[macOS] Quản lý và tìm kiếm dữ liệu dễ dàng hơn với tính năng Tags

25/3/2017 12:22Phản hồi: 55
[macOS] Quản lý và tìm kiếm dữ liệu dễ dàng hơn với tính năng Tags
Tags là một tính năng rất tuyệt vời trên macOS để dễ dàng quản lý các thư mục, tuy nhiên tính năng này lại rất ít được sử dụng và gần như bị quên lãng. Bài này mình xin nói kĩ hơn về tính năng tags này, và thủ thuật với nó để giúp quản lý, tìm kiếm dữ liệu trên máy Mac một cách tốt hơn, hiệu quả hơn

1. Chúng ta có thể làm được điều gì với "tags"?
Để giữ cho dữ liệu được quản lý hiệu quả, chúng ta thường đặt tên sao cho dễ nhớ, đưa chúng vào những thư mục lớn hơn để quản lý chúng. Tags thậm chí còn giúp cho việc quản lý dữ liệu được dễ dàng hơn- tương tự như tính năng Gmail Labels

Với tags, bạn có thể làm cho việc tìm kiếm, quản lý hàng loạt dữ liệu trong tích tắc trở nên dễ dàng, ví dụ như:
  • Tìm lại những tài liệu học cùng được gán với tags School
  • Những thứ liên quan đến công việc được gán tags Work
  • Những thứ quan trọng cần hoàn thành gấp ( cả về việc học lẫn công việc) sẽ được gán đồng thời cả tag Important và 2 tags trên tags_1.JPG
Cái hay của tags là chúng ta có thể kết hợp nhiều loại file khác nhau thành cùng một "tag", bên cạnh đó, chúng ta còn có gán nhiều tag cho từng file, và đây là ưu điểm làm cho tính năng này thật sự trở nên khá hữu ích. Ví dụ nếu bạn đặt một thư mục lớn tên là tinhte để chứa những thứ liên quan đến công việc chẳng hạn, thì những nội dung bên trong chỉ có thể nằm trong tinhte, vậy làm có thể phân biệt được dữ liệu nào mới cũ, quan trọng hay đang được ưu tiên để hoàn thành,vv...vv.. tính năng tags sẽ giải quyết được điều này

2. Những cách để tạo, chỉnh sửa và xoá tags trong Finder

Có rất nhiều cách để gắn thẻ một file hay một thư mục nào đó
  • Chuột phải vào file nào đó và chọn "Tags", một pop-up cho tính năng này sẽ hiện ra để chúng ta lựa chọn, có thể chọn trực tiếp những gợi ý có sẵn hoặc nhập trực tiếp vào khung trống có sẵn, nếu tags chưa có thì hệ thống sẽ tự động tạo tag mới theo tên mà chúng ta đã nhập. Có thể chọn nhiều tag để gắn nhiều hơn 1 thẻ cho mỗi file. Để xoá 1 tag thì chúng ta có thể thao tác y như vậy rồi xoá bớt đi thôi, khá gọn gàng đúng không 😁 tags_2.JPG
  • Có một cách nhanh hơn để không cần phải click vào mục "tags" như ở trên nữa mà chọn trực tiếp sau khi click chuột phải luôn, đó là "đánh dấu tags" lại ( Bookmark a tag). Bạn có để ý cái dòng có mấy cái vòng tròn như hình bên dưới không, chúng ta có thể lưu những tags thường xài lại lên đó để thao tác được dễ dàng và đơn giản hơn nhiều. Để Bookmark tag lên đó, các bạn vào Finder -> Preferences ( Command+,) và chuyển qua tab "tags". Nắm và kéo những tags mà bạn muốn lưu lại xuống thanh bên dưới như hình ( ngoài ra bạn còn có thể rename, thêm/ bớt trong đây) tags_4.JPG tags_8.JPG

• Trong lúc duyệt file trong Finder, bạn cũng có thể để nút tags lên trên thanh công cụ để thuộc tiện hơn, để có được nút gắn thẻ này, bạn click phải phải khoảng trong nào đó trên thanh công cụ của cửa sổ Finder, chọn Customize Toolbar rồi thêm như hình bên dưới tags_5.JPG

