macOS Sierra tiết lộ MacBook mới sẽ hỗ trợ USB 3.1 gen 2 tốc độ 10Gbps, gấp đôi USB 3.0

Duy Luân
24/8/2016 22:33Phản hồi: 35
macOS Sierra tiết lộ MacBook mới sẽ hỗ trợ USB 3.1 gen 2 tốc độ 10Gbps, gấp đôi USB 3.0
Trong các file hệ thống của macOS Sierra có xuất hiện thông tin về việc hệ điều hành này sẽ hỗ trợ kết nối USB SuperSpeed+, hay còn gọi là USB 3.1 gen 2. Tốc độ tối đa của kết nối này là 10Gbps, gấp đôi USB 3.0 đang được sử dụng trên nhiều máy tính và USB 3.1 gen 1 trên MacBook 12" Retina. Nhiều khả năng chuẩn kết nối gen 2 này sẽ được dùng cho cổng USB-C được đồn đại là sẽ xuất hiện trên MacBook Pro đời mới sắp ra mắt vào cuối năm nay. Không loại trừ khả năng cổng này sẽ tích hợp luôn cả Thunderbolt 3.

USB 3.1 là phiên bản kế nhiệm cho giao thức USB 3.0 mà anh em đã khá quen thuộc. Tuy nhiên, USB 3.1 thực chất lại còn chia nhỏ thành 2 thế hệ, và rất nhiều anh em (trong đó có cả mình) không hề biết cho đến khi đi tìm hiểu sâu hơn thì mới nhận ra:
  • USB 3.1 gen 1: giao thức này rất giống với USB 3.0, tốc độ của nó vẫn là 5Gbps nhưng được cải thiện một chút về mặt hiệu năng hoạt động. Logo SuperSPEED là thứ bạn hay thấy để chỉ kết nối này. Và để làm cho mọi thứ rối hơn, USB 3.0 cũng đã được đổi tên thành USB 3.1 gen 1 vào năm 2015 (nhưng anh em không cần để ý đến nó đâu).
  • USB 3.1 gen 2: đây mới thật sự là thế hệ USB mới. Nó có tốc độ truyền tải dữ liệu tối đa 10Gbps, gấp đôi so với USB 3.0 / 3.1 gen 1. USB 3.1 gen 2 còn được cải tiến khả năng xử lý tín hiệu để phần dữ liệu bị dôi ra (overhead) trở nên nhỏ hơn, tức là tiết kiệm dung lượng khi truyền đi hơn so với thế hệ cũ. Logo dùng để chỉ USB 3.1 gen 2 là SuperSPEED+.
Xem thêm: USB-C vs USB 3.1 vs Thunderbolt 3: giải mã những hiểu lầm

Nguồn: 9to5Mac
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhquangdt3
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tốc độ cao như này chắc dây USB đi kèm cũng sẽ rất đắt, vì đáp ứng được chuẩn này thì dây kết nối phải chống nhiễu rất tốt.
@nhquangdt3 Chắc 99$ thôi
Hải6791
ĐẠI BÀNG
8 năm
ghe thật . dờ mình vẫn còn dùng con lap cùi uSb 2.0
heorung52
TÍCH CỰC
8 năm
Giờ đa số lên USB C type, mà Apple đúng bá, chỉ thích một cỗi riêng. ^^
@heorung52 Bạn có chút hiểu lầm về USB C - USB 3.0, 3.1 rồi nhé 😁

• USB-C chỉ là đặc tả cho cái cổng, tức là cái phích cắm và lỗ cắm
  • USB-C có thể dùng giao thức USB 2.0, 3.0, 3.1, DisplayPort, Thunderbolt 3...
  • USB 3.1 là giao thức, tức là thứ quy định dữ liệu truyền đi ra sao, xử lý như thế nào. USB 3.1 có 2 đời, gen 1 tốc độ 5Gbps, gen 2 tốc độ 10Gbps.
Đọc bài này để biết thêm: https://tinhte.vn/threads/usb-c-vs-usb-3-1-vs-thunderbolt-3-giai-ma-nhung-hieu-lam-cua-anh-em.2545955/
xuankage
TÍCH CỰC
8 năm
@heorung52 cái gì khác thì ko nói, nhưng trong phạm vi bài này thì cái cổng mà apple sử dụng nó không là chuẩn chung thì nó là cái gì, riêng ở chỗ nào thế?
@heorung52 Dòng bình luận của bạn cho thấy 1 điều là bạn chả biết clg.
@heorung52 Bác lại phán bừa nữa rồi 😁:D:D
heorung52
TÍCH CỰC
8 năm
@Lê Tiến Lực Lâu lâu, chém gió tí mà các pác ấy loạn cả lên. Không biết sau này công nghệ có làm được 1 công Thunderbolt nào bao gồm chuyển hình ảnh âm thanh (HDMI) + tai nghe + cáp sạc + cáp data với tốc độ bà thím luôn ko ta? ^^
Vậy Apple sẽ duy trì 2 cổng kết nối Type C với Linhtinh à ?
Sao ko gom cả 2 lại chọn 1 thôi nhỉ ?
Vậy là macOS xài Type C còn IOS Linhtinh vậy còn Jack 3,5mm trên macOS có bỏ ko ?
X-one
TÍCH CỰC
8 năm
@hsdhnh Ôi!!! Anh ấy sành công nghệ cơ mà
1. Lightning là cổng sạc iPhone (đừng nhẫm lẫn với Intel Linghning đã thương mại hoá thành Thunderbolt)
2. USB-C: Là cổng vật lý, có giao thức truyền tải là USB 3.1 và cao nhất là thunderbolt 3.
Vậy, nếu 1 cổng cắm ta cắm USB vẫn nhận, cắm Thunderbolt cũng nhận thì cái máy nó gọn hơn chứ!

