Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Magicsee N5 Max phiên bản 2020 - Tốc độ LAN 100M hay 1000M? - Smart New lừa khách hàng?

lvdoan
19/11/2020 8:46Phản hồi: 17
Magicsee N5 Max phiên bản 2020 - Tốc độ LAN 100M hay 1000M? - Smart New lừa khách hàng?
11.11 vừa rồi mình mua một TV Box Magicsee N5 Max Ram 4GB, Rom 32GB, chip CPU S905x3 phiên bản 2020 của Smart New trên Shoppee (smartnewvn), ngoài các chi tiết kỹ thuật khác thì mình chú ý tới tốc độ LAN ghi là 1000M vì mình đang sử dụng gói mạng 150MB. Các bạn biết rồi ngoài chuyện TV Box sử dụng CPU gì, tốc độ LAN và Wifi là thông số luôn được mọi người quan tâm. Ngay cả khi gói internet của bạn chỉ 50MB mà bạn có thể sử dụng cáp LAN được thì tốc độ giao tiếp giữa router và TV Box nhanh hơn (đặc biệt khi xem phim 4K chẳng hạn), tốc độ internet ổn định hơn là wifi. Tuy nhiên, khi nhận hàng thì mình phát hiện ra sản phẩm này chỉ có tốc độ LAN là 100M. Thắc mắc với Smart New thì Smart New (Đại lý phân phối duy nhất, chính thức các sản phẩm của Magicsee tại thị trưởng Việt Nam) khẳng định loại này chỉ có tốc độ LAN là 100M, xin lỗi vì có chút nhầm lẫn !!!!
Vì bán không đúng hàng nên khách có nhận xét không tốt thì lại bảo khách không có tâm. Có tâm hay không có tâm mà bán ra mấy nghìn sản phẩm (mình thấy con số trên shopee là 1.4k) với kiểu mập mờ này rồi thì chỉ có Smart New mới hiều. Sau khi khách có ý kiến thì có thấy có xóa thông tin về LAN, cố tình không nói gì về tốc độ LAN, mập mờ (mình ghét nhất cái này) để nếu khách mua nhầm mà có ý kiến thì nói “shop có ghi thế đâu, khách không tìm hiểu kỹ mua nhầm thì ráng chịu”. Rồi lại hỏi khách tại sao lại cứ nhất thiết phải đòi loại LAN 1000M vì loại này vẫn chạy tốt mà theo kiểu treo đầu dê khách trả tiền để ăn thịt dê thì lại cho khách ăn thịt chó rồi bảo rằng thịt chó vẫn ngon mà., lấp liếm đi chuyện bán không đúng.

Tuy nhiên, cũng có một số shop tử tế có ghi cụ thể thông tin về LAN là 100M dù biết rằng phiên bản có LAN 100M là một điểm trừ, các shop khác đều ghi là 1000M nhưng có đúng 1000 không thì không biết.

Theo mình tìm hiểu thông tin tại Chinagadgetsreviews https://chinagadgetsreviews.com/download-android-pie-9-0-firmware-for-magicsee-n5-max-tv-box-3.html, hiện có hai phiên bản ROM chính hãng cho loại LAN 100M và LAN 1000M của con Magicsee N5 Max S905x3 (đời 2019 chỉ là S905x2).
Download Android Pie 9.0 firmware for MAGICSEE N5 Max TV Box «
chinagadgetsreviews.com

Smart New đồng ý cho trả hàng nhưng mình quyết định giữ lại để có thể comment trên Shopee vì phải xác nhận đã nhận hàng mới được comment, mấy trăm ngàn không là gì nhưng bạn bỏ tiền ra mua 1 thứ mà lại nhận được một cái khác thì bạn nghĩ gì?

