macOS 11.4 beta 2 đã sửa lỗi SSD bị hao mòn nhanh, chỉ là lỗi hiển thị?

Duy Luân
5/6/2021 0:37Phản hồi: 186
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng mấy tháng rồi, thấy mỗi tháng mất 1TB Ghi, kể ra nhiều thật, bằng nửa năm máy Win.
Nhưng mà còn lâu mới hỏng được SSD. Cứ mua mà dùng sợ gì, sợ thì dùng đôi 3 năm thanh lý.
Cười vô mặt
@bomduc Hình như có gì nhầm lẫn ở đây tôi nói thành phần Leubaovitien không phải ông đâu.
Lúc ấy mày sẽ nói với ng ta là máy này bị hao SSD rồi hay mày âm thầm bán? 2 năm nữa nhiều ng chả nhớ cái lỗi này nếu lúc này họ chưa dùng M1 đâu! Người nhớ lỗi thì ng ta ko bao giờ mua, ng ko nhớ thì ăn chúng mày lừa thôi!
Tôi tưởng ông bảo tôi 😆 xin lỗi nhé.
@Leubaovitien Ssd mà hao nhắc lại hay ko thì máy cả thị trường nó giống nhau. Con hao nhiều con hao ít nhưng cơ bản hàng cũ nó thì nó cũng theo giá thị trường, nếu ssd hao mà hỏng dễ thì giá máy nó sẽ rẻ chung, còn ko thì thôi. trong khi máy tôi dùng thuộc dạng ít dùng, vì thế cứ bán theo giá thị trường, ông nào nhiệt tình fix tôi hay fix thêm, nhiều khi máy cũ mà bạn bè, còn vừa bán vừa cho.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
mong là thật cho dám xuống tiền mua 1 con
@Jinnie KTL Ủi cứ mua mà dùng ông, cái gì cũng sợ thì còn mua được cái gì.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc nó phải tốt mới mua chứ…tiền phải đi liền với chất lượng
@Jinnie KTL Hiện tại thì đang dùng tốt ông ah. Còn tương lai ssd có bị đột tử ko thì vài năm nữa mới biết 😆 lúc đấy nó lại ra con mới rồi =))) ko nhẽ lại chờ tiếp.
@Jinnie KTL mình còn chưa xem vụ này bao giờ.
nhiều bạn dùng là check mỗi ngày pin hao bao nhiêu rồi, ssd hao bao nhiêu rồi
mình thì mở màn hình lên thấy màn còn sáng là còn được, quan tâm chi bro ơi.
[K]os
ĐẠI BÀNG
3 năm
ủa phải là macOS 11.5 beta 2 mới đúng chứ? mình vừa up bản beta này sáng nay
Kinh vãi
Opera Voz
TÍCH CỰC
3 năm
Thật là thì bản mới này mới có lỗi hiển thị.
dxinh89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Opera Voz Hahah 😂 A đổi trăng thanh đ3n
robberviet
TÍCH CỰC
3 năm
Vấn đề là tuổi thọ SSD cũng ko phải là ngắn. Cứ cho là thật sự vừa rồi có lỗi thì ổ hầu hết chắc mất tầm 10-20% tuổi thọ. Apple đã sửa, rồi fake số liệu hiển thị; thì ổ cũng dùng được 5-7 năm nữa.
Còn những ai thật sự bị mất đến 50% tuổi thọ thì lại là số ít, Apple bịt miệng truyền thông được.
Apple thì chúa giấu lỗi, mình thì không tin.
@robberviet mình nghĩ ko nên mua! kệ ifan chúng nó đi
@robberviet Đừng mua bạn ơi.
Đang dùng Mac M1, đúng là xem báo cáo DriveDX và Activity Monitor báo kernel task đọc ghi SSD rất ghê luôn .. hai thằng báo giống nhau nên mình nghĩ không phải lỗi hiển thị.

Trung bình 1 ngày đọc ghi khoảng 300Gb 😁 Tức là 1 tuần hết vài TB.

Nguyên nhân mình cũng biết là do app không native phải chạy qua Rosetta nên swap ssd thay ram (bản 16Gb đỡ hơn chắc chắn)

Hiện tại sau khi chuyển đổi gần hết các app sang native (Chrome, Word/Excel) thì đỡ hơn. Có cái Messenger và Zalo là chưa biết có native không. Cứ update bản mới nhất rồi xài thôi.

Sau khi update xong thì giờ đọc ghi 1 ngày khoảng >100Gb.