• Trong "file info" cũng có khu vực để chúng ta gắn thẻ trong thư mục. Để "get info" một file nào đó chúng ta có thể dùng "command+i" hoặc click chuột phải-> "get info" tags_6.JPG

• Ngoài ra với những ứng dụng mặc định của macOS như Pages, Keynote, Numbers,... khi lưu lại đều có chỗ cho chúng ta gắn thẻ vào, rất là tiện luôn
3. Tìm kiếm nhanh và hiệu quả hơn ?
Như đã nói ở trên gắn thẻ giúp chúng ta tìm kiếm và quản lý file dễ dàng hơn. Không phải vô tình mà Apple lại khá đầu tư cho tính năng này trên macOS. Chúng ta có thể "kêu" Siri tìm những file cùng một tag với nhau, tìm kiếm trong finder theo tags và tìm kiếm trong spotlight với từ khoá tag:tên_tag. Chúng ta còn có thể quản lý, sắp xếp dữ liệu theo tag để dễ theo dõi hơn.
Siri có thể tìm các dữ liệu đã được gắn tag một cách nhanh chóng

Tìm kiếm theo tag sẽ ra một loạt kết quả theo tag đó, kết hợp với việc gắn nhiều tags vào một file sẽ đem lại sự hiệu quả rõ ràng hơn

Sắp xếp theo tag để dễ dàng quản lý dữ liệu hơn

Quảng cáo

Túm lại tag là một tính năng tuyệt vời, cực kì hữu dụng để có thể bạn có thể quản lý dữ liệu của mình nếu nó quá bề bộn. Tuy nhiên mình thấy khá ít người sử dụng tính năng này. macOS đã thiết kế một hệ thống gắn thẻ cực kì tuyệt vời, vì thế hãy cố gắng tạo thói quen quản lý theo thẻ để có thể tận dụng được hết sự hữu ích mà nó đem lại cho chúng ta.
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng hay dùng tags
Mình thấy cái mạnh của MacOS là spotlight và tags của finder làm việc tiện cực kì
huong04x3c
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã rất nhiều lần muốn đổi qua máy mac để dùng thử xem như thế nào, và cũng đã cố gắng mày mò dùng thử nhưng cuối cùng vẫn phải quay về win. Nếu chỉ giải trí và làm những công việc đơn giản thì mac là lựa chọn không tồi. Nhưng đụng đến công việc một cái là lại phải cất máy mac đi và chuyển qua win. Nhưng phải nói là máy mac đẹp và đắt. Nhưng hiện tại thì máy tính chạy win hình thức cũng đẹp lên rất nhiều rồi. Quay lại dùng win vẫn là lựa chọn không hề sai lầm.
Đang cảm thấy thoả mãn với chú All in One Sony SVL241B17N chạy win10 cảm ứng rất mượt
khungtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr KOP Excel va Word thường xuyên crash
@khungtd bạn dùng bản nào?
khungtd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr KOP Ban 2015 tren Sierra 10.12.4
@khungtd mình dùng cũng nhiều mà sao k lỗi nhỉ 😁
mrHz
CAO CẤP
7 năm
Nói thật cái Finder của Mac chán vkl. Thêm quả Tags nữa rối hết cả mắt. Vẫn phải cài Win để chạy =,=
minoan
CAO CẤP
7 năm
mac quản lí file vẫn rất khó chịu, chưa bằng win được
@minoan
😁:D:D cài thêm dropbox hay onedrive trong Mac mà xài. Khác chi winmà lại save online 😃😃
HKVN
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn nào chia sẻ kinh nghiệm THỰC TẾ sử dụng tag trong Finder được không?
chắc chưa quen thôi bác. vì nhiều người họ vẫn dùng đc mà, em thì cũng cố làm quen, nhưng do chưa bỏ đc tói quen dùng win nên cứ ú a ú ơ và hay nhầm lẫn. mỗi lần không biết phải làm sao lại phải lên search để tìm cách: như hôm trước kiếm lòi mắt cái nút chụp màn hình trên bàn phím của iMac, hỏi bao nhiêu người trong cty vẫn không có ng biết, ai cũng phán tìm nút prt, ngon qua đây mà kiếm nè, không có mấy ba mấy má ơi. thế là quyết định lên mạng hỏi, và thì ra là Command+shift+3😁 thật bất ngờ, đơn giản mà không thể nào nghĩ ra nếu cứ giữ cách làm cưa win.
@qquocddatdk Chụp màn hình, mình gán nút F5, chụp vùng chọn thì F6, tiện vô cùng.
@duongtunglam Đang nói đến Mac hả bác?giờ em mới biết thêm một chiêu nhanh như vậy. Thanks bác nhé, để thứ 2 lên cty thử xem.
@duongtunglam mình dùng touchbar nên ẩn hết hàng F rồi 😁
Thiên Nha
TÍCH CỰC
7 năm
@Mr KOP Bấm Fn đi bác.
Screen Shot 2017-03-31 at 3.56.10 PM.png
great_wall
ĐẠI BÀNG
7 năm
có ai biết cách chọn hết file trong 1 group không, ví dụ mình nhóm file theo type hoặc time thì sau đó muốn chọn hết file trong group đó mà k phải kéo trackpad, như bên win thì click vào tên nhóm nó sẽ chọn hết file trong nhóm đó
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu được dùng Macbook hay macOS trước windows, chắc có lẽ các bạn sẽ nghĩ theo chiều ngược lại. 😁
Thế nào là khó chịu, thế nào là việc nhẹ...
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
để cut file trong mac làm ntn hả ae?
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
@ngoanrazo Command + C để copy
Command + V để paste
Command + Option + V để move (cut)
không biết các bác sao chứ em thì lại rất ít khi dùng finder (chỉ khi tải file về là chủ yếu ) vì spotlight trên mac rất tốt còn app thì những cái nào dùng nhiều thì để ra thanh dock ko thì chụm 5 ngón là xong
hoasua800
TÍCH CỰC
7 năm
Chưa bao giờ dùng tới tags
Cái này mình dùng lâu rồi, rất hiệu quả. Màu đen cho video đen, màu đỏ cho file công việc quan trọng
Thiên Nha
TÍCH CỰC
7 năm
Mac bấm tổ hợp phím hơi khó.
Chọn text từ vị trí con trỏ tới cuối văn bản thì bấm phím gì?