Trong khi đó, trên gian hàng chính thức của Magicsee trên Lazada (trang này do Smart New khuyến cáo khách hàng nên mua ở đây để tránh hàng giả - gian hàng của ai thì các bạn chắc cũng hiểu) thì vẫn ghi tốc độ LAN là 1000M.
Magicsee Official Store trên Lazada:
Tốc độ LAN 1000M cũng được ghi rõ trên trang chủ magicsee.vn do Smart New quản lý nhưng Smart New đã mập mờ bán cho khách loại LAN 100M. Tại thời điểm viết bài này có thể thông tin về LAN đã được Smart New xóa đi hoặc không đề cập đến trên trang magicsee.vn.
Hình trên được mình lưu lại sau khi biết mình bị lừa, xin bổ sung vào đây vì thấy Smart New tiếp tục quanh co như comment bên dưới.
Điều đáng nói ở đây Smart New bán Magicsee N5 Max trên rất nhiều sàn giao dịch điện tử nhưng luôn mập mờ về cấu hình (chip, LAN, Wifi) giữa các phiên bản 2019 và 2020, bán cả trên Shopee nhưng lại khuyên khách hàng không nên mua trên Shopee.

Như vậy có phải Smart New đã lừa dối khách hàng không?

Bạn nào quan tâm đến tốc độ wifi của con Magicsee N5 Max có thể tham khảo thêm tại đây https://tinhte.vn/thread/magicsee-n5-max-wifi-5ghz-chuan-n-hay-chuan-ac.3226583/
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hainhumai
ĐẠI BÀNG
3 năm
đồng ý với tác giả bài viết
Muagitot
ĐẠI BÀNG
3 năm
đồng tính tác giả bài viết nhưng mk thấy bên shop làm thế là cũng hợp lý.
Về quan điểm rõ ràng mua hàng nhận không đúng là không được rồi cá nhân mình cũng vậy.
Cách xử lý shop : Nhận sai xin lỗi cho phép trả hàng , về cơ bản thì xử lý như này hợp lý rồi chứ mà không cho hoàn tiền thì mới đau đầu .
Về mặt thông số thì con này bản 2019 lan 1000, wifi 100 - Bản 2020 Lan 100 wifi 1000 . cái này đợt mình xem review từ hồi đầu năm đã có rồi , việc thông tin trên shopee chưa cập nhật thì là sai rồi chứ trên website tôi thấy hồi đầu năm xem đợt được tặng khiển tôi mua lúc đó trên website smartnew cũng đã sửa về 100mb rồi .
Tổng kết có 1 điểm mk chưa hiểu bác đi Pr trá hình phải không ?
Không thích nhưng sao không trả hàng đi tự dưng ôm cục tức làm gì , là mk thì mk cũng trả nhưng tại sao bác lại không trả nhỉ
lvdoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tệ một cái là nhận lỗi và nói với khách là shop đã sửa lại thông tin rồi, nhưng mình kiểm tra thì thấy chỉ xóa thông tin về LAN. Đã là đàng hoàng thì sản phẩm có gì thì nên ghi cái đó nhưng ở đây mình thấy có sự mập mờ (mình ghét nhất cái này) vì rõ ràng LAN 100M là điểm trừ của sản phẩm này đối với người quan tâm đến tốc độ LAN. Chính vì vậy mới có bài viết này.
lvdoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Muagitot Chắc bác chưa xem cái này mình để comment trên shopee. Đã sửa từ khi nào mình không biết nhưng cái này mình save lại sau khi mua, sợ shop sẽ xóa, cho mình là nói lung tung.
SmartnewVN
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã đọc bài viết về bác và kiểm tra xác nhận đúng nhưng có 1 số điểm cần nêu rõ .
Bản 2019 Lan 1000 , wifi 100 , bản 2020 Lan 100 , wifi 1000mb , về điểm này trên website của bên mk đã cập nhật từ đầu năm 2020 . Và cũng đó có 1 video nói về những điểm thay đổi trên n5 max bản 2020.

