macOS cơ bản: Giúp máy Mac tiết kiệm pin hơn ở chế độ sleep khi tắt tính năng Power Nap

Pnghuy
9/11/2021 4:51Phản hồi: 40
macOS cơ bản: Giúp máy Mac tiết kiệm pin hơn ở chế độ sleep khi tắt tính năng Power Nap
Mình để ý rằng có nhiều anh em thắc mắc tại sao máy Mac đã đi vào chế độ sleep (ngủ) nhưng máy vẫn nhận thông báo, email, tin nhắn iMessage các kiểu, mặc dù theo lý thuyết khi đã sleep máy thì máy sẽ tạm ngưng hoạt động (bao gồm cả việc nhận các loại thông báo). Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em một cách rất nhanh để giải quyết vấn đề đó, giúp anh em không bị hao pin khi ở chế độ chờ nữa.

Power Nap là một tính năng của macOS, cho phép người dùng khi sleep máy vẫn nhận được các thông báo từ các ứng dụng, tin nhắn iMessage hay kể cả cuộc gọi FaceTime. Việc này về mặt ưu điểm sẽ giúp công việc của chúng ta trôi chảy, ví dụ như mở máy lên thì những tin nhắn mới nhất vẫn được sync đến, những cuộc hội thoại vẫn tiếp tục mà không cần thời gian reload, nhưng ngược lại có thể nó sẽ gây tiêu hao pin của máy Mac trong thời gian chúng ta không sử dụng máy. Để giải quyết chuyện này cũng đơn giản thôi, anh em làm theo hướng dẫn sau:

