Màn hình Retina công nghệ IGZO có thể đẩy giá Macbook lên 100USD
uhraman
8 năm trướcBình luận: 183Lượt xem: 22.041
Gần đây, Apple đã có nhiều động thái chuẩn bị về mặt phần mềm cho sự ra đời của MacBook màn hình Retina độ phân giải siêu cao, điển hình có thể kể đến việc tăng kích thước icon trên OS X 10.7.4 hay bổ sung chế độ HiDPI trên Mac OS Lion và Mountain Lion. Vừa qua, phân tích gia cao cấp Richard Shim thuộc NPD DisplaySearch đã cho trang tin Cnet biết rằng các tấm nền độ phân giải rất cao kích thước 13.3” và 15.4” đã sẵn sàng trong chuỗi cung ứng, chính bản thân ông đã tận mắt thấy phiên bản 15.4”. Thông tin chi tiết về tấm nền và giá cả tăng thêm cũng được tiết lộ. Điều duy nhất chưa biết là liệu chi phí tăng có kéo theo sự tăng giá MacBook từ phía Apple hay không. Động thái này của Apple có thể xem như tiếp nối xu hướng mà hãng đã tạo ra trước đó với iPhone, và iPad.​
Theo Richard, việc thay thế màn hình lên độ phân giải Retina sẽ khiến Apple tiêu tốn thêm gần 100$ cho MacBook so với tấm nền hiện nay. Cụ thể, bản 13.3” và 15.4” Retina có giá tương ứng là 134$ và 160$ trong khi mức giá tấm nền bình thường hiện nay chỉ là 69$ và 68$. Tất nhiên, đổi lại chi phí đó là hình ảnh, video, ứng dụng và text trên MacBook sẽ rõ ràng và sắc nét hơn. Người dùng sẽ có nhiều không gian hơn cho thao tác trên màn hình. Hơn nữa, với việc trang bị tấm nền Retina, MacBook sẽ cho thấy mình luôn là một sản phẩm khác biệt, cả về phần mềm lẫn phần cứng trên đó.​
Về chi tiết cấu hình của tấm nền, Richard Shim cho biết tấm nền 15.4” sẽ có độ phân giải là 2880x1800 với số điểm ảnh trên inch là 220ppi, trong khi phiên bản 13.3” sẽ là 2560x1600 và 227ppi. Đễ dễ hình dung, MacBook Pro 15.4” hiện tại có độ phân giải là 1440x900, tương ứng 110ppi, và MacBook Air 13.3” là 1440x900, tương ứng ppi là 127. Như vậy, có thể thấy số lượng điểm ảnh trên màn hình mới sẽ cao gấp 4 lần so với màn hình cũ.​
Trong một bài viết gần đây, Tinh tế đã chuyển đến các bạn thông tin Sharp đang sản xuất số lượng lớn tấm nền màn hình công nghệ bán dẫn IGZO với kích thước mỏng hơn và mức độ tiêu thụ điện rất thấp để đáp ứng yêu cầu của khách hàng, và rõ ràng màn hình loại này hoàn toàn phù hợp với xu hướng mỏng hơn, thời lượng sử dụng lâu hơn của Apple trong các thiết bị đời mới. Do đó, nhiều khả năng màn hình Retina mà Apple dùng cho MacBook tới đây sẽ là của Sharp với công nghệ IGZO. Bên cạnh đó, 2 ứng viên khác cũng có thể cung cấp thêm tấm nền là SamsungLG Display, dù xác suất thấp hơn đôi chút.​
Tuy nhiên, dù khẳng định hàng đã có sẵn trong chuỗi cung ứng, Shim không chắc chắn 100% là chỉ có Apple dùng nó. Ông nói: "Khách hàng nhiều khả năng nhất sử dụng tấm nền màn hình tại hai kích thước và độ phân giải đó chính là Apple”. Shim cũng chua thêm rằng ông không thể xác nhận ngoài Apple ra thì còn có hãng máy tính nào khác sẽ sử dụng màn hình Retina nữa hay không.​
Về giá cả, khi Apple giới thiệu iPad 2012 với màn hình Retina, giá các phiên bản bán ra vẫn giữ nguyên so với iPad 2 dù chi phí bỏ ra cho màn hình đã tăng lên 30$. Với iPad 2012, Apple đã chấp nhận hy sinh một ít phần lãi của mình để giữ nguyên mức giá. Tuy nhiên, với MacBook, trong quá khứ Apple cũng đã từng cho phép người dùng lựa chọn nâng cấp MacBook Pro 15.4” từ màn hình độ phân giải 1440x900 lên 1680x1050 tuy nhiên người dùng phải trả thêm 100$. Theo suy đoán của người viết, Apple sẽ tăng giá MacBook nhưng không quá cao, bởi lẽ 100$ chi phí tăng thêm là quá nhiều để Apple tiếp tục hy sinh phần lãi như trường hợp iPad nhưng nếu tăng quá cao thì sẽ ảnh hưởng lớn đến quyết định của người mua. Với khả năng của mình, Apple sẽ khiến người dùng có cảm giác giá tăng thêm không chỉ đến từ mỗi màn hình mà còn là từ tổng thể: thiết kế, kích thước, vi xử lý, kết nối USB 3.0... Khách hàng sẽ hoàn toàn hài lòng khi số tiền bỏ ra thêm xứng đáng với tác phẩm nghệ thuật mà mình nhận được.​
Nhìn chung, dù MacBook có tăng giá hay không thì với bước đi này, Apple đã khẳng định mình luôn là người tiên phong, thúc đẩy toàn bộ thị trường, đồng thời tạo ra sự vượt trội và khác biệt so với các đối thủ PC chạy Windows, tương tự như những gì hãng đã làm trước đó với iPhone và gần đây là iPad 2012. Đây là đặc tính và là bản sắc của Apple mà hiếm hãng nào có được.​
Nguồn: Cnet
giá đã cao rồi mà h còn tăng nữa,bik bao h mới chạm dc e nó!
lên 100$ chứ có lên nữa cũng không thành vấn đề, vì retina là thứ mà rất nhiều người quan tâm và mong muốn được trang bị trên MacBook.
nhất là ae VN ta, ăn chơi tới bến ko thèm tính 100$ 😁 :D :D
Mac nó hơn Win ở điểm này đây, Win mà chơi cái màn hình độ phân giải cao thì icon bé như đầu đũa mất :D
@longnv Cụ ơi là cụ, người ta tính theo tỉ lệ cho toàn bộ một cách tự động. Còn Quitdown của cụ tào lao lắm