Trên sàn thì do bên mk đã không để ý đến thông số sản phẩm để sửa do đây không phải kênh phân phối chính vì vậy đã bỏ sót thông tin này.
Bên mk đã đồng ý cho bạn hoàn tiền ngay khi phát hiện lỗi sai bạn hoàn hàng lại trên shopee là được nhé.
lvdoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chính xác là bóc phốt. Ae khác cũng có thể đã dính như mình nhưng chỉ dùng wifi nên không để ý tới tốc độ LAN.
lvdoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
SN đã xác nhận ghi sai thông tin khi bán cho mình. Mình giữ lại để có cơ hội cmt trên Shopee (phải xác nhận nhận hàng mới đc comment) đê ae khác biết mà tránh. Thấy thế SN có gọi để hỏi mình hướng giải quyết và đề nghị mình xem lại comment trên Shopee, mình đã đưa ra phương án cho người đến lấy lại hàng, hoàn tiền (mình ở không xa shop của SN, không gây khó) nhưng SN cũng lờ đi, khi chưa thấy mình sửa lại comment mới gọi lại, mình chất vấn tại sao thì bảo bận quá. Nếu đã biết mình sai mà thiện chí thì thậm chí phải xin số TK của khách để hoàn tiền cho khách, còn chuyển trả hàng thì sau cũng được, có khó gì đâu.
lvdoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SmartnewVN Thông tin ở Magicsee Official Store trên Lazada tại thời điểm mình mua cũng ghi LAN 1000M. Không hiểu cái Store đấy của ai?
lvdoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cập nhật từ đầu năm đây ư? Sàm
beeno92
ĐẠI BÀNG
3 năm
bác viết bài bốc phốt mà lại viết sai loạn các thông số lên làm mọi người cũng ko biết đâu mà lần, nhưng cái phốt này coi bộ hơi chua, bác viết sai thông số 150MB, ko có mạng nào 150MB mà chỉ có tốc độ 150Mbps mà thôi, viết sai từ trong thông số kỹ thuật là dẫn đến hiểu lầm rồi, chữ in chữ thường như MB hay Mb nó cũng khác ý nghĩa nhé, mình có thể hiểu là bác nói smart new lừa bác về mạng trong khi tốc độ ethernet của n5 max là 100Mbps thôi nhưng ghi là LAN 1000Mbps, nhưng 1 cái máy dùng để load mạng, thì tốc độ 100 hay 1000 nó cũng vậy à bác, ko hề có điểm khác biệt luôn, huống chi mạng bác chỉ có 150mbps, để mình giải thích cho bác nghe, máy chỉ dùng để load luồng dữ liệu phim như truyền hình, youtube, thậm chí là netflix 4k, thì tốc độ tải về của nó ko bao giờ vượt đc ngưỡng maximum của băng thông LAN sẵn có 100Mbps tức 12.5MB/s, bởi nó load 1 xíu cỡ vài giây là nó dừng, rồi bác coi tới đâu nó load tới đó chứ ko phải nó tải vè 1 cục nằm đó luôn mà tốc độ có thể đạt tới cực đại

Ví dụ để bác thấy: 1 con xe máy nếu tốc độ đề pa thì nó phải từ con số 0 lên, và trong số giây nhất định nào đó của vòng tua cấp số thì nó sẽ đạt được 1 tốc độ cực đại, nhưng phải trong khoảng thời gian dài, còn nếu chưa gì đã ngừng thì tôc độ nó sẽ ko bao giờ đạt tới cực đại, vd 1 chiêc xe ô tô mạnh sẽ đạt vận tốc từ 0 đến 100 km/h chỉ khoảng 5 giây
còn tốc độ mạng của bác là 150mbps tương ứng với tốc độ lý tưởng 18.75MB/s chỉ hơn tốc độ mạng LAN có 6MB ko đáng kể, nếu mạng của bác là 500Mbps hoặc 1000Mbps thì nó còn có sự khác biệt nhưng như đã nói, youtube hoặc netflix chỉ load đủ dung lượng phim vừa đủ để bác coi nên sự khác biệt về băng thông cao thấp giữa mạng 150mbps và 500Mbps là ko nhiều. Nên việc bác bốc phốt là tội cho người ta quá. Nhưng ng ko biết ng ta cứ nghĩ là LAN lởm. Vì lan 100 với 1000 ko khác biệt nhiều ở mức độ xài thông thường, nên mấy máy tính xách tay giá rẻ hiện nay vẫn là lan 100 đó thôi, ở cái mức giá 899K thì cũng ko thể đòi hỏi nhiều.

