macOS có tuỳ chọn reset giống iPhone, anh em nên dùng

Pnghuy
28/11/2021 13:42Phản hồi: 109
macOS có tuỳ chọn reset giống iPhone, anh em nên dùng
Trước đây mỗi lần muốn cài lại macOS đối với người dùng phổ thông khá là khó khăn khi chúng ta phải backup lại dữ liệu thông qua Time Machine, sau đó truy cập vào Recovery để tải lại macOS cũng như cài lại từ đầu. Nếu đối với anh em Tinh tế thì việc này không có gì khó nhưng ngoài kia vẫn còn rất nhiều người không rành như anh em chúng ta, cho nên việc cài lại hệ điều hành (không chỉ macOS mà còn cả với Windows) không phải là chuyện đơn giản. Cũng may Apple mới đây bổ sung một tuỳ chọn reset macOS giống như iPhone, đã làm cho cuộc sống của chúng ta đơn giản đi rất nhiều.

Việc reset này nó sẽ tương tự như với iPhone, tức nó sẽ đưa chiếc máy Mac của chúng ta về cài đặt gốc như lúc mới mua máy về vậy, cực kì đơn giản và dễ làm, ai cũng làm được. Dĩ nhiên chúng ta vẫn phải backup lại dữ liệu thông qua Time Machine, nhưng sau bước backup đó lại vô cùng đơn giản trong việc reset lại máy Mac.

Về việc backup máy Mac thông qua Time Machine, anh em có thể tham khảo bài viết dưới đây:

Chia sẻ về giải pháp backup dữ liệu mà mình đang sử dụng - Time Machine, ổ cứng rời, đám mây

Để đưa máy Mac về nguyên trạng như lúc mới mua máy, anh em chỉ việc trỏ chuột tới logo quả Táo -> chọn System Preferences. Trên thanh menubar của System Preferences, chọn System Preferences -> Erase all content and Settings.

Sau đó anh em logout Apple ID của mình ra và tiến trình reset sẽ bắt đầu. Anh em lưu ý rằng để có được tính năng này, máy của anh em phải chạy Apple Silicon (M1, M1 Pro, M1 Max) hoặc MacBook có chip bảo mật T2.

