Màn hình cảm ứng cũng là lỗ hổng an ninh

TDNC
15/8/2010 11:9Phản hồi: 56
Màn hình cảm ứng cũng là lỗ hổng an ninh
Các vết vuốt trượt còn in lại khá rõ trên màn hình cảm ứng

Thật vậy, nếu nhìn kỹ lên màn hình cảm ứng của một thiết bị thì bạn sẽ dễ dàng thấy được các dấu vân tay, vết vuốt trượt còn in lại khá rõ của người sử dụng trước đó lên màn hình. Nếu một ai đó đi thu thập các dấu vết này lại và đem đi phân tích bằng máy tính thì sẽ biết được những gì đã được gõ, ví dụ như mật khẩu hoặc các thông tin nhạy cảm. Đây là chủ đề báo cáo của các nhà nghiên cứu ở trường Đại học Pennsylvania (Mỹ).

Thứ nhất, các dấu vân tay, vết nhờn một khi đã bám vào màn hình thì nó tồn tại khá lâu theo thời gian. Thứ hai, nếu không có chủ ý lau chùi các vết bẩn này thì chúng rất khó biến mất nếu chỉ thông qua các hoạt động thông thường như tiếp tục sử dụng, bỏ vào túi, cầm lên tay... Và sau cùng, với một vài công cụ cần thiết như máy tính và camera, các dấu vân tay còn lưu lại đó có thể được đem đi phân tích để suy ra chuỗi ký tự đã được nhập trước đó.

Đặc biệt đối với các máy Android có chức năng khóa màn hình bằng cách vuốt theo một sơ đồ nhất định (Settings > Location and security > Set unlock pattern), người khác thông qua cách nhìn lên màn hình cũng có thể dễ dàng biết được chủ máy đã vuốt theo những đường nào.

Nguồn: MobileBurn
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi dào...mặc !
em vẫn thích màn hình cảm ứng😁
ôi thank, vậy sài máy đập đá chắc khỏi ai biết hehe
Bây giờ Froyo có gõ pass nên mình chả sợ 😁 mà mình có thói 15' lau màn hình 1 lần
songviet
TÍCH CỰC
14 năm
he he như vậy mỗi lần xài thì phải vuốt toàn diện để xoá dấu tích nhỉ. khổ thế cứ như lúc nào cũng đang phạm tội ấy, xài qwerty cho nó lành nhỉ!
tosenzzz
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đừng tưởng lành.
Xài qwerty cũng có in dấu vân tay và dựa vào "độ nóng" của các phím bấm sẽ biết được là chủ nhân vừa bấm phím gì đó.
😁
songviet
TÍCH CỰC
14 năm
hu hu thế thì xài cái chi cho lành ạ?
Tốt nhất là xài dt bàn, để nhà cho no lành hehehe...cái jì cũng bị dính chưởng hết, hacker h pro wá...
khỏi xài là lành nhất 😆
Phát minh mới ! """ tất cả điện thoại về sau đều không có màn hình mà chỉ thể hiện bằng giọng nói 😆 , quay số bằng giọng nói , người gọi tới đọc số bằng giọng nói ! ( CÓ LẼ NHƯ VẬY KHỎI SỢ ĐỂ LẠI DẤU VÂN TAY NHỈ :p;)😁:bounce: )
😁 ,,, hiện đại hại điện mà ;)
Bán phím cứng thì bị mờ do bấm nhiều - màn hình cảm ứng để lại dấu vết - điện dung để lại vân tay - điện trờ để lại cái đầu bút =)) cái nào cũng là lỗ hỏng bảo mật =))

khám phá mới =)) bố trí khoá mã kiểu xoay số trên mình hình cảm ứng như két sắt 🤔 xoá bỏ đc lỗ hổng này ko nhỉ :-? thấy điên điên nhưng cảm giác tự dưng thấy mình hơi thiên tài 1 tý :"> Oh yeah
cái này em cũng không sợ lắm....;)
cadum
ĐẠI BÀNG
14 năm
Xài DNA cho lành....Chính xác thì cũng không trùng khớp 100%......
chảng lành đâu bác ơi ;)) mấy phim hành động nó chặt tay moi mắt để mở khoa đó thôi :"> cái kiểu ADN là sợ nhất :-ss vừa mất của vừa thiệt thân :-ss
cadum
ĐẠI BÀNG
14 năm
Phim là phim.....Đời là đời......Ai đời mà dùng điện thoại để chứa tất cả dữ liệu quan trọng của mình.....
Vui thôi mà bác 😁 chứ ai lại dùng ADN cho điện thoại bao giờ :D
louis213
ĐẠI BÀNG
14 năm
1202 chắc là lành rồi ..............
Dùng lưỡi ấy, ko sợ lộ giấu vân tay đâu. Cảm ứng điện dung lướt nhẹ bằng đầu lưỡi, rất chính xác là khác.
Dùng đốt ngón tay, cũng chính xác và tất nhiên là ko có dấu vân tay.
...
Dùng bất kì phần nào của cơ thể, nhất là con gái thì còn có thể sử dụng (*).(*)

J4F
Chết cười với bác này, con gái mà xài iphone kiểu đó thì phải nói là... :bounce:
Nói như bác thì con trai cũng có thể sử dụng được cái khác vậy, có khi còn hiệu quả hơn nữa....
mhung7182
ĐẠI BÀNG
14 năm
chỉ có cách của bác là NHẤT heheheheeh
yên tâm
các bác chắc ko có ai là tội phạm, điệp viên, tình báo, khủng bố, hay v.v... blah blah đúng ko
thế thì sợ cái gì =)
HEhe mình xài bình thường có sợ lộ gì đâu.Mà cũng hok rảnh lấy dthoại mình về phân tích mình đâu phải tội phạm.
vietkid
TÍCH CỰC
14 năm
:| xài bằng lưỡi có được không nhỉ
evolt
ĐẠI BÀNG
14 năm
có gì đâu mà lo lắng nhỉ, thì khi nào đt nt, gọi xong rồi thì mình đem đốt đi, mua cái khác về xài, vừa gọi xong lại đem đi đốt, lại mua cái khác
an toàn các bác nhĩ😁
tan_tro007
ĐẠI BÀNG
14 năm
u trời có gì mà các bác lo vậy.... trừ khi mật vụ,chứ mấy ai xem có đủ điều kiện zoom lên rồi xxx cái gì cũng có lỗ hổng theo nhà phân tích hết.và người cẩn thận thì máy móc cũng còn lâu mới can thiệp ngang đựoc hay dò xét đcj
Nếu ko để Đt lọt vào tay người khác thì có bao nhiêu pass cũng ko sợ. 😃
xài miếng dán chống vân tay! thế là xong, nó làm màn hình mờ 1 tí như sure là làm màn hình nó trông sạch hơn, cũng như ko có cái vân tay nào trên màn hình cả!
prince2408
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình lại có sở thix là thấy dơ cái là lau liền, mà mình xài miếng dán màn hình chống vân tay nên ko phải lo hehe
có tấm dán chống dính vân tay mà 😆 thực ra để dò dc pass thì k phải đơn giản vì nếu pass có 8 ký tự thì dò xem thứ tự của chúng cũng đủ ốm rồi, chưa kể nếu trong quá trình vuốt vân tay in lên màn hình cũng k đầy đủ,rõ ràng như nguyên bản [-(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019