[macOS] Có eGPU rồi, làm sao để bắt phần mềm dùng card màn hình ngoài?

Nam Air
15/5/2020 9:40Phản hồi: 97
[macOS] Có eGPU rồi, làm sao để bắt phần mềm dùng card màn hình ngoài?
Anh em dùng Mac bỏ tiền mua eGPU về để làm các tác vụ mạnh, xử lý phim ngon hơn vv và vv, nhưng sao cắm vô rồi mà thấy máy chạy vẫn vậy à, không thấy gì khác?

Có thể phần mềm anh em dùng nó không hỗ trợ eGPU, cũng có thể là anh em chưa cài đặt để nó chạy ngon với eGPU.

Để đảm bảo phần mềm anh em muốn dùng nó chạy tốt với eGPU, anh em vào Finder, Application và tìm tới các phần mềm mình muốn nó chạy bằng GPU, sau đó Get info nó. (Cmd + I hoặc Nhấn chuột phải, chọn Get Info)

Sau đó anh em tick vào ô Prefer External GPU thì phần mềm khi chạy nó sẽ ưu tiên dùng eGPU khi chạy các tác vụ cần card màn hình.

Anh em chạy macOS từ Mojave trở lên là có tính năng này rồi.

Tuy nhiên có các phần mềm mà sau khi Get Info nó lại không hiện lên cái ô Prefer External GPU thì làm sao?

Finalcut pro.jpg

Cái Final Cut Pro sao lại không có tùy chọn cho dùng eGPU nhỉ???

Lúc đó thì ta vào cài đặt của phần mềm và tìm, nếu hên là nó có hỗ trợ thì ta sẽ thấy nó

May quá vô cài đặt đã thấy nó có eGPU rồi!

Chúc anh em sử dụng hiệu quả eGPU với Mac của mình nhé!

Quảng cáo

97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay nhưng tiếc là eGPU vẫn chưa dành cho số đông. Riêng tiền mua box eGPU đã ngang tiền với 1 chiếc VGA tầm trung rồi
@iceteazz Tất nhiên nó vẫng có cái lợi ích của nó tôi đâu có bác bỏ điều đó. Nhưng rõ ràng là lợi ích nó mang lại là ko nhiều. Bên cạnh những vấn đề nó tạo ra. Thì tất nhiên là ai chấp nhận thì cứ sài nhưng bạn ko thể phủ nhận những cái mà bạn gọi là Cons của nó. Nói thì phải nói cho hết bạn nói ra cái pros mà ko nói đến cái Cons thì người khác lại tưởng nó ngon ăn lại mua về rồi dùng ko phù hợp lại tội người ta.
Còn về vấn đề băng thông thì tôi nghĩ còn lâu lắm người ta mới ra 1 chuẩn kết nối khác vì Thunderbolt 3 hiện vẫn còn chưa phổ biến nữa thì làm sao có chuẩn khác ngay dc.
Mà cho dù có chuẩn khác thì vẫng phải tốn tiền mua cái box khác rồi mua cái laptop khác. Và câu chuyện nó lại quay về điểm xuất phát.
@iceteazz confirm là eGPU nối được màn ngoài, và nên làm vậy vì hiệu năng sẽ tăng hơn. Thông tin cho bạn nào chưa biết.
gbone
ĐẠI BÀNG
4 năm
@htux file = thì bạn đồng bộ giữa các máy bằng dropbox hay Megasync. Bây giờ đường truyền ở văn phòng hay gia đình đều nhanh lắm, không vấn đề gì. Lap cứ đem lên văn phòng, về nhà file có sẵn đầy đủ.
Một khi bạn đã dùng eGPU nghĩa là bạn cũng ngồi làm việc cố định rồi, cũng như dùng case mini hay chẳng mini, chứ mình đâu có nói ráp case mini đó thay thế cho laptop hay Mac đâu bạn. Bạn cũng đâu ôm cái eGPU đó đi khắp nơi được.
element
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gbone eGPU chỉ dùng để thực hiện những tác vụ nặng, render thôi bác.
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cũng thấy ngon, cơ mà bạn cho mình hỏi:
1.khi dùng eGPU thì cpu máy có xử lý nặng hơn ko? (% CPU thường chạy bằng GPU máy và eGPU ntn, cùng 1 phần mềm?).
2. Trong hình: máy mac có chạy eGPU chưa mà thấy 2 màn hình hiển thị khác nhau vậy.
Thanks bạn!
@CuongLam02 mac hoặc win cắm màn hình vào thì đều có tùy chọn là mirror hoặc extend thành 2 màn đó bác, còn vụ cpu có chạy nặng hơn không thì để mình test thêm nhé, nhưng về lý thì chắc là có
@CuongLam02 Các tác vụ nặng như xuất phim thì khi có eGPU, CPU sẽ nhẹ gánh hơn rất nhiều, 2015 mình dùng TitanBlack với Thùng Rác, xuất H.264 nhẹ hơn nhiều mà quạt hệ thống trên con MacPro thùng rác nhẹ hẳn so với CPU, đo bằng iStart cũng cho kết quả tương tự!
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
@khungtanthoi bạn có thử game ko? nhiều khi phần mềm khi render nó sử dụng GPU để render.
@CuongLam02 2. Hình như không cần eGPU thì các máy Mac đều có thể xuất 1 đến 4 màn hình tùy cấu hình của máy mà bạn 😁
@CuongLam02 Không, mình không có nhu cầu game
a.tran273
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không biết con eGPU của bác hiệu gì và chạy con card nào nhỉ? Hóng bài đánh giá mấy eGPU. Em cũng đang muốn mua một con 😔
@a.tran273 Mình mới mượn em này, Node Pro gì đó chạy vega64. Sẽ review anh em xem!
Egpu của a khi Background render của final cut có chạy k 😆 em cảm giác nó k đc như kỳ vọng lắm ^^
@Trưởng Anh Để a nghiên cú thêm và làm 1 bài khoa học xem sao nhé
tiduslegeng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình mấy nay đang tìm con Node Pro 2 cổng tb3 mà hông chỗ nào có hàng. Bác chủ biết chỗ không?

