Macbookair với ổ cứng bị mã hóa, làm sao đây?

TrungPi
23/9/2020 13:17Phản hồi: 15
Macbookair với ổ cứng bị mã hóa, làm sao đây?
Chào các bác,
Mình có một chiếc macbook air với ổ cứng bị mã hóa, bây giờ mình không thể làm gì được, mật khẩu đăng nhập bị quên. Xóa partition thì báo lỗi
Mình muốn cài mới tinh lại máy? Làm thế nào đây?
Thank các bác
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mr@thai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này dễ mà, bạn tạo bộ cài usb rồi format bình thường thôi.
@mr@thai mình có tạo 2 bản là 10.10 và 10.11 nhưng lúc vào cài chọn ổ cứng thì báo mở khóa bác
Bạn chạy đến đoạn Disk utilities thì nhấn Continue sau đó chọn Utilities, chọn Terminal nó mở cái terminal lên thì gõ resetpassword rồi enter, chọn ổ đĩa bạn muốn format, chọn user account (nếu có) bạn muốn thay đổi, sau đó thì đánh mật khẩu mới và xác nhận lại. Tắt máy khởi động lại, Lúc này bạn có thể format lại ổ với mật khẩu vừa rồi để cài lại OS
@Daviddv9prada Resetpass nó như thế này nè bác
@TrungPi Thế này là đồ xxx phải không, nếu máy của bạn mà chỉ quên mật khẩu ổ đĩa nó phải hiện user ra chứ. bạn có vào được màn hình đăng nhập không? Như này khả năng người mất máy đã kích hoạt xóa máy từ xa rồi.
@Daviddv9prada Tới đây thôi bác, vì trước giờ dùng win 10, lâu ngày quá nên quên pass mất tiêu. Giờ win10 thì màn hình xanh chết chóc
@TrungPi Hic, nếu có user thì khi bạn chọn bước trên nó phải hiện ra chứ. Ca này mình chịu rồi.
@Daviddv9prada Em cám ơn bác
Safina
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ổ cứng này đã được đặt mật khẩu. Không có mật khẩu thì chỉ có thay ổ cứng khác thôi.
@Safina Căng vậy à bác, em mò từ hôm qua tới nay
mua ổ khác cho lành
@mrtqt Chắc cách cuối cùng bác ơi
konica
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lúc trước mình cũng bị, mày mò mãi mới được cách này, bạn có thể tham khảo:

Format SSD bị mã hóa Filevault, Cài lại mới Mac Os
B1: Tắt máy, khởi động vào Recovery Mode (giữ phím Command + R)
B2: Chọn Tool / Terminal
B3: Gõ lệnh: diskutil cs list (Lúc này màn hình sẽ xuất hiện thông tin cấu trúc ổ đĩa của máy, ghi lại thông tin UUID của máy - một dãy số dài xuất hiện ở những dòng đầu tiên)
B4: Gõ lệnh diskutil cs delete UUID (trong đó UUID là dãy số ở bên trên)
B5: Sau khi đợi máy chạy xong, các bạn khởi động lại máy, vào lại Recovery Mode, và chọn cài đặt mới Mac Os X, máy sẽ tự dộng download từ apple về cài vào máy cho bạn.
@konica Mình cũng thử cách này nhưng cái UUID là không biết dẫy số nào, hay là vừa số vừa chũ
konica
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TrungPi một dãy số dài xuất hiện ở những dòng đầu tiên

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019