Mình đánh giá rất cao việc Apple đem tuỳ chọn này vào macOS, giúp việc reset máy Mac trở nên dễ dàng hơn với tất cả người dùng, đỡ mất thời gian hơn. iOS và macOS ngày càng "xích lại gần nhau" hơn và việc này rõ ràng là có lợi cho người dùng và cho chính Apple.
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tintin.com
TÍCH CỰC
2 năm
Quá hay
Mr_Khuyen
TÍCH CỰC
2 năm
@tintin.com Mình dùng MacOS được hơn 10 năm rồi và chưa phải cài lại bao giờ. Nó thật bá đạo, cứ dùng rồi hàng năm update lên bản mới thôi. Time Machine cũng có nghe qua mà có vẻ hơi phế, quanh mình có hàng chăm người dùng MacOS mà mình chưa thấy ai dùng chức năng này.
Từ lúc xài MF839 cách đây gần 6 năm cho tới thời điểm này là MWP82, chưa phải dùng đến thao tác reset Mac OS lần nào, mà sao nhấn vô hơm thấy dòng đã nói trong bài vậy tề? 😃
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Screen Shot 2021-11-29 at 08.23.10.jpg
@ntfknd A hơm có hứng thú với việc update Mac OS, cứ bản nào đang ổn định thì cứ ở nguyên đó thôi, trước nay luôn vậy 😁
@crazysexycool1981 e dùng MREE2 lên monterey chậm nóng máy lắm, ko biết có cách j khắc phục ko nhỉ
@nospecial MF839 của A giờ đã lên MoJave nhưng chả hiểu sao hơm vô được Safari nữa, chả có nhẽ lại update lên bản mới hơn, cách đây vài tháng đổ về trước thì vẫn xài bình thường trên El Capitan 😅
Hôm bữa mình cũng vừa reset 1 con máy để trả 😁 cái này tiện. Ngày xưa đi xóa mệt thấy bà
@ThaiLuong48 tính năng này hơi phế nên chả dại mà mua máy mới
locgame
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Tạo profile mới delete profile củ chứ?
@locgame Thì đó, mất công hơn á
Giờ mới ra tính năng reset lại máy à, đã vậy còn đòi M1 series hoặc chip T2. Đỉnh cao thật, không biết nghĩ gì 😆))))))
@Nh0kluatjh Vậy quay lại câu hỏi ban đầu tại sao lại đòi T2 mới reset máy được trong khi mấy dòng đời cũ bật firmware password lên mất máy cũng không ai dùng được =)))). Trả lời hộ với 😆)
Nh0kluatjh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ntroppld Động não hay google đi. Ngu quá thể. Trả tiền đi tao giải thích cho nghe =()
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@ntroppld hỗ trợ các đời máy 3 năm gần nhất là đúng rồi, ai mà rảnh đi chỗ trợ mấy cái máy intel cổ lỗ sĩ
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@ntroppld bạn có dùng mac ko thế 😆 mac ko có chip t2 reset vẫn hỏi icloud như thường mà 😃) ô kìa
Thì nó là cái iPhone, ipad màn hình lớn cộng với có bàn phím mà. Táo nó làm ăn chộp giựt lên mới làm vậy mà.
Tính năng hay, nhưng nếu chỉ muốn xóa rác giữ lại phần mềm cài đặt có đc ko nhỉ?
@baomat1585 ko
@deobiet_1996 Xóa rác hệ thống ý dùng Clean my mac chỉ xóa của app thôi. Mà xóa app thì mình cài lại cũng đc nhưng ko biết có bị xóa file cá nhân ko?
từ lúc mua máy về xài chưa từng reset
may thật đúng 2018 có bảo mật T2
Vậy thì hay, mình tưởng trước đó có như IP rồi, hóa ra giờ mới có. KKK. Mình mới mua con M1 nên cũng đang tìm hiểu xài em nó. Cảm nhận ban đầu là đáng tiền. Xài tuyệt hơn Windows
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Vẫn thích cài lại qua USB hơn. 1 năm cài lại khoảng 2-3 lần cho máy nó đỡ chậm.
@hipppo Ơ, mình thấy ae dùng Mac bảo là cứ dùng thì mở màn hình lên, ko dùng thì gập lại cả năm trời nó vẫn mượt mà như thường mà nhỉ. Mình chưa dùng Mac nên ko biết chứ bên Win mình dùng cũng ít khi cài lại lắm.
@hipppo Ông dùng làm gì mà chậm vậy? Tôi để mấy năm chỉ update OTA macOS mà có thấy chậm đi đâu?
tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
2 năm
ủa thế nếu có phân vùng cài win bootcamp thì sao các bác?
ThaiLuong48
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tesla.spacex Apple Silicon hỗ trợ bootcamp rồi hả?
tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ThaiLuong48 T2 là được rồi bác ơi
@tesla.spacex Xóa bootcamp trước
ThaiLuong48
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tesla.spacex ồ thế à, thanks bác
Là xoá trắng máy nhỉ ?
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
2 năm
Windows đã có chức năng reset từ thời Windows 8 ra năm 2012 rồi mà, giờ trừ khi cài cho máy mới mình mới phải cài như thông thương chứ muốn cài lại từ đó đến nay đa số dùng reset này hết cho tiện
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
2 năm
@oldfriend Mình không biết bác làm sao chứ trước giờ em làm bình thường lắm 😁 Windows bản quyền từ W8 xong được update free lên W10 giờ là W11 😁
oldfriend
TÍCH CỰC
2 năm
@anhhuynhtori nó lâu...................
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
2 năm
@oldfriend Mình không bấm giờ nên cũng không biết lâu hơn cụ thể bao nhiêu nhưng so với việc cài bình thường thì thời gian mình chờ đợi thấy cũng xêm xêm à 😁
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@oldfriend Mình thì dùng reset máy được 2 lần rùi, nhanh hơn khi so với cài win lại, có thể do mình chọn tùy chọn không xóa hết
Hình như bên Windows cũng có lâu rồi thì phải nhỉ. 😃
Bên Windows đúng là có lâu rồi, nhưng mình làm mấy lần thì thấy thời gian reset lâu hơn cài mới. Nên tải iso về cài mới cho nhanh
@If you dont mind Chính xác là vậy.
Thời gian reset win chắc cài được 5 lầm cái window
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 năm
Cần xoá Mac hoạc bán lại máy nhanh mà. Tao 1 tài khoản mới với quyền Admin rồi Log vào xoá các tài khoản cũ đi là xong mà.
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@HHHIEP Reset kiểu này sẽ sạch ổ cứng hơn
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 năm
@杜越英 Đúng rồi bạn nhưng nó mất thời gian lắm. Mình làm cái Box ổ cứng ngoài cắm vào Time Machine 5 phút là xong cũng nhanh. Cài bo lâu lắm.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
yeah intel thì nghỉ phẻ 😆)
@Jinnie KTL Intel vẫn có nhé, Mac từ 2018 trở lên
chikav
ĐẠI BÀNG
2 năm
đang tính reset cái thì đọc đến doạn apple silicon
livingpalm
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quá hay mình đang kiếm cái này đây, cám ơn mod rất nhiều. Mình cũng nghĩ có cái này ở đâu đó mà tìm ko ra

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019