đào, êm ru bà rù. Mong là các bác bị tương tự có thể tham khảo và tự sửa được 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019