Apple update chắc cũng không thay đổi được nhiều đâu, vì bản chất vẫn là vậy trừ phi các app được viết native hẳn cho M1
Ông dùng khiếp thế. Tôi thấy mỗi tháng mấy 1TB, ngày vào xem phim Vs Facebook, đọc báo , Gõ tý văn bản. Nhưng tôi ngồi Pc Games, iPad, điện thoại, nữa nên ko phải lúc nào cũng ôm lap.
@bomduc Dùng phần mềm chuyên dụng làm nhạc thì nó ra vậy 😆 chuyển sang làm máy khác thì nó tụt xuống còn 100Gb thôi. Tính ra 1 tháng hết 2-3Tb. Còn nếu chạy app chuyên thì ngày 300Gb 😔
@buihai83 😃) Uh
@buihai83 Không vấn đề gì đâu bác dùng tẹt đi. nên đầu tư thêm con Care+ cho lành. Vì em ghét đi bảo hành lắm luôn, không chờ đợi được nên mua sẵn apple care cho an tâm để lúc hỏng thì mua máy khác dùng chờ bảo hành rồi bán lại.
dxinh89
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bịttai trộm chuông
vietnhat02
ĐẠI BÀNG
3 năm
Là lần trước bị lỗi hiện thị hay lần này bị lỗi hiển thị...😆)))))
Giấu thôi. Tiếp tục truyền thống lòe gà. Các trung tâm sửa chữa của táo thở phào nhẹ nhõm không lo mất khách.
@DarthTyr có xài ko mà tâm tư vậy!?!
open0
CAO CẤP
3 năm
Chả tin, chỉ là 1 cách trấn an người dùng của nhà Táo 😃
Hết thời gian bảo hành khéo hỏng một loạt phải tự bỏ tiền sửa bằng 50% giá trị lúc mua 😃)
@open0 Đoán
open0
CAO CẤP
3 năm
@Vũ Hùng Dũng Biết đoán đấy 😃 mình nghe con gái bảo thế , nó đang xài air m1
@open0 Không tin sao mua chi vậy lại khổ con gái ra.
open0
CAO CẤP
3 năm
@Vũ Hùng Dũng Thôi kệ, nó dùng được vài năm là tốt rồi, phục vụ học online rất ổn. Hỏng thì mua cái khác!
_oct31st_
TÍCH CỰC
3 năm
Hoặc là khấu hao SSD nhanh thật mà sửa lại thành lỗi hiển thị để âm thầm chấp vá 🤣
Why not 🤣
@tuấn n đ Kiện ... kiện ... đổi lại máy dùng intel , bồi thường 1000 tỷ tiền tổn thất tinh thần !
Nghe giống phốt tự đi bóp hiệu năng iphone khi pin gần chai, ngầm đi bóp chứ k công khai. Giờ fix xong lỗi SSD thì bảo là hiển thị sai =)))))
Mr Seen
CAO CẤP
3 năm
hờ hờ giờ cty tui vẫn chưa xài được M1 tụi dev vẫn chưa config được vẫn phải đi lùng máy đời cũ xài chip intel xài
ndt90
ĐẠI BÀNG
3 năm
vâng, apple có thể control những info mà bạn xem dc về phần cứng của họ, bảo sao cái % pin trên iphone nó điêu thế
@ndt90 Từ 100% xuống 80% dùng nửa battery life mới đến!
Thank anh
DrTMA92
TÍCH CỰC
3 năm
M đang dùng M1 bản 8g ram thôi nhưng ssd dùng 3 tháng nay r mới thì có 1.1t. Vẫn 100% k hao mòn gì cả. K biết ae hành em nó kiểu gì mà than nhiều thế.😆
@DrTMA92 Chắc ít dùng app nặng, tôi dùng 1 tháng thấy báo mất 1TB cũng ko phải nhiều lắm, nhưng Win 1 năm mới 2TB thôi.
ntnk1984
TÍCH CỰC
3 năm
Chỉ mới là một nửa sự thật
Nhiều tiền + ít dùng máy nên không quan tâm cái này
ooboontoo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã sửa từ hồi 11.4 chính thức rồi.
Có vẻ là lỗi kernel Macos.
Sau khi lên thì RAM pressure lên hẳn 50% thay vì loanh quanh 20% như lúc trước, swap ít hẳn và ssd usage cũng ít hẳn.
Lúc trước mình chỉ xài edge, team, zalo v.v.. thì 1 2 ngày là nó swap tận 7 8GB trong khi ram trống 80%. Giờ thì có khi cả tuần mới swap có 1GB, tắt edge thì cũng release cái swap đó luôn.
SSD usage
Mình xài từ tháng 3 -> 5 thì 4TB
2 tuần từ sau khi lên 11.5 beta thì chỉ khoảng 300GB
@ooboontoo Bất cứ lúc nào máy hỏng không bao giờ mình chờ bảo hành sẽ bán và thay máy mới để sử dụng mình rất ghét chờ bảo hành và không có thời gian chờ bảo hành. Ý mình nói là khi họ dám bảo hành tốt thì sản phẩm phải tốt. Còn đến ô tô vài chục ngàn đô còn lỗi phải thu hồi mà nên cứ dùng nếu bạn cần thôi còn hãng nó phải biết khắc phục nếu lỗi của nó mà.
Còn Việt Nam không có Apple care vĩnh viễn nhưng có thể mua qua bên thứ 3 và vẫn được hưởng Apple care như bt bạn nha.
@Vũ Hùng Dũng Apple Care cả đống tiền! Mua máy tốt mà còn phải mua bảo hiểm? Tưởng máy tốt thì cứ an tâm mà xài chứ?
@Vũ Hùng Dũng Bạn nhầm rồi! Chi phí sửa chữa chả đáng là bao so với chi phí thu dc từ Apple care! Sản phẩm đểu đến mấy cũng chỉ có tỉ lệ lỗi dưới 10% trong thời hạn bảo hành! Apple bán 10 cái Apple Care dư tiền thay cho bạn 1 cái máy mới tinh!
@Leubaovitien có 10% lỗi SSD thôi à ? Với cả bạn cứ phải dạy người khác tiêu tiền nhỉ? Tiền ng ta tiêu và làm gì có ảnh hưởng gì đến bạn ?
muốn biết chính xác là lỗi thực hay lỗi hiển thị thì cứ xài thêm 1 năm nữa là sẽ biết chính xác , vẫn khuyên các bác muốn mua nên mua bản 16G Ram

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019