Màn hình LG UltraFine không dành riêng cho Macbook, máy Windows vẫn có thể xài tốt

agp8x
29/10/2016 5:30Phản hồi: 59
Màn hình LG UltraFine không dành riêng cho Macbook, máy Windows vẫn có thể xài tốt
Màn hình UltraFine 5K mới ra mắt của LG chẳng những "tối ưu" cho Macbook Pro mà hứa hẹn sẽ là sự lựa chọn lý tưởng dành cho các bạn sử dụng máy tính Windows. Ngoài ra thì hãng điện tử Hàn Quốc cũng giới thiệu thêm mẫu UltraFine 4K dành cho các bạn "chỉ cần" độ phân giải 4K với giá rẻ hơn phân nửa người anh em 5K của nó.

Về cơ bản, màn hình UltraFine 5K và UltraFine 4K sử dụng kết nối Thunderbolt 3 nên bạn hoàn toàn có thể sử dụng nó với các máy tính Windows. Độ phân giải 5120 x 2880 (3840x2160 đối với UltraFine 4K) và khả năng hỗ trợ dải màu P3 hứa hẹn sẽ đem lại chất lượng hình ảnh xuất sắc (ít nhất là so với mặt bằng chung).

Mức giá 1.299 USD của LG UltraFine 5K tuy đúng là có cao, nhưng so với mặt bằng chung thì vẫn khá hợp lý so với các sản phẩm tương đương. Chẳng hạn như Dell UltraSharp 27 Ultra HD 5K Monitor tính năng tương đương khi mới ra mắt có giá "chỉ" khoảng 1.999 USD (tuy nhiên hiện tại bạn có thể tìm mua nó với giá 1.099 USD). Tuy nhiên nếu muốn đạt được độ phân giải tối đa 5K thì bạn buộc phải dùng đến 2 cổng DisplayPort cùng lúc, trong khi màn hình LG chỉ cần 1 dây Thunderbolt 3 duy nhất.

Trong trường hợp bạn cảm thấy còn quá đắt và không cần 5K, LG cũng có dòng UltraFine 4K 21.5 inch giá 699 USD.

Tham khảo thêm: Màn hình LG UltraFine 5K tối ưu cho Macbook Pro: Độ phân giải 5K, giá 1.299 USD, bán tháng 12.

Tham khảo Windows Central
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác đừng ném đá
Em thì làm quả máy chiếu tầm 20 chai về xem phim giải trí, làm việc văn phòng thì con Thinkpad dư sức dùng bao năm nay rồi 😁
Màn này...không giành cho những thằng như em :v
@Do Xuan Tuong Thì mình bảo mua máy chiếu tầm 20 chai mà bạn 😁
Mình thì chủ yếu xem phim thôi.
Còn công việc thì vẫn là Thinkpad huyền thoại, vì chỉ có gõ, gõ và gõ thôi mà :D
@khoa471989 KKK
Bác quá hiểu lòng em =))
@songoku_1206 Giật tít câu view là đây 😁
Megaboy2015
ĐẠI BÀNG
7 năm
@songoku_1206 Bác cho em tên combo hệ thống giải trí bác sử dụng cho em tham khảo với.
superboyvc
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu mình nhớ không nhầm thì con Dell kia là panel ghép, không biết con này ntn ?
Không có Logo Apple là k thích rồi.
Nhường lại cho anh em Windows nhé!
Anh quay về với Thunderbolt Display đây 🆒
17benthuy
TÍCH CỰC
7 năm
@™KunaiNTC™ kiểu là vỏ táo nhân là sâm 😁 :D
@™KunaiNTC™
😁:D:D:D bác ra mua hay xin mấy bác mua iphone nguyên hộp có logo táo dán lên cũng đc mà
E ko ngờ bác mua máy chỉ vì cái logo :D:D:D
Smowtion
TÍCH CỰC
7 năm
đẹp thật ;)
nipponx
TÍCH CỰC
7 năm
Chủ yếu do window support tới 5k chưa thôi
@no_fear_anyone Ồ tôi đang dùng Windows ông ko phải dậy Display Scaling 😆

Màn hình của tôi mới 25" Full HD thôi mà set zoom 125% mọi thứ trên desktop đã vỡ hạt tùm lum rồi. Ko hiểu với màn to độ phân giải 5K nhìn nó sẽ ntn =))
@khanh_hikaru màn full HD điểm ảnh ít zoom lên vỡ là đúng rồi =)) thắc mắc gì nữa 😃) mà thanh niên kia bảo windows ko support 5k cơ mà 😃) ko support mà sử dụng dc hả 😃) tiêu chuẩn kép chăng =))
@no_fear_anyone Vấn đề support thế nào là dùng được, xuất ra mà nhìn phát gớm thì có gọi là được ko?