eGPU nên dùng kèm với màn ngoài, vì khi dùng màn ngoài thì sẽ: CPU -> ePGU -> màn ngoài. Còn nếu dùng màn macbook thì sẽ bị: CPU -> ePGU -> iGpu -> render lại ra màn: hiệu suất giảm hơn so với màn ngoài.
Vẫn chờ một ngày nào đó Apple và Nvidia tình thương mến thương trở lại 😔
@P.W đã không còn, ngày xưa nữa !
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
4 năm
@P.W mình nghĩ sẽ khó, vì AMD đối với apple giống như tâm đầu ý hợp vậy. apple họ chú trọng vào đối tượng người làm nội dung, đồng thời gpu AMD thì cỡ nào cũng có hỗ trợ hệ màu 10-bit nên rất thích hợp. 😆
Vãi mua Mac đã đắt rồi, lại bỏ tiền thêm con eGPU gần bằng con Mac nữa. Bảo sao Hackintosh phát triển kinh thế 😆)
Chả mấy khi sd eGPU. Giá nó hơi cao
Mua con egu hơn chục củ thì chắc cũng đủ build 1 cái case có cpu mạnh hơn đa số Macbook trên thị trường rồi 😆
@If you dont mind Ầy, tụi nó sẽ nói vì cái OS đáng giá.
Không biết imac có dùng eGPU được không nhi
nhắc GPU là chạm nổi đau lòng, mua 8 GPU về đào Ethereum 1 thời
hnmdiep
TÍCH CỰC
4 năm
eGPU còn quá cao so với người dùng phổ thông.
Thấy Mac cho thằng Yến Vi ra rìa mà mát lòng mát dạ =]]]]]]]]]]]]]]]]]
Hackintosh cũng ăn cám theo luôn =]]]
ituni
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rich Leon Công nhận là ăn cám thiệt 😔
http://www.cgchannel.com/2019/11/nvidia-drops-macos-support-for-cuda/
@Rich Leon Dân chơi hackintosh ko ngại đâu bác ơi, thích kiểu gì nó nhích kiểu đấy luôn
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
@dunggrap Đúng rồi. Thay con Yến Vy bằng con Á mà dê thì lại chạy ầm ầm. Đa số h toàn chơi á mà dê chơi full update ầm ầm 😁
Chạy render hay dựng phim , Data... mà dùng Macbook thì xót ruột lắm. Chỉ dùng cắt xén sơ sơ , xóa mụn tách sẹo....thôi . Nó sang nó chảnh nó mắc tiền nhưng nó là hàng thuộc con nhà giàu không ưa nặng được. Đụng 1 chút là nóng là sốt lên . Lúc trước có dịp thấy con Mac Pro Tower của người bạn chạy Xeon 12 core...GPU 8g Radeon Pro 580X ...mà kinh hồn. Đó chỉ là 1 trong những cái máy thường thường bậc trung thôi trong hàng chục cái trong Cty của nó. Cái màn hình của nó thôi cũng chỉ có hơn 45 mấy triệu thôi . Đồ mần ăn mà lị. Nhìn dàn máy đó nhớ tới dàn máy xưa cũ chạy Pentium 4 thời xưa mình thời còn chạy đầu băng đám ma đám cưới lễ hỏi ..... giống như con Lamborghi với con xe đạp martin dzậy . Ngồi ngắm thôi cũng ăn tiền rồi . Bjan tui nó mần ăn với các Cty các hãng lớn thôi về khuôn mẫu , mô phỏng và thiết kế và phân phối máy in, cắt lazer và cnc..... Hahahahahaahh
Cũng vừa mới sắm được 1 con eGPU của Razer luôn. Tốc độ qua Thunderbolt 3 rất nhanh, nhưng vẫn chưa đủ, VGA vẫn bị giảm mất 1 nửa sức mạnh. 😔(
@Anthonie Le Đang định lụm nó mà nghe vậy cũng ko muốn. Chơi vga vậy uổng lúa quá
eGPU hơi bất tiện vì phải dùng thêm màn hình ngoài nữa, nếu tích hợp ngay trên màn laptop thì ok
Rắc rối
có dùng đc nvidia đâu mà egpu nữa?
@caocaolatre199x trên đời chỉ có nVIDIA làm cạc màn hinh thôi ư...
@Nam Air bản thân Mac chạy card AMD rồi, không lẽ cắm thêm con AMD nữa? mà mình thấy 96,69% mọi người muốn cắm thêm eGPU thì cũng chỉ là muốn dùng thêm card của nvidia thôi.
@caocaolatre199x Card trong máy nó yếu, lại là card mobile hiệu năng thấp, gắn eGPU và cái card hiend thì sẽ ngon hơn 7 lần
@Nam Air đợt trước Mac OS mới ko hỗ trợ card nvidia nữa, anh em eGPU chả dựng ngược lên. nên em nghĩ là số người dùng eGPU cho Mac sẽ giảm nhiều. CPU thì AMD còn khô máu vs Intel đc chứ GPU thì vẫn chưa đấu lại nvidia đc 😔
vocweb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy còn không có lấy gì có egpu 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019