macOS và câu chuyện dùng màn hình ngoài sao cho ngon

Pnghuy
8/12/2021 8:7Phản hồi: 148
macOS và câu chuyện dùng màn hình ngoài sao cho ngon
Nếu anh em dùng macOS (MacBook, Mac mini) mà đang tìm màn hình ngoài cho bản thân để dùng thì sẽ có khá nhiều lựa chọn để cho chúng ta tìm, từ kích thước màn hình cho đến độ phân giải nhưng chọn làm sao để có trải nghiệm sử dụng là tuyệt vời nhất thì trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em.

Đơn giản nhất, nếu anh em có tiền thì có thể mua dòng màn hình LG UltraFine 5K hoặc Apple Pro Display XDR 6K để sử dụng với Mac là ngon nhất. Ngược lại, theo cá nhân mình, lựa chọn màn hình 4K với kích thước tầm 24-28" là hợp lý nhất vì nó sẽ cho trải nghiệm sử dụng gần với màn hình đạt chuẩn "Retina" của Apple nhất.

Sử dụng màn hình ngoài với laptop như thế nào cho tối ưu, lựa chọn màn hình như thế nào cho phù hợp?

Sau bài viết của @cuhiep về lí do chúng ta nên sử dụng màn hình ngoài với laptop khi làm việc tại công ty hoặc ở nhà, thì trong bài viết lần này, mình sẽ chia sẻ đến với anh em một vài lưu ý để anh em sử dụng laptop với màn hình ngoài ngon hơn.
tinhte.vn

HiDPI hay Retina cho Mac là như thế nào?

HiPDI hay Retina là cách mà Apple gọi những màn hình đạt một mật độ điểm ảnh nhất định để người dùng khi sử dụng ở khoảng cách bình thường chúng ta sẽ không thấy rỗ. Theo Apple, mức mật độ điểm ảnh mà họ yêu cầu để cho trải nghiệm tốt nhất là 220dpi, còn dưới mức này sẽ thường gọi là non-Retina và câu chuyện bắt đầu từ đây.

Mình dẫn lại lời giải thích trong bài của Duy Luân cho anh em dễ hiểu về cơ chế hoạt động của Retina là như thế nào:"Cách hoạt động của cơ chế Retina - hay gọi chung là HiDPI - đó là macOS sẽ dùng 4 điểm ảnh vật lý trên màn hình để tạo thành 1 điểm ảnh logic, tạm gọi là “Retina pixel”. Nhờ điều này mà bạn cảm giác hình ảnh có vẻ mịn hơn, hình ảnh không bị rỗ chỗ lấm chấm, viền của chữ mượt hơn chứ không bị răng cưa. Bạn có thể nhìn vào hình bên dưới để thấy sự khác biệt của cùng một icon, nhưng được hiển thị trên các loại màn hình có PPI từ thấp đến cao."

Trình scale của máy và câu chuyện chọn màn hình sao cho ngon cũng chủ yếu dựa vào cơ chế Retina này. Tức là lấy Retina làm chuẩn, chúng ta chọn lựa màn hình thế nào để nó đạt mức dpi gần với con số 220 nhất thì nó sẽ cho trải nghiệm sử dụng là tuyệt vời nhất. Và kích thước mà anh em có thể chọn để có trải nghiệm "Retina" tốt nhất (không tính dòng được tối ưu riêng cho Mac) đó là 24-28" 4K trở lên (theo những trải nghiệm của mình).

Trình Scale của macOS hoạt động như thế nào, có bị ảnh hưởng hiệu năng không?

Vì cơ chế gộp 4 điểm ảnh vật lý để tạo thành một điểm ảnh logic, vì vậy đối với những dòng màn hình không đạt tiêu chuẩn Retina, Apple sẽ dùng thuật toán của máy để upscale màn hình đó lên ở độ phân giải Retina và sau đó downscale xuống ở một tỉ lệ nào đó để người dùng sử dụng tốt nhất.

Screen Shot 2021-12-15 at 23.34.59.png

Mình ví dụ thêm cho anh em dễ hiểu, khi mình cắm máy Mac vào một màn hình 28" có độ phân giải 4K, vào trình Display sẽ thấy Apple để mặc định ở mức 1920 x 1080, đây là độ phân giải hiển thị, không phải độ phân giải màn hình. Apple đã tối ưu để chúng ta có một màn hình độ phân giải native 4K (3840 x 2160) nhưng có khả năng hiển thị như một màn hình FHD (hay gọi chính xác là 2K), cho nên chữ nghĩa, hình ảnh và mọi thứ đều rõ ràng, mịn đẹp. Nói cách khác GPU của máy sẽ không phải làm việc để upscale lên cũng như downscale xuống, vì thế hiệu năng sẽ không bị ảnh hưởng.

