Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[macOS] Irvue - ứng dụng thay đổi hình nền theo thời gian, nhiều hình đẹp, độ phân giải cao

ART+
15/9/2017 10:26Phản hồi: 47
[macOS] Irvue - ứng dụng thay đổi hình nền theo thời gian, nhiều hình đẹp, độ phân giải cao
Có nhiều ứng dụng tự động thay đổi hình nền cho macOS, Irvue là một trong số đó và mình thấy nó đa dạng cũng như ổn định hơn. Thật sự thì điểm mà mình thích nhất của Irvue đó là hình nền nó không quá sặc sỡ đến mức chói mắt, các hình màu sắc chìm cũng như nội dung sáng tạo, hình ảnh đa dạng. Nguồn ảnh mà Irvue lấy đó là từ cộng đồng nhiếp ảnh gia Unsplash.

Hình ảnh từ Irvue có độ phân giải cao, do đó bạn yên tâm là nó phù hợp với MacBook Pro Retina luôn. Có 3 chế độ lấy ảnh: chỉ chọn những ảnh được đánh giá cao (được cộng đồng bình chọn), chỉ chọn những ảnh mới, hoặc là kết hợp cả hai. Bạn cũng có thể lựa ra một vài ảnh mình ưa thích và tạo riêng cho mình một channel (mình tạm gọi cho dễ hiểu là bộ sưu tập) - tức là Irvue sẽ chỉ lấy ảnh từ bộ sưu tập mà bạn đã thiết lập. Mình thì mình để cho Irvue lấy ngẫu nhiên ảnh từ Unsplash, thiết lập thời gian đổi hình nền là mỗi 30 phút.

Irvue cho phép người dùng thiết lập thời gian thay đổi mỗi hình nền: nhanh nhất là 30 phút như mình, 1 giờ, 3 giờ, một tuần hoặc thay đổi thủ công bằng tay với phím tắt. Hình nào hoặc hình từ nhiếp ảnh gia nào bạn không thích thì có quyền đưa vào danh sách đen (blacklist), ảnh đó hoặc ảnh từ nhiếp ảnh gia đó sẽ không hiển thị trên máy bạn lần nào nữa.

Đây là bảng tuỳ chỉnh của Irvue: các bạn có thể chọn ảnh chân dung hoặc ảnh phong cảnh, chọn ảnh cho nhiều màn hình khác nhau, chọn ảnh được tối ưu hoá cho màn hình, bật/tắt hiệu ứng chuyển đổi hình nền, lưu ảnh, thông báo khi đổi ảnh,...​

Tuỳ chỉnh phím tắt cho Irvue: đổi hình nền, đổi tất cả hình nền, đổi lại hình nền trước đó, chọn hình nền đầu tiên của bộ sưu tập, lưu hình nền hiện tại, block hình nền đó, block nhiếp ảnh gia chụp hình đó​

Đây là bảng quản lý các Channels (kênh, nhưng mình thích gọi là bộ sưu tập ảnh hơn) của Irvue, bạn có thể xem trước các ảnh sắp tới sẽ đổi, tạo cho mình một channel riêng gồm các ảnh mình thích ​

Rất nhiều bộ sưu tập hình nền trên Unsplash, đơn giản nhưng đẹp​

Trên Unsplash có cả hình nền cho iPhone, Android ​
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hao pin
Mình cứ dùng các hình nền khác rồi cuối cùng vẫn quay về hình mặc định.
Của em ☺️ đơn giản vậy thôi.
Các bác Windows chắc ít bác biết bing desktop, vẫn hoạt động tốt trên win 10
VO7T
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind Cái đó cổ rồi, bây giờ người ta chuyển sang wallpaper động rồi thím ơi.

@If you dont mind xin link
VO7T
TÍCH CỰC
7 năm
@nhucongpro Wallpaper engine
Win nó có từ thuở hoang sơ
@Hybrid Gs Có ai bảo là MacOS không có chức năng đó đâu. Đây là tác giả giới thiệu phần mềm khác ngoài mặc định thôi. Biết đã rồi hãy đánh giá. Không biết thì nghỉ thưa thốt nhé 😁
cryshop
TÍCH CỰC
7 năm
@Hybrid Gs Mac mặc định cũng có từ lâu vậy, nhưng đây là app lấy nguồn hình đẹp từ bên ngoài nên giới thiệu vậy thôi. Mệt mấy bác ngồi đáy giếng ghê.
@Hybrid Gs đéo biết thì ngậm c mà nghe nghe con
Đọc bài viết mà chỉ trực khóc cho ... Lumia
Ngon mà thôi tự chọn còn hơn.
Nếu nhớ không lầm thì từ thời Windows XP đã làm dc chuyện này rồi mà, hỏng lẽ máy MAC có mà mấy chú ko biết !
cryshop
TÍCH CỰC
7 năm
@luong duc tung Dạ mặc định của Mac đây ạ: https://i.imgur.com/nIWNuLo.jpg
ntnguyen4
TÍCH CỰC
7 năm
Win 10 có app Brilli, tự chuyển hình nền, nhiều hình đẹp phết : ))
Win 7 đã có cái này rồi
Màu mè hoa lá hẹ hao pin chứ làm gì trên mac os cũh có sẳn mà mình ko xài
Carl
CAO CẤP
7 năm
Có hình nền 5k cho iMac 27" không Mod?
Carl
CAO CẤP
7 năm
Có hình nền 5k cho iMac 27" không Mod?
Ngon 😁 mai tải về luôn 😃
kungvn
CAO CẤP
7 năm
mình dùng cái mặc định => nói ra cho mấy ông win ở trên biết
Nói ra ngại quá, nhưng mình nhìn thấy hình nền chắc đc vài lần do update MacOS phải khởi động lại 😁
gahunghung
ĐẠI BÀNG
7 năm
có ứng dụng như vậy cho iphone không nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019