Màn hình e-paper sử dụng Graphene sẽ sáng hơn, dẻo và bền hơn so với màn hình thường
sonlazio
5 nămBình luận: 20
Màn hình e-paper sử dụng Graphene sẽ sáng hơn, dẻo và bền hơn so với màn hình thường
Các nhà khoa học ở OED Technologies (một công ty tư nhân TQ) đã cho ra mắt màn hình e-paper sử dụng graphene, loại vật liệu được cho là tương lai của ngành công nghiệp bán dẫn. Graphene là vật liệu mạnh nhất và nhẹ nhất được biết đến, một lớp graphene chỉ dày 0.335nm. Với đặc tính này thì màn hình e-ink mới được tạo ra sẽ sáng hơn và bền hơn so với các màn hình cũ, nó bền hơn nhờ vào đặc tính dẻo dai cũng như có mật độ cao hơn. Tin vui là OED cho biết họ sẽ sản xuất với số lượng lớn các màn hình này trong vòng 1 năm.

Ngoài các đặc tính trên thì Graphene có nguồn gốc từ carbon nên chi phí sản phẩm sẽ rẻ hơn nhiều so với việc sản xuất các màn hình e-paper hiện tại, vốn ứng dụng kim loại quý indium.

Cần lưu ý:
e-paper là từ dùng chung để nói về các công nghệ làm giấy điện tử. Màn hình e-ink trên Kindle mà bạn hay thấy là một dạng của e-paper.

Tham khảo: Engadget, Xinhua, ảnh minh họa: visionect
liongates
ĐẠI BÀNG
5 năm
chắc em ko chờ để nó lên kindled được rồi. Thôi qua nhật tảo kiếm con kindle cũ vậy.
@liongates Nhật tảo h toàn rác 😆 thương
Có màn hình e-ink màu chưa nhỉ ?
amdnhatlinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@poiuy1234 Có rồi bạn
npt1612
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bber_mmo Có rồi bạn ơi, nhưng màu sắc ko đẹp nên ít phổ biến, giá thành cao
@bber_mmo E-ink màu trên máy con Pebble Time đó bác.
hyunlove
TÍCH CỰC
5 năm
@poiuy1234 Có bạn. Pebble Time đó. Nhưng nghĩ là chưa áp dụng được trên máy đọc sách đâu, giá có lẽ còn đắt.
Coinch
coi chừng dính chưởng
liongates
ĐẠI BÀNG
5 năm
@fanclubcongnghe dính chưởng gì bạn?
@liongates Chợ nhật tảo nổi tiếng là bán đồ ...
có rồi nhưng chả để làm gì
KLQ nhưng bác nào có source tổng hợp nhiều truyện chữ dạng epub không? cho em xin! e cảm ơn nhiều!
BIBOX dùng Carta mình đã thấy độ sáng ok lắm rồi, chắc nâng cấp độ bền lên thì ngon, vì nhiều nhà để trên giường rồi con vô tình ngồi vào 😁
I.Corp
TÍCH CỰC
5 năm
K nói đến giá. Chắc k rẻ
s3095453
TÍCH CỰC
5 năm
đang xài có bị nổ pin ko nhỉ 😆
camthuc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trung Quốc quảng bá được những công nghệ của họ 1 phần cũng nhờ truyền thông. Trang Tinh Tế nên tìm hiểu thêm về các công nghệ mà Việt Nam đang nghiên cứu và phát triển để phổ biến cho anh em biết Việt Nam đã và đang làm được những gì. Chả thấy mấy khi Việt Nam được lên báo trong nước trong mục công nghệ.
N.E.M
CAO CẤP
5 năm
@camthuc vn có mấy ngàn tiến sĩ mà vụ cá chết cả mấy ngày rồi chưa điều tra ra thì biết trình độ nghiên cứu của việt nam ở mức nào rồi
seikara
TÍCH CỰC
5 năm
@N.E.M Việc điều tra nó dính dáng nhiều thứ nên vậy thôi, chứ VN nghiên cứu nông nghiệp và y học có nhiều cái là tiên phong trên thế giới đấy.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019