Screen Shot 2021-12-15 at 23.35.35.png

Nhưng nếu anh em chọn Scaled và chọn mức 2560 x 1440, tức lúc này khả năng hiển thị như một màn hình QHD (2.5K), Apple buộc phải dùng thuật toán để upscale màn hình lên độ phân giải 5K (chuẩn Retina 5120 x 2880) và sau đó downscale xuống 2.5K để chữ nghĩa và icon được mịn đẹp (trên một màn hình có độ phân giải 4K), nhưng lúc này GPU sẽ phải làm việc để kết xuất hình ảnh liên tục nên hiệu năng sẽ ít nhiều bị ảnh hưởng. Bằng chứng rõ nhất là khi mình chọn scale ở mức 2560 x 1440, thử chụp một ảnh màn hình và xem lại thì độ phân giải lúc này ở mức 5K (5120 x 2880). Apple sẽ không thể upscale từ QHD lên 4K vì khi đó hình ảnh sẽ bị rỗ và bị mờ (không đúng với cơ chế Retina).

Quảng cáo

Screen Shot 2021-12-15 at 23.36.18.png
Đây là thông số độ phân giải khi mình chụp ảnh màn hình của hai tấm hình trên, ở hai độ phân giải hiển thị khác nhau. Một tấm sẽ là native 4K, một tấm sẽ là 5K sau khi được upscale.

Mình cũng có cắm thử vào một chiếc màn hình 4K khác ở kích thước 32" thì ở chế độ Default for Display (1920 x 1080) mọi thứ rất to, khó sử dụng và không thể hiện được hết điểm mạnh của màn hình lớn, còn chọn ở mức 2560 x 1440 thì lại bị giảm hiệu năng, còn để độ phân giải hiển thị native là 4K (3840 x 2160) thì mọi thứ lại quá nhỏ (dù không bị ảnh hưởng hiệu năng). Vì vậy với mình 32" 4K không ngon cho Mac (trừ khi anh em chấp nhận mọi thứ hiển thị đều to), thực ra chúng ta cũng không nên dùng ở độ phân giải hiển thị 4K với những màn hình từ 27" đổ lên, đau mắt lắm.

Dùng màn hình rời 4K với Mac thì có bị giảm hiệu năng không? Hình ảnh có mờ hơn không?

Câu trả lời ngắn gọn là có, nhưng không phải màn hình nào cũng làm cho máy của bạn giảm hiệu năng. Tùy theo màn hình 4K mà bạn chọn, macOS sẽ có những giải pháp “scaling” khác nhau để đảm bảo trải nghiệm của bạn.
tinhte.vn

Hiệu năng bị ảnh hưởng là có bởi vì chính Apple cũng khuyến cáo như vậy, nhưng thực tế khi sử dụng thì chúng ta sẽ không thể nhận ra được sự khác biệt đó trong những tình huống sử dụng thông thường, chỉ khi chúng ta làm những công việc nặng, tác vụ đòi hỏi sức mạnh xử lý của GPU thì lúc đó mới có thể cảm nhận được. Mình có thử benchmark cùng một chiếc MacBook khi cắm ra màn hình 4K ở hai độ phân giải hiển thị FHD cũng như QHD để anh em tham khảo:

Screen Shot 2021-12-19 at 16.16.24.png Mình test thử GFXBench trên chiếc MacBook Pro 13 2020 với hai mức scale là 1920 x 1080 cũng như 2560 x 1440. Con số fps ở bài test Aztec Ruins bên trái cao hơn bên phải thấy rõ, gấp đôi.

Quảng cáo

Tóm lại, anh em nên phân biệt rõ giữa độ phân giải hiển thị và độ phân giải màn hình, tốt nhất cho Mac thì cứ mua màn hình 5K hoặc 6K, nếu nó quá đắt thì mua màn hình 4K 27-28" hoặc 24" là đẹp nhất. Anh em cũng nên sử dụng ở chế độ Default for Display (hoặc ở mức 1920 x 1080) để có sự cân bằng giữa chất lượng hiển thị và hiệu năng. Không nên mua màn hình 32" hoặc lớn hơn ở độ phân giải 4K vì mọi thứ hiển thị sẽ rất là to (hoặc rất nhỏ nếu để độ phân giải hiển thị cũng là 4K), trừ khi anh em chấp nhận chuyện đó.