Bác biết hiệu quả của mạng 1000Mbps với mạng 100Mbps nó khác nhau hiệu quả ntn ko:

--- bác xài bootrom, khả năng load dự liệu trên đường truyền cần cao thì mới hiệu quả, ở cai này lan 100 với 1000 sẽ thấy sự khác biệt, nhưng chỉ khác rõ khi load image windows 7 hoặc 10 nhé, còn windows XP do nhẹ nên sự khác biệt ko cao.
----bác cần luân chuyển dữ liệu trong mạng LAN giữa máy server chứa dữ liệu và máy con, hoặc giữa các máy với nhau, thì dữ liệu sẽ load qua lại tốc độ lý tưởng là 125MB/s tùy tốc độ ổ cứng server, sẽ chép về máy với tốc độ cao nhất có thể.
-Hoặc bác có mạng 150Mbps hoặc thậm chí 500Mbps thì bác sẽ download file với tốc độ max nhât đường truyền của bác nếu nhà mạng cho phép là 18.75MB/s và 62.5MB/s

Tôi ko phải ng của smartnew hay gì đâu, mà tôi cũng đi tìm 1 con TV box để xài đây, tính mua con magicsee n5 này hay t96 air nhưng mà thấy nhiều than phiền nó lag đơ lỗi..., nguyên nhân do nó xài chip ram và chip nhớ lởm, cộng với mối hàn lởm, nên xài 1tg có thể nóng quá mối hàn chảy bị hư hoặc ram rom lởm nên máy lag phải up rom lại nên chưa mua, cũng vô smtnew trên shopee và đã thấy bài đánh 1 sao của bác trên ấy và tìm thông tin review về con này trên mạng cũng lại gặp bài bác bên tinh tế. Tôi tính lấy con đời cũ chất lượng là Himedia Q30 nhưng thấy test phim 4K kết quả chưa mỹ mãn, độ nét ko có, chip đời 2017 rồi nhưng xài con này chất lượng hơn nhiều so với mấy con box tàu lởm.

Kết lại 1 câu, con TV Box Android này nó ko cần phải sử dụng LAN 1000 mà 100 là đủ rồi.
lvdoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
- Mình không phải là dân kỹ thuật nên có thể những ký hiệu đó viết không đúng. Nhưng thấy mọi người đọc đều hiểu cả, ghi 1000Mbps mà giao 100Mbps là không được. Mình chắc là chuyện ghi sai thông số này từ lâu rồi chứ không phải là mới, nhiều người bị dính mà không biết vì có thể họ không quan tâm đến 100Mbps hay 1000Mbps, dùng được là được.
- Đồng ý với phân tích của bạn về thông số kỹ thuật giúp cho người mua có thể chọn sản phẩm phù hợp mà lại hiệu quả, kinh tế.
- Mình không nói với tốc độ LAN 100Mbps box này không dùng được, chất lượng bàn sau.
- Với người dùng bình thường, mục đích sử dụng có thể khác nhau nhưng đơn giản là LAN 1000Mbps hơn 100Mbps, Wifi chuẩn AC hơn chuẩn N, Tivi 8K hơn 4K, di động 5G hơn 4G.
Mình dùng qua nhiều android box rồi. Chỉ thấy mấy con thuần android tv như của xiaomi thì còn chạy mượt và ổn định. Mấy con khác tuỳ biến lại android của máy tính bảng làm giao diện giống android tv thì chạy rất hay đơ.
Sau này mình đã mua luôn tivi android của sony. Dùng 1 điều khiển duy nhất cho tiện. Dùng thì ổn định nhưng không mượt bằng box của xiaomi.
Quay trở lại vấn đề của bạn, ghi nhầm thì phải sửa lại cho chuẩn mặc dù biết nó không ảnh hưởng quá nhiều trong trường hợp của bạn.
Một vấn đề nữa là cửa hàng đồng ý đổi trả hàng. Như vậy là họ rất thiện chí về cách giải quyết.
Ở trên đời này không gì là hoàn hảo, sai sót có thể xảy ra, và họ có trách nhiệm với sai sót đó.
Về thông tin sản phẩm thì nên xem thông tin trên trang wed của nhà sản xuất là chính xác nhất ( mà đôi khi vẫn còn lập lờ mang tính quảng cáo). Còn các trang phân phối, bán hàng họ cũng chỉ copy và pate lại, đôi khi bị nhầm lẫn đầy ra.
M cũng vừa mua camera magicsee sa300 ở smartnew trên shopee. Mua cam 2k mà dùng mờ tịt, trong đó chỉ ghi fhd là cao nhất, camera kết nối wifi mà m đặt ngay cục wifi k bắt đc phải dùng dây mới đc. Nhắn tin shop thì không thèm trả lời. Do ông Dương Dê quảng cáo tin tưởng vào mua ai ngờ lừa đảo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019