• Vào System Preferences → Battery.
  • Ở đây anh em lưu ý hai mục là Battery và Power Adapter. Mỗi mục đều sẽ có dòng tính năng Enable Power Nap…
  • Nếu máy anh em thường xuyên cắm sạc và ít di chuyển thì có thể tích chọn bật Power Nap khi cắm sạc, còn khi dùng pin thì có thể bỏ chọn tính năng này.
Đây là cách sử dụng tối ưu nhất, theo mình, vì khi chúng ta cắm sạc trong lúc làm việc tại công ty thì bật Power Nap để máy sẽ luôn luôn sync dữ liệu và ngược lại, khi dùng pin thì nó sẽ không sync dữ liệu nữa, giúp tiết kiệm pin hơn. Vậy thôi, chúc anh em vui vẻ 😁.
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này hay! Bạn cho hỏi: khi di chuyển, nên để sleep hay Power off?
@geoterre Sleep thôi bạn, tắt luôn mất thời gian
@geoterre sleep được rồi nha bạn
@geoterre Mac có cái hay là it khi phải power off.
Cứ đóng máy lại & mở máy ra xài, mọi lúc mọi nơi.
Lap Win it máy nào làm vậy mà ổn định.
@Duy Luân Cám ơn Mod Luân!
Anonymox
TÍCH CỰC
2 năm
@geoterre lúc nào dùng nhiều, đơ lag nặng máy thì mới cần tắt/restart thôi
Mình nghĩ cái power nap sẽ làm hao pin hơn khi bật chứ nhỉ. Vì khi bật, máy đang trong trạng thái sleep sẽ mở lên theo 1 khoảng thời gian cố định, ví dụ vài tiếng 1 lần (máy tự bật nhưng tắt màn hình) để thực hiện các thao tác check tin nhắn, mail, backup time machine, xong thì trở lại trạng thái sleep. Chứ không phải là máy sẽ thực hiện thao tác này trong khi sleep
@Number_Zero3693 thì đúng là vậy mà bạn
@Number_Zero3693 Bạn siêu thế 👍
@Pnghuy Ồ sorry, mình đọc lộn tiêu đề. Thiếu mất chữ tắt. Kkk cảm ơn mod nhé
tắt nhưng vẫn thông báo =)))
@choigiky Thế là lại phải mở máy để đọc 😆
Anonymox
TÍCH CỰC
2 năm
@choigiky tính năng dở hơi tốn điện ko cần thiết. Đã gấp màn hình lại rồi ai còn thèm check cái gì nữa. Mà mở lên thì kiểu gì máy nó cũng tự sync hết rồi
Tắt power nap đi, nhiều máy MAC tránh được lỗi panic kernel khi sleep dậy.
oxechip
TÍCH CỰC
2 năm
giờ mình cũng mới biết vụ này, hèn gì sleep mà nó cũng tốn pin nữa
Monterey trên chip M1 không thấy option Power nap nữa.
@hotgirlsummer Pin chờ cả tháng thì quan tâm gì :v
@bomduc 😃 bác biết mỗi lần mở máy nó hiện đống noti từ imes, đến notification của các app khác mà mình đọc rồi mất công xoá lắm.
@hotgirlsummer 😃) Mình ít lắm, có vài cái mail thôi :v
@hotgirlsummer Thế thì đúng là bất tiện, tắt luôn cho nhanh.
Sleep củ nồi gì mà lúc nào có thông báo là màn hình cũng sáng 😃
kiem si
TÍCH CỰC
2 năm
Cách này đã bị ẩn ở mục Battery trên Big Sur và Monterey rồi mod @Pnghuy ạ, muốn sleep hẳn thì phải vào terminal gõ lệnh:
sudo pmset -b powernap 0
sudo pmset -b tcpkeepalive 0
@kiem si m nghĩ tắt powernap đủ rồi,
ko cần thiết tắt tới network = dòng này:
sudo pmset -b tcpkeepalive 0
dòng này sẽ vô hiệu lun Find My Devices.
kiem si
TÍCH CỰC
2 năm
@c0mmand0 Đúng rồi bác ơi, nó tụt hoài nên mình bực quá tắt cả cái đó luôn.
oldman20
TÍCH CỰC
2 năm
@kiem si ủa Big Sur vẫn có mà bác?
Screen Shot 2021-11-11 at 20.08.54.jpg
kiem si
TÍCH CỰC
2 năm
@oldman20 Sorry bác, vậy là riêng dòng M1 là nó tắt 😆)
oldman20
TÍCH CỰC
2 năm
@kiem si chắc vậy bác
M1 giờ có phải quan tâm gì pin hay tắt máy đâu :v
kiem si
TÍCH CỰC
2 năm
@bomduc Có bác ơi, nhiều hôm nó đốt 50% pin qua đêm đấy, nhiều người bị khi sleep rồi.
@kiem si Mình để cả tuần gần như không tụt luôn ấy. Khả năng có app chạy ngầm kiểu download liên tục hay gì rồi.
Trước giờ phần này mình vẫn để mặc định theo cài đặt ban đầu, ghim sạc thì bật và dùng pin thì tắt khi máy sleep 😁
Bạn này chưa hiểu tính năng này rồi. Dùng tool iStatus sẽ check được Power nap nó hoạt động ra sao trong đêm khi bật. Tầm 2 tiếng nó chuyển máy từ sleep sang wake up và check email, icloud.. khoảng 15-20p rồi lại tự sleep, dùng ít năng lượng. Mặc định tính năng này không được bật ở chế độ dùng pin. Nên bài viết này hoàn toàn không cần thiết, người dùng bình thường không cần quan tâm làm gì. Đó là lý do version mac mới họ ẩn luôn tính năng này. Mấy thủ thuật mấy bạn mod ở tinh tế chia sẻ giống như Biết cũng tốt, không biết còn tốt hơn.
Ủa ủa sao của mình M1 mà ko có lựa chọn Power Nap này nhỉ! @.@
kiem si
TÍCH CỰC
2 năm
@devilending Chỉ có ở mục Cắm nguồn điện thôi bác, Apple ẩn nó đi ở Battery rồi
Mình dùng bàn phím rời + chuột Bluetooth để sleep, thế nên khi Sleep nhưng Bluetooth vẫn bật, khổ ghê
Hướng dẫn vô ích.
Cái này useless cực kì toàn cắm điện xài có xài pin bao giờ 🤣🤣
Để mua Mac M1 rồi mới tính vụ pin. Intel ngôn pin quá
cái nầy thì khá là hay rồi
hadryan
TÍCH CỰC
2 năm
làm gì có đâu
Screenshot 2021-11-11 at 07.42.34.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp