macOS High Sierra: Safari bảo mật hơn, nhanh hơn Chrome 80%, hỗ trợ VR, AI, H.265,...

ND Minh Đức
5/6/2017 17:55Phản hồi: 217
macOS High Sierra: Safari bảo mật hơn, nhanh hơn Chrome 80%, hỗ trợ VR, AI, H.265,...
Apple hôm nay chính thức giới thiệu phiên bản mới nhất của hệ điều hành macOS với tên gọi High Sierra, trong đó bổ sung thêm những tính năng nhằm tăng cường hiệu suất và tính bảo mật cho trình duyệt web Safari, cập nhật trình quản lý ảnh Photos, client duyệt mail cùng một số cập nhật khác như hỗ trợ phần cứng đồ họa mới, code video H 265, hỗ trợ VR,…

Với những nâng cấp mạnh mẽ đối với trình duyệt web Safari, Apple tuyên bố rằng đây sẽ là trình duyệt web có tốc độ nhanh nhất thế giới. Hãng cho biết kết quả test Modern Javascript cho thấy Safari phiên bản mới có tốc độ nhanh hơn Chrome 80%. Đồng thời, Safari mới sẽ hỗ trợ tính năng chặn các video autoplay, theo đó trình duyệt sẽ tự động phát hiện những trang đang có video không nên phát và tự chặn nó lại. Cụ thể hơn, trình duyệt Safari trên High Sierra sẽ được trang bị công nghệ mang tên Intelligent Tracking Prevention (tạm dịch: ngăn chặn theo dõi thông minh), dùng thuật toán machine learning nhằm ngăn chặn các trang web theo dõi người dùng.

Ứng dụng quản lý ảnh Photos trên High Sierra cũng nhận được một số nâng cấp nhẹ, bao gồm việc tăng cường đồng bộ giữa các thiết bị. Cụ thể thì khi người dùng sử dụng tính năng nhận diện khuôn mặt để nhóm các bức ảnh lại với nhau trên mac thì kho ảnh trên các thiết bị khác cũng được đồng bộ luôn. Ngoài ra, Photos có thêm các công cụ chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp hơn, tiến gần hơn với Photoshop. Mặt khác, Apple cho biết chức năng tìm kiếm hình ảnh trong thư viện sẽ nhanh chóng và thông minh hơn.

Ứng dụng duyệt mail trên High Sierra cũng được tiến hành một số nâng cấp. Kết quả tìm kiếm bằng Spotlight cũng được cải tiến, hiển thị thêm một số từ khóa thường xuyên được người dùng truy xuất. Chức năng chia đôi màn hình có thể vừa hiển thị nội dung mail mà người dùng đang trả lời ở một bên, bên còn lại có thể duyệt các mail mới. Đặc biệt hơn, Apple cho biết ứng dụng Mail sẽ có hiệu suất cao hơn, dung lượng lưu trữ sẽ được giảm xuống 35% so với các phiên bản trước đây.

macOS High Sierra sẽ được Apple chuyển sang sử dụng hệ thống quản lý file Apple File System, giúp các tác vụ hệ thống được thực thi với tốc độ cao hơn, đồng thời giảm không gian lưu trữ cần thiết cho các ứng dụng. Xem thêm về APFS tại đây.

https://tinhte.vn/threads/apple-file-system-toi-uu-cho-ssd-copy-file-khong-ton-them-dung-luong-dung-cho-iphone-mac-watch.2674631/

Apple File System: tối ưu cho SSD, copy file không tốn thêm dung lượng, dùng cho iPhone, Mac, Watch

Apple File System (APFS) là một định dạng file system hoàn toàn mới của Apple, hiện đã có mặt trên iOS 10.3 Beta và sắp tới sẽ được áp dụng cho tất cả mọi sản phẩm của họ, từ đồng hồ, TV cho đến máy tính hay điện thoại.
tinhte.vn

Trên High Sierra, Apple sẽ chuyển sang chuẩn video H.265 thay vì H.264 như hiện nay. Bên cạnh đó, High Sierra cũng được nâng cấp bộ công cụ đồ họa Metal lên phiên bản 2, cho phép các lập trình viên có thể truy xuất được tới GPU, hỗ trợ tốt các ứng dụng machine learning và card đồ họa gắn ngoài. Đồng thời, Apple cũng chính thức giới thiệu bộ kit đồ họa gắn ngoài hỗ trợ cổng thunderbolt 3. Bên cạnh đó, Metal phiên bản 2 còn là công cụ đắc lực giúp các lập trình viên ứng dụng các ứng dụng VR, đặc biệt là lần đầu tiên có thể sử dụng HTC Vive với các máy Mac.

Về ngày phát hành và các máy hỗ trợ macOS High Sierra. Apple cho biết phiên bản mới nhất của hệ điều hành sẽ được chính thức cung cấp tới người dùng vào mùa thu năm nay, các máy nào đã chạy được macOS Sierra thì sẽ được “high” với phiên bản mới.
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh em dùng macOS cho hỏi, mình có cài tự do thoải mái như Win, thích cài xp, 7, 10 gì cũng được không?
tommybleck
ĐẠI BÀNG
7 năm
@x8smile.net Đố bác tìm đc autoCAD cho mac.
phuonglv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tommybleck Gà vl
Mình dùng mac quen gio sang win ko chịu dc. Dùng mac giờ nhung phan mem minh can deu co het
Cong việc liêm quan đến văn phòng, phân tích thống kê, phân tích dữ liệu. Trên mác có đủ như Stata, Spss, python, R, matlab, C++, xcode ... miẹ kể ra thì vô số
Ngoài ra thích chup ảnh. Dung mac đồ hoạ thì thôi rồi
Dùng con Mid2014 gio chay van tit vlua
2468
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ntquyet1802 Mình xài riết 2 hệ điều hành có sao đâu? Ở Công ty dùng Windows, ở nhà dùng Mac.
Tội nghiệp mấy chú lớn, nhỏ., giờ này ngồi ngóng tụi tư bản nói.
ntquyet1802
ĐẠI BÀNG
7 năm
@harryposter Còn tôi thì chỉ thấy tội nghiệp cho cậu!!!
@harryposter thôi, tỉnh dậy đi làm đi bác, mơ mộng gì nữa
OK, yên tâm tích tiền mua Mac rồi =))
Mình dùng Thinkpad riết rồi nghiền, không chơi với mấy anh Dell HP Asus các kiểu được =))
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
Mình vứt Chrome từ lâu rồi 😆 Safari trên mac ngon hơn chrome tỉ tỉ lần 😁

Còn trên máy bàn thì dùng cốc cốc, mặc dù chung source với chrome (hình như vậy) nhưng có những tính năng hay hơn chrome tỉ tỉ lần nữa 😃)
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@nospecial Éo mẹ cái bản dev beta ông nào trên tinhte đưa cho em. Giờ đang phải cài lại macos đây @@ cay mỗi là mất công tải lại app với mất ảnh.
@Hải Laz Lol, dân chơi ko sợ mưa rơi bạn, như mình cũng muốn thử nhưng h máy đang làm việc với nhiều dữ liệu quan trong quá nên ngậm ngùi chờ bản chính thức vậy.
Ủa mà bạn ko có xài time machine hả?
Xài timemachine ít nhiều hạn chế rủi ro.
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@tan.phan.vt mình không có ổ hdd ngoài 😁
daovanhoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hế hế, con Mac hackintosh cùi của mình lại tra hồ update lên rồi.
@daovanhoi cho mình xin link mấy cái tool với 😁
daovanhoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@boy_hunter_handsome Máy bác máy gì mới được chứ ạ? e chạy máy bàn/ xeon 1231v3, card rời 1050ti, main b85m-e45. ram 32gb,
@daovanhoi Thấy bác khoe con xeon nên nhảy vào khoe con pc ghẻ: 2x Xeon E5-2697_v4, 128G Ram ECC DDR4 2400, 4 card Tesla P100
daovanhoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thuannd.en061 Siêu nhân xuất hiện rồi, k cần nhìn cũng biết bác đập chai rồi.ahihi
chuyenim
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn còn cái vụ tắt dấu X không đóng hoàn toàn ứng dụng thì macOS còn lâu mới khá được!!!

Chưa kể, ứng dụng finder không có thanh address tiện lợi như window explorer, sửa, copy... được text trên thanh đó.

Di chuyển chuột lên file không hiển thị mô tả files.

Các nút đóng X thu nhỏ, phóng to trên các cửa sổ quá nhỏ dễ click nhầm, cứ phải nắn nót khi click gây giảm tốc độ!!!!

V.v.. và V.v....
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
7 năm
@princez Vãi cả ấn X nó kéo vào thanh dock cơ :eek::eek::eek: dùng bao năm rồi chưa gặp cái vụ này nha 😁:D:D
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
@princez Giả sử bác đang dùng chrome mở 3 tab.
- Nhấn (-): Còn trong Force Quit, mở lại vẫn còn 3 tab đó, mở là lên liền
- Nhấn (x): Còn trong Force Quit, mở lên thì mất 3 tab nhưng mở là lên liền.
- Nhấn command + Q: Tắt hẳn, KHÔNG còn trong Force Quit, mở lên mất 3 tab nhưng mở lên thì lâu hơn so với nhấn (x) vì phải load lại
Kết:
- Nhấn (-)(x): Tiết kiệm thời gian mở app, giảm sức làm việc cho CPU, (x) tiết kiệm RAM hơn so với (-) vì ko lưu 3 tab đó, (x) luôn ở chế độ chờ sẵn nên tốc độ mở app là tức thì.
- Nhấn Command + Q: App tắt hẳn, app load lại từ đầu tốn thời gian, CPU hoạt động nhiều hơn gây tốn pin.
Vậy nên RAM trống mà không làm gì là sự lãng phí trên window. (Thời gian-Pin-CPU)
@Methylamine Mình thấy thời điểm hiện tại so sánh mac vs win nó...vô nghĩa lắm. Hai hdh trưởng thành hết rồi, và nó đều có thị phần riêng cho nó hết. MS Windows 10 cũng đã theo User center design, cũng như macos, và trải nghiệm người dùng của nó qua nhiều năm cải tiến cũng đã gần như bắt kịp macos rồi. Cái chính ở đây quyết định người dùng xài hdh nào bây giờ phụ thuộc vào thói quen và nhu cầu, chứ ko còn thằng nào trội hẳn hơn thằng nào như vài năm về trước nữa.
Thực ra mà nói, macos hiện tại chậm tiến hơn windows rất nhiều, và mình cũng đang mong đợi sierra high này nó tạo lại sức sống cho con mac của mình, còn ko thì mình xuống lại el capitan...
@Methylamine 1 like cho bạn, quá đúng ý mình.
Cơ mà ngôn từ nặng nề quá dễ war lắm @@
mikan293
TÍCH CỰC
7 năm
Safari thị phần dc mấy % vậy ?.
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@DJ Khánh Bee Trẻ nghé quá, tự phong cho là Vip khi bỏ 15-20 củ mua cái điện thoại. Ps: mình ko dùng Sam nên đừng tư vấn mua J3 nhé.
@hiepps Phân khúc khách hàng vip của mấy hãng bán điện thoại ấy. Học lớp 1 cô giáo chết à mà trình đọc hiểu kém vậy? 😆

Flagship ko phải khúc cao cấp / vip chắc tầm trung, giá rẻ nhỉ. Mấy thằng dốt còn bảo thủ, chày cối như chú ko có tương lai đâu.
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@DJ Khánh Bee =))
@hiepps 😆))
Hoài Lại
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em xài macbook air 2015 corei5 có nên lên bản này ko các bác, đang ở ei capitan thấy siêu mượt up lên sợ chậm 😁
nsmks94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hoài Lại Sierra giờ quá ổn định rồi ngại gì không upgrade...hackintosh còn up thì hàng chính chủ ngại cái ze
Cho e hỏi là ngày mai macbook cập nhật high sierra với phần cứng luôn chưa??? E định mua con pro 13inch touch bar nhưng hk pk khi nào Apple nó cập nhật
tuỳ công việc của bác như thế nào thì chon máy cho phù hợp. E nói chơi không phải có í miệt thị gì, nhưng so sánh đơn giản thế này, khi đi làm thuê, bác dùng win để cài soft các thứ cày kiếm cơm, hỏng ko sao. Còn mà lên quản lí rồi, thì dùng mac để đọc liệu, thuyết trình thi thoáng đá tí công việc. Nếu bác làm việc nhiều với office (đặc trị excel), thì tuyệt nhiên ko được mua MAC. Vì office trên win ngon hơn mac khoảng 69 lần thôi.

Về app, thì app ..... thì dễ tìm hơn win, vì mac os xuất thân là linux, lên pirate kiếm torrent tải app về là xong. Nhưng còn độ phủ rộng app thì ko = win, và lắm thứ rất bực mình. Ví dụ: USB xài trên win ngon lành, muốn dùng trên MAC thì phải format lại chuẩn của apple, còn ko thì phải cài app vào để có thể đọc được. Ko có IDM, nếu bác hay download. Chuyển sang tiếng anh trước khi dùng PTS, còn để tiếng việt thì hotkey ko dùng được. Ví dụ 1 vài trường hợp như thế cho bác nắm. Còn chi tiết thì dùng dần mới biết. E ko dùng trong cv chuyên sâu, chỉ mở máy đọc báo, làm web vớ vẩn nên cũng ko vấn đề.

Nếu cviec của bác thuần design. hoặc code e thấy MAC khá tốt. E đang dùng mac pro 2015, êm, nhẹ nhàng. Chắc nếu đổi máy thì vẫn dùng MAC OS tiếp.

egoz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@featherchickens wtf
tuanday
TÍCH CỰC
7 năm
@iThiefS Đây bạn ơi https://maclife.vn/paragon-ntfs-15-ho-tro-macos-sierra-10-12-da-.....-full-khong-can-reset-trial.html
Zubipro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanday Bác cho e hỏi folx làm sao để nó tự bắt link ạ. E dùng safari nhưng muốn down toàn phải copy and paste @@
@featherchickens Em nghĩ bác không biết sử dụng mac os rồi. App thì lên maclife,google tải về cài là xong, có khi chả cần ..... nữa. Tìm app free cũng như win thôi. Mà dc cái có cái appstores lớn nhìu soft hơn win. Usb bác để là chuẩn FAT32 là dùng dc tất cả hệ điều hành mà ?
Mong hỗ có trên ios luôn
Twa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mất công đoán tên macOS mới, ai dè là High Sierra lol
Toàn những thứ vn éo có....
Anh em cho mình hỏi là phân vùng Macintosh HD chỉ được Resize lần đầu tiên khi active máy thôi à?
tuanday
TÍCH CỰC
7 năm
@NguyenPK00647 Không, bạn thích chia thêm lúc nào thì chia. Nhưng Mac os chỉ nhận tối đa 3 phân vùng!
@tuanday Mình muốn chia thêm dung lượng cho phân vùng Macintosh HD mà dùng Disk Ultility ko được? Có cách nào khác ko bạn?
tuanday
TÍCH CỰC
7 năm
@NguyenPK00647 Mình thấy dùng disk unity dễ mà bạn Bạn là theo cách ở đây coi. Mình đang ko có sẵn máy ở đây.
https://fptshop.com.vn/tin-tuc/thu-thuat/huong-dan-su-dung-hieu-qua-disk-utility-tren-macos-49080

Hướng dẫn sử dụng hiệu quả Disk Utility trên MacOS

Hôm nay, FPTShop gửi đến các bạn hướng dẫn sử dụng Disk Utility trên MacOS. Công cụ chỉnh sửa ổ đĩa mạnh mẽ được tích hợp sẵn vào MacBook. Hãy cùng khám phá
fptshop.com.vn
@tuanday À đấy, tự nhiên nay đọc lại bài này thông não hẳn ra, trc giờ e cứ làm mãi ko được ạ. cảm ơn bác
quachlaogia
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lại đợi. Cứ tưởng hôm nay được up.
So với chrome khác gì quạ so với Công
MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
Vãi cả nhanh hơn 80%.Thật tế thì cũng như nhau thôi
ONE NO!
TÍCH CỰC
7 năm
@MrHải999 Cái này mình cũng cảm giác nó hư cấu
@ONE NO! Ngoài hư cấu ra thì nó còn gây không ít khó khăn cho front end dev nua. Ghét cái safari này
@MrHải999 Ông nào cũng nói nhanh hơn ông kia xx%. Kết quả là như nhau thôi. Còn với đường truyền tốt thấy cái nào cũng nhanh hết.
MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
@ONE NO! Trình duyệt noa bảo hoà rồi.1,2s là load xong hết ah
Safari ngon dã man , rất thích đọc truyện trên safari. Nhưng đồng bộ được nhiều máy nên phải bỏ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019