Win: Ctrl+Shift+End
Mac: ?
@Thiên Nha Command + Shift + mủi tên phải

cái này là do thói quên thôi. mình dùng Mac 6 năm rồi quay lại win thấy lọng cọng hehe
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
@Thiên Nha Tùy mục đích làm gì, nếu như mình code thì để xoá ấn Command K để xoá, để move lên trên xuống dưới thì ấn alt + up hoặc down, để sao chép lên trên hoặc xuống dưới thì ấn alt shift up hoặc down. Còn chọn dòng đó cắt sang chỗ khác thì command x .
Thiên Nha
TÍCH CỰC
7 năm
@npdong1994 Mục đích là copy vào clipboard.
Mình bấm rất dài: command leftarrow, shift command rightarrow, command c
Win thì nhanh hơn: home, shift end, ctrl c.
Mình code hay dùng tổ hợp phím này.
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
@Thiên Nha Thay vì 1 loạt tổ hợp phím đó sao bác không đơn giản chỉ ấn Command C. Chỉ cần bác không chọn string là nó sẽ sao chép cả dòng.
Tức là dùng tags sẽ giải quyết được mâu thuẫn giữa việc xếp theo folders hay loại file. Hoặc ngay như việc xếp theo năm hay xếp theo dự án (trong trường hợp dự án chạy trong nhiều năm). Các bác nhỉ?!
Hiệp PT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hơi không liên quan nhưng em thấy các bác vote win vs mac, em vote cái cho linux. Linux không hoàn toàn dễ chịu với người dùng, nhưng với dân kỹ thuật thì vẫn hơn win nh trong cái khoản code. Với cái việc giao tiếp hết qua terminal làm mình kỹ tính hơn trong việc xếp folder với đặt tên files. Sau là cứ find với grep mà chiến. 😁 Với lại nếu dùng mạng Lan các kiêur thì ssh ngon hơn nhiều cái putty sida của win.
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
@Hiệp PT Chuẩn =)) Terminal vô đối =)) đặt tên thư mục cũng lạc đà =))
north3102
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hiệp PT Mình thích dùng thử Ubuntu (đang muốn chuyển sang hàng mở). Nhưng ko biết do quen win hay vì ubuntu nó chuối. Mình thấy quản lý file ubuntu tù túng quá. Cài đặt cũng vậy. Có chợ ứng dụng mà làm rất tù túng. Như chợ của android nó có dễ hơn ko?
Hiệp PT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@north3102 Bạn nói kỹ hơn về vụ quản lý file đc ko? Ubuntu ngày càng giống Win ở cái vụ cửa sổ, còn mình thì vẫn thích truy nhập/xuất bằng terminal hơn. Quen gõ lệnh rồi thì mình thấy cái vụ tìm file trên win khá khó nuốt 😆. Có j chia sẻ đc mình rất sẵn sàng.