Windows 10 mà xuất ra màn 5K, ông chắc phải zoom lên cỡ 200% để duyệt web được giống bt.

Ông thử làm xem có bể hạt tùm lum ko vì Windows nó chưa tối ưu cho đpg này. Kể cả khung trình duyệt các nút bấm cũng răng cưa hết. Full hd còn đỡ bể hơn ý 😃) Nhìn lên màn 4K và 5K của Mac thì sẽ thấy khác đó.
@khanh_hikaru thanh niên chắc méo hiểu gì về mật độ điểm ảnh và độ phân giải phải ko 😃)

lấy tiêu chuẩn màn 24" full HD ra làm chuẩn . khi scaling lên thấy vỡ hạt thì phán rằng các màn độ phân giải 4k-5k cũng bị 😃)

thôi ví dụ thế này cho dễ hiểu nhé. thanh niên nhờ ai là thợ chụp hình. lấy cái máy hình canon 30D chụp 1 vật thể rồi kêu đi in ra khổ lớn cỡ A0 . xong lấy 5D mark 3 ra chụp cũng 1 vật thể đó. xong in ra như vậy rồi so sánh xem hình máy 30D có bị vỡ hạt ko. rồi 5D có bị vỡ hạt ko.

hết chuyện đi so cái màn 1920x1080 với màn 3840 x 2160 . mật độ điểm ảnh cao hơn gấp 4 lần

nói như thanh niên chắc tụi sản xuất màn 4k chết sạch. bọn ngu trên thế giới nhiều đến nỗi đâm đầu vào mua màn 4k.

http://www.digitaltrends.com/computing/windows-10-review-high-resolution-support/
5k ,ù mợ,
ruacon208
TÍCH CỰC
7 năm
Như lão MrThaiBox123 trên Youtube lão chơi 6 màn hình 4K ghép lại thành workspace 😁
Melody123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sao màn thì ngon mà thiết kế xấu vậy, lại dày cui nữa :v
Màn 4k giá "chỉ" 699$ 😁 màn hình của mình chỉ có tầm 5tr đổ lại thôi
haolevu
ĐẠI BÀNG
7 năm
tương lai của kết nối nhưng còn lâu quá , chờ thời của 1 kết nối duy nhất USB-C, thunderbolt 3,4,5
Ngon
thực ra mua cái TV 11 tr 4k giải trí xem phim (nét hơn) làm việc văn phòng (bản excel word hiển thi nhiều hơn) còn chuẩn hơn máy chiếu nhiều. Tuỳ thuộc vào nhu cầu giá tiền thôi
chuyện này ai cũng biết. cần gì phải đăng lên nhỉ ?
chơi đế chế trên màn này có được không nhỉ
Ko biết độ trễ bao nhiu và tần số quét ntn nhỷ
4k mà 21.5 inh thì nhỏ quá. ít nhất cũng 24 inh. tầm 28 tới 32 inh là đẹp
nguyenmimi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangphithanh 21.5 cũng khá lớn chứ ko nhỏ đâu bạn, chắc tại bây h nhiều model 24" quá nên bạn mới thấy nhỏ, mà giá đó là đẹp rồi
meobietnoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangphithanh Tùy nhu cầu và khoảng cách ngồi thôi, 21.5 inch cũng to hơn cái màn ĐT mà nhiều người xem suốt đó
@meobietnoi nói vậy thôi chứ em làm gì có tiền mà mua
00986
TÍCH CỰC
7 năm
nếu dùng win thì dell ultrasharp ngon hơn 😆
@00986 tại sao dell ngon hơn ? xin chút ý kiến ?
@no_fear_anyone Tại sao dell ngon hơn thì vì nó có chử Dell đó...máy thằng thánh 2 lúa dép da dép tổ ông thì chỉ biết dell thôi mà éo biết LG nó đẻ ra Dell panel LG phân phối cho Dell với Apple mà tụi nó cứ hửi Dell là biết thơm rồi
@00986 Bác không biết hầu hết panel dòng cao cấp của Dell giờ cho LG sản xuất rồi à :rolleyes:
@00986 chắc có sự liên quan ở đây, vãi cả logic 😁
phambaoanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@00986 nghe nói Dell dùng panel IPS của LG, dù sao dùng của chính nsx phải ngon hơn chứ
Ai chưa sài màn LG thì thôi sài rồi mới thấy nó ngon hơn hẳn thằng Déo
@picothienhoa Dell thấy mắc hơn gần gấp đôi.
Nghe nói nếu ai mua dùng cho máy windows thì sẽ đc giảm giá 200 đô. Còn nếu cắm cho mac thì bán đắt hơn 200 đô vì đằng nào họ chả kiếm đc gấp mấy chục lầm chỗ đấy 😁 người dùng mac thông minh giỏi giang mà :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019