Trải nghiệm màn hình Samsung LU28R550: Đáng mua trong tầm giá 8 triệu

Samsung LU28R550 là một chiếc màn hình mà mình nghĩ rằng nếu anh em đang tìm một chiếc màn hình 4K dưới 30" thì không nên bỏ qua. Mình đã có khoảng thời gian kha khá sử dụng chiếc màn hình này và so với lại thời điểm mà nó mới ra mắt vào năm 2019…
tinhte.vn

Mình đã có bài trải nghiệm về hai chiếc màn hình SamsungASUS ở kích thước 28" 4K và mình thấy rất ổn nếu dùng với Mac, anh em có thể tham khảo. Ngoài ra mình cũng có một bài chia sẻ về cách sử dụng laptop với màn hình ngoài làm sao cho tối ưu, anh em xem qua nhé:

Trên tay màn hình TUF VG28UQL1A: 28" 4K HDR 144Hz 10-bit màu, hỗ trợ G-Sync và Freesync, giá 800 USD

VG28UQL1A là chiếc màn hình gaming thuộc dòng TUF phổ thông của ASUS nhưng nó được trang bị những tính năng và công nghệ không khác biệt nhiều so với những chiếc màn hình gaming cao cấp. Với mức giá 800 USD nếu anh em bỏ ra để mua chiếc màn hình…
tinhte.vn

Sử dụng màn hình ngoài với laptop như thế nào cho tối ưu, lựa chọn màn hình như thế nào cho phù hợp?

Sau bài viết của @cuhiep về lí do chúng ta nên sử dụng màn hình ngoài với laptop khi làm việc tại công ty hoặc ở nhà, thì trong bài viết lần này, mình sẽ chia sẻ đến với anh em một vài lưu ý để anh em sử dụng laptop với màn hình ngoài ngon hơn.
tinhte.vn
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Độ phân giải HiDPI chỉ nét khi độ phân giải native màn hình chia cho 2, nói chung là cùi bắp
vietxitin1
TÍCH CỰC
2 năm
@Nh0kluatjh Mình đang dùng Mac trên màn 4K 28' phải chỉnh nhiều thứ mới được đẹp nè, còn trên Win chỉnh rấy dễ, không phải cái gì Mac cũng ngon hơn Win đâu bạn
Nh0kluatjh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vietxitin1 Mua màn LG 4K 10 củ cắm vào auto nhận HiDPI chả cần chỉnh gì.
Nh0kluatjh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vietxitin1 Win màn 4K các phần mềm không hỗ trợ scale vỡ mù mắt
vietxitin1
TÍCH CỰC
2 năm
@Nh0kluatjh nếu để 2560x1440 thì ko cần chỉnh nhưng mình để nhỏ hơn thì chỉnh toé loe mới ngon.
Mình cũng đang tìm 1 cái màn hình ngoài cho mac
Bác chủ cho mình hỏi vậy 1 "Retina Pixel" mà tạo từ 4 pixel vật lí, 4 pixel khi đó hiển thị giống nhau hay khác nhau?
@thanhnguyen.add vậy mình mới thắc mắc mà.
@ledat19121991 khác chỗ cái màn hình 1000x1000
tấm hình 1000x1000
cắm màn hình vô máy window thì hiển thị full tấm hình 1000x1000
nhưng cắm màn hình đó qua mac thì chỉ hiển thị được 1/4 tấm hình đó thôi.
màn hình có thể bật hiDPI thì mình hiểu là nó có thể hiển thị cái hình 1000x1000 đó bằng 2000x2000 pixel vật lý. Mỗi pixel của tấm hình được hiển thị bằng 4 pixel vật lý nên nó nét hơn sơ với chỉ dùng 1 pixel như trước.
@shininglife mình lại không nghĩ như vậy, vậy khác gì MAC nội suy thêm điểm ảnh, và như vậy sẽ làm giảm hiệu năng
@ledat19121991 đúng rồi, nó nội suy thêm điểm ảnh mà nên mới có chuyện loằn ngoằn khác size giảm hiệu năng và cùng 1 hình, cùng 1 màn hình thì macos nhìn đẹp hơn cũng do vậy
Nhà mình có tv 8K 55” cộng thêm mac mini là OK.
bachhacden
TÍCH CỰC
2 năm
Nói chung là MacOS xài màn ngoài như lol, chỉ ngon khi cắm vào màn cực xịn để scale 2x được tốt (27 inch 5k, 32inch 6K). Đang xài với màn 27 inch 2K để 100% (đương nhiên) thì text hiển thị cực xấu so với win/linux cắm vào cùng màn hình. Thử scale về FHD thì nhìn tởm luôn
@Chichbong0302 Vẫn xấu chết ngựa chứ đẹp gì. Ba cái đó nhan nhãn đầy trên mạng, search nhẹ cái ra chứ gì mà ko biết. Chú mới gà, mắt kém ko biết phân biệt đẹp xấu.
bachhacden
TÍCH CỰC
2 năm
@hquangvn Đúng là text cực xấu, răng cưa tè le, mình cũng mới (bị ép) xài mac nên chả biết tại sao. Hình ảnh thì đỡ hơn, nhưng vẫn bị răng cưa và vỡ viền rất nhiều. Có khi apple cố tình làm vậy để tăng sale cho màn hình trăm chẹo.
vietxitin1
TÍCH CỰC
2 năm
@firephoenix52 @firephoenix52 bạn search cái app Better Dummy dùng cho M1 ngon đó
qhi
TÍCH CỰC
2 năm
@bachhacden Có cách nào setup màn hình hiển thị 2k mà layout 1920x1080 ko bác ? Mới mua cái màn 2k mà đau mắt quá vì chữ nhỏ.
NNQ2304
ĐẠI BÀNG
2 năm
1920*1080 là full HD (FHD) mà sao lại 2K 😃
khoaqn0000
TÍCH CỰC
2 năm
@NNQ2304 Thì Full HD là 2K mà bác. K là nghìn. 4K là 4000, 2K là 2000.
Màn hình 4K tức là chiều dài có ~4000 điểm ảnh. 2K cũng tương tự. https://en.wikipedia.org/wiki/2K_resolution?wprov=sfla1
2K resolution - Wikipedia
en.wikipedia.org
GigoloXXX
TÍCH CỰC
2 năm
@khoaqn0000 Màn giờ người ta ghi là FHD, WQHD và UHD tương ứng với 1K,2K và 4K. Cái 2K ghi vậy cho dễ nhớ và không thực sự gấp đôi 1K nhưng 4K thì gấp 4 lần chẵn FHD nhé ( gấp đôi mật độ pixel chiều ngang và chiều dọc )
pisa
TÍCH CỰC
2 năm
@NNQ2304 2K là khái niệm rộng hơn FHD, cũng như 4k là khái niệm rộng hơn của UHD, nếu nói cho đúng thì từ FHD -> QHD -> UHD mới là đồng bộ.
khoaqn0000
TÍCH CỰC
2 năm
@GigoloXXX Dẫn chứng đi bác.
Dưới đây là trang chính thức của Dell và LG
https://www.lg.com/us/monitors

Computer Monitors: Gaming, UltraWide, 4K, OLED | LG USA

Shop Computer Monitors from LG Electronics. Make the Most Out of Your Work or Gaming with the Right LG Monitor. Explore 4K, 5K, and Curved LG Displays.
lg.com

https://www.dell.com/en-us/shop/monitors/ar/6481/ships-within-5-days?appliedRefinements=37994

Monitors | Dell USA

Shop award-winning monitors with LED, touch screen, OLED, 4K & 8K resolution, high refresh rate, and dual monitor solutions in various screen sizes at Dell.com.
dell.com