Còn cái chợ thì đúng là có để mà có, nó chỉ cung cấp một số hạn chế áp cung cấp bởi Canonian. Vì linux hoàn toàn mở, nên anh nào cũng làm cho mình một cái chợ tạm đc. 😁 Gõ wget mang cái chợ tạm ấy về, rồi apt-get update, xong install thôi. Và cũng vì nó mở nên cộng đồng thích. Lúc nào cũng có giải pháp, nhưng nhiều khi cũng mướt mồ hôi, hehe.
north3102
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hiệp PT Cũng do mình đã sử dụng win quen rồi. Vụ file của win nó phân rõ các ổ cho HDH, ổ lưu data. Bên lĩnh thì làm chung vào Home nên nhiều khi khó xem, ae mới từ win qua thấy hơi ghê tay vì sợ nếu hỏng hdh cài lại sợ mất dữ liệu.
Bạn chỉ mình cái tạo chợ cá nhân với. Chứ dùng ubuntu mang tiếng có chợ như android nhưng dùng khổ vô cùng.
Hiệp PT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@north3102 - Thứ nhất, về phần phân vùng ổ: các files chứa trong home hầu hết là các dữ liệu của ngưởi dùng, tương đương ổ D trong win. Việc ghi vs sửa không đòi quyền admin/root. Bất cứ một file nào ảnh hưởng đến hệ thống thì đều phải bắt đầu bằng sudo và đòi pass, nên bạn thấy xoá cái gì mà ăn ngay thì ko phải lo đến hệ thống (y)
- Thứ hai, về phần cài app: ubuntu giờ cho phép cài app bằng một file .deb rất quen thuộc với người dùng win (~ file .exe). Bạn cần cài app gì thì nên bắt đầu bằng google hơn là vào chợ ứng dụng. Ví dụ cài google chrome, cái này ko phải open source (bạn có thể cài một cái open source tương tự là chromium): bạn gõ chrome deb trong goole chẳng hạn, nó sẽ đưa ra trang chủ của gôogle chrome và cho pheps tải file .deb. Ấn vào file .deb tải về, ubuntu đề xuất cách cài bằng chợ ứng dụng. Thực ra là chợ này đã được bổ sung thêm cái gói .deb ở trên. Bạn install như các app khác trong chợ.
Like và đánh dấu. 😃
Hin vọng bảng win cập nhật sẽ có cái này 😃
ngiamom
ĐẠI BÀNG
7 năm
bảo mác khó xài vì đang từ win chuyển sang, thấy khó là quay ngược trở lại ngay do tính phổ biến của nó + quen hơn => dễ tìm khi gặp khó chứ mà có điều kiện xài từ nhỏ chưa xài win bao h chắc cũng sẽ ngược lại 😃 ngta có xu hướng tìm cái quen thuộc mà nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019