Hey Apple: Tui cần 12 cổng Thunderbolt trên cái MacPro thùng rác, làm ơn làm dùm. Cảm ơn!
mrbodpi
TÍCH CỰC
8 năm
nôn bm , tháng 9 nhanh nhanh , chào đón những sp mới từ apple . hehe
KLQ nhưng năm sau chờ iPhone 7 nha vì năm nay Apple sẽ ra mắt cái này:

@mrbodpi Mà cũng có thể iP6SE sẽ là iPhone 7 cũng nên.
menx
TÍCH CỰC
8 năm
@alahana Bạn phải hiểu là cái này là sản phẩm của PS thôi, trình gà như mình cũng làm được, ví dụ mình sẽ tung tin năm nay Apple sẽ ra cái này cơ, bạn đã nghe bao giờ chưa:
[M]inionn
TÍCH CỰC
8 năm
@alahana Dạ đây là đồ fake thưa anh
http://www.iphonehacks.com/2016/08/iphone-6se-fake-box-leak.html
@[M]inionn Năm nay kg có bản 64GB rồi mà còn ra vầy chứng tỏ fake rồi 😃...
Máy này thêm 2 - 3 công type C nữa chứ 1 cổng thì hơi bắt nạt người dùng.
Mấy bữa có tin smartphone nào đó chết cảm ứng rầm rộ, hãng phủi tay mà chưa thấy lên tin nhỉ
mrbodpi
TÍCH CỰC
8 năm
@hypous bình tĩnh , chớ gây war 😁 , chết cảm ứng thì cứ khiếu nại tới apple là nó xử lý cho. còn ko mua con khác , dư tiền để làm gì 😃
hotpeople
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hypous Do lỗi người dùng nhá apple không liên quan nhé 😁
rối não nhỉ, giờ mua con usb đẻ save dữ liệu mà phải quan tâm quá nhiều thứ
@iloveyoutoo Đúng vậy thời đại công nghệ mà bạn
Mình mua 2 em này gần 46 triệu gần 3 năm mà bg nó đã lỗi thời mất rồi
Macbook pro me 866 mình mua chính hãng ở icenter hơn 42tr bg bán lại đc 20tr-22tr
Nói chứ con MacBook pro sắp ra nếu chỉ có đúng 1 port usb-c như con Macbook 12" ghẻ là tui skip luôn. Mẹ nghĩ sao cái máy có đúng 1 port rồi bắt người dùng mua dây nhợ các thứ, đúng khùng.

P.S: Dạ em đang xài Macbook pro 2014 các bác chớ ném đá.
X-one
TÍCH CỰC
8 năm
@harryhoang1986 Do mua chó mà bắt bò kéo xe.
Nó định nghĩa nó ràng dòng đó cho di động, cần quái gì phải kết nối này nọ kho pin sạc 1 lần sài nguyên ngày?!?? Còn thích thì mua Satchi mà sài, dây nhợ gì nữa.. tôi mua cho vợ tôi 1 năm nay, chưa bao giờ phải đụng tới mấy cái dây chuyển lòng thòng.
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
@X-one Cái bác nói là macbook, nhu cầu nó ko cao so với macbook pro.
Nếu xài Macbook thì chỉ đơn giản là cắm sạc, lâu lâu usb. Hiệu năng tốt nhưng chưa cao.
Còn người mua Macbook Pro (như mình thì dev) thì hay mirror screen để làm việc, sync dữ liệu qua idevice, hay dev apple tv app (qua usb-c) thì cần phải nhiều hơn 1 cổng để làm việc bác ạ.
Nên cố gắng trên 1 (3 là đẹp) 😁
X-one
TÍCH CỰC
8 năm
@ruacon208 Nó dùng cho chị em là chính!! Mà chị em thì không cần phức tạp!
Nghe hấp dẫn quá
Bg cái gì cũng dùng từ super
mẹ, giờ kiếm cái usb 3.1 gen 1 (mình hiểu usb 3.1 gen 1 và usb 3.0 nó khác nhau như thế nào) muốn lòi con mắt cũng có vài 3 mẫu mà nó đòi ra usb 3.1 gen 2, cứ như dùng dao mổ trâu cắt cổ gà vậy.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
8 năm
Đã gom đủ lúa rồi
Vấn đề là thiết bị lưu trử phần lớn hiện thời ko đạt được tốc độ đó (đạt được thì giá trên trời)
godFears
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dell xps 13 cho đúng 2 cổng thunderbolt 3 type c
Nhanh thật, mình còn đứng yên ở USB 2.0 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119