Ngay cả Galaxy S21 Ultra, Samsung cũng không dùng từ "2K" mà là "Quad HD+"
https://www.samsung.com/vn/smartphones/galaxy-s21-ultra-5g/specs/
Chỉ những người không hiểu K có nghĩa là gì mới nhầm lẫn vậy thôi. 😀
Btw, UHD bao gồm cả 4K với 8K nhé. 😁
https://vi.wikipedia.org/wiki/Truyền_hình_độ_nét_cực_cao?wprov=sfla1
Truyền hình độ nét cực cao – Wikipedia tiếng Việt
vi.wikipedia.org
CÁCH BIẾN TẤT CẢ MÀN HÌNH THÀNH MÀN HÌNH RETINA "CHUẨN APPLE": NGỒI XA MÀN HÌNH
CÁCH BIẾN MÀN HÌNH APPLE PRO DISPLAY THÀNH MÀN RỖ: NGỒI SÁT LẠI
run9
TÍCH CỰC
2 năm
Bác chỉ mình cách làm sao cho ratio là 1:1 cho cái màn Samsung trong bài trên Macos với.
Quá rập khuôn, cứng nhắc.
mấy màn hình dell và LG giờ xài với Macbook rất ổn nên cứ
mua về cắm và xài (tuỳ theo budget, tiền nào của nấy, nhưng nên chọn màn từ 4K).
Mình xài mbp 14 vs màn 32inch 4k. Scale một chút, thấy cũng ok. Tuy ko so đc với màn 14inch mới, nhưng cũng ko thua con mbp 2k retina cũ. Chắc do mắt mình mắt trâu, ko phân biệt đc.
kungvn
CAO CẤP
2 năm
cứ 27UL850 thôi 😆)
vietxitin1
TÍCH CỰC
2 năm
Mình dùng màn 28’ 4k phải chỉnh scale lên 3200x1800. Nhìn kích thước 1920x1080 trên màn 28’ chữ và các thứ to quá dễ lồi mắt
@vietxitin1 bạn ngược với mình nhỉ, hiển thị nhỏ quá mới dễ lòi mắt chứ 😁. 32" 4K 1920 x 1080 thì hơi to thật, nhưng 28" 4k 1920 x 1080 thì vừa mắt hơn, nhưng vừa nhất vẫn là 2560 x 1440, nhưng sẽ phải bị ảnh hưởng tí xíu hiệu năng.
vietxitin1
TÍCH CỰC
2 năm
@Pnghuy mình dùng 2560 x 1440 vẫn thấy to quá và ít không gian làm việc nên phải tăng lên 3200 x 1800. Cũng ko ảnh hưởng hiệu năng làm việc mấy. Mình dùng con ME 294 chơi scale liên tục trên màn fullHD 24' trong 6 năm từ 2014 đến 2020 vẫn cày ác. chỉ có là quạt nó kêu khoẻ và thay pin 2 lần rồi (mình còn chơi mấy trình duyệt cơ cả Firefox và Chrome mỗi cái 20 chục tab), PS và Ai vẫn chiến đều.

Giờ dùng màn 4k thì mình chuyển qua chơi con Mini M1 chạy 3200 x 1800 chạy suốt mà vẫn mát lịm =))
Cứ cắm vào rồi để default display thôi, quan tâm làm cái j cho mệt ko bik! =.=
hquangvn
TÍCH CỰC
2 năm
@devilending Mình chịu, 27in view FHD chữ to quá, với lại mất không gian làm việc, phải để 23xx gì đó thấy vừa, 2560x1440p thì lại bị nhỏ.
@hquangvn E chẳng biết, có nhìu bác kêu cũng cùng 1 mã màn như e nhưng cắm vào mac nó lại cho ra 1 view khác! :v
vietxitin1
TÍCH CỰC
2 năm
@hquangvn mình có cái màn 4k Samsung cắm vào Mac nó để mặc định là 2560 x 1440 nhưng vẫn phải chỉnh scale về 3200 x 1800 để có nhiều ko gian làm việc hơn, Nhìn chữ đỡ bị to 😁
hquangvn
TÍCH CỰC
2 năm
@vietxitin1 Bạn xài con U28R55 phải không? Con đó trước mình cắm macbook qua dock nó mặc định 1440p. Mà con đó 28in mình lại thấy 1440p vừa hơn.
khổ sở với màn hình vãi. dùng máy như đi tù
gabaybong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng làm sao mà nó kiếm ra tiền là ngon !
@gabaybong nếu công việc liên quan thì màn 19inch HD cũng kiếm ra tiền, nếu ko liên quan thì màn vài chục củ cũng chỉ để giải trí
Đọc nhiều thấy đau đầu nhất quả màn 2K hiện thị MacOS
@tuanjuninho màn hình QHD không tối ưu hiển thị cho macOS đâu 😁
@Pnghuy màn hình chính mình làm 1 e 4K và màn hình phụ làm 1 e FHD thôi; chứ 5K và 6K ko dám mơ tới.
@Pnghuy Lỡ mua cái 2K và có hai cái viền đen như tiền đồ chị Dậu. Gập máy lại nó trả về mờ căm luôn
tuanxt95
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Đoàn Xuân Nhựt bác dùng mac gì vậy
@tuanxt95 M1 13" 2020

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119