Gửi từ HTC Vision của tôi bằng cách sử dụng Tinhte.vn
@killed Chắc bạn chưa dùng win bao giờ à. Ở win đều có hỗ trợ zoom các thành phần riêng biệt trong windown. Win vista hay win 7 còn hỗ trợ zoom tự động toàn bộ các thành phần của windown lên theo % mà bạn chọn.
Ở đây mọi người đang nói là khi zoom lên vậy thì các icon sẽ bị vỡ hình nên mình mới chụp ảnh zoom chỉ riêng phần icon lên bạn ạ.
@longnv Lại zoom à? Đâu ai nói zoom đâu, zoom yhif mac vẫn có đấy thôi.
Tóm lại khi dùng sẽ hiểu, chứ giờ nói qua nói lại cũng bằng không.

@killed Mình có nói là Mac không có đâu, bạn hiểu nhầm ý mình à.
Có lẽ mình nói từ zoom sai, đúng là tăng kích cỡ từng thành phần riêng biệt.
tuyệt diệu, cái màn hình laptop nhìn rỗ quá, tiếc là chưa kiếm ra tiền để chơi apple
@Kevotinh151091 nhìn màn hình như bác có ngày thay mắt 😕
@moon.seed win 8 cũng phải hỗ trợ retina rồi đó;)
èo cứ thế này thì tiền nào chịu cho thấu. Cứ cái pc cùi là ok. ko chạy theo công nghệ nổi.😔
nói chung xứng đáng với cái công nghệ nó mang lại
Má ơi, cái macbookpro mà dùng igzo của Sharp thì tui sẽ bỏ win mà chạy qua mac liền. Mắc có 100 obama mà màn hình như vậy cũng đáng tiền.
@Hao74 bác nói cứ như là macbook pro giá 100$ vậy😕
Trang chính của tinhte mà sao cập nhật tin cũ hoài vậy 😔
ok apple, chơi tới bến sáng sạch bách 😁
Ôi, giá của nó 😔( chắc chỉ dám đứng từ xa ngắm nhìn thôi. Ước mơ con Macbook Pro của mình chắc khó trở thành hiện thực quá.
nâng cấp mà chỉ có hơn $100 thì ko đắt... nhưng ko biết nếu lỡ hư màn hình thì thay giá bao nhiu hoặc có để thay hay ko?
màn hình hiện tại của dòng mac đã nhìn phê như con tê tê rồi,retina nữa chắc cả ngày chỉ ngồi ngó cái màn hình,riết rồi tự kỉ lun ấy nhỉ =))
@nhoctm Bác giống em quá, e mê đồ Apple chỉ vì tốc độ, hệ điều hành, ứng dụng và đặc biệt là cái Retina, nhìn mà nó phê kinh khủng =)) Iu nhất táo :*
@anhvy_164 bác xài ipod touch mà sao bác yêu màn hình RETINA giữ vậy bác 😆
@anhvy_164 à à mình hiểu í bạn rồi,hehe mình cũng thích nhưng chưa đủ tiền để sắm 1 em,đồ mình xài toàn là của bạn nhờ sửa với lại tìm hiểu dùm thôi .CŨng hi vọng cuối năm nay đủ tiền sắm e macpro hehe ^^
@nhoctm Em thì xài dòng retina như ip 4s vs ipod touch 4
độ phân giải cao quá là j, chỉ tổ nóng máy, tốn pin
@huydinhhd90 thank bac đã nhắc nhở em, máy em xài 3 năm rồi mà chai 6% cũng ko nhiều lắm nhỉ. Em cũng nghe nói là mỗi tháng thì nên cho pin hết hẳn rồi sạc, còn bình thường là đợi 20% là sạc đúng ko bác.
@shady2501 nhiều lúc vì công việc mà phải kéo pin đến 5% nè, như cái lúc thuyết trình đấy, lớp mình có 4 cái lap mà tụi nó lại k đem pin theo, lên lớp thì k có đủ ổ cắm nguồn, thế là phải xài máy mình, pin 2tiếng, chiếu máy chiếu mình để độ sáng màn hình 10% luôn, kéo được gần 3h,power saver đấy,

may là thuyết trình được hết. pin 3% tắt lun 😔
@lep115 kể ra cũng cực thật, thật sự mà nói em chả mê laptop cấu hình cao, card màn hình thật khủng vì đơn giản chẳng mang lại lợi ích nhiều cho em, em chỉ cần cấu hình máy nào chạy mượt các ứng dụng văn phòng, chơi dc 1 số game bth để có thể giái trí như CSO chẳng hạn 😁, quan trọng là pin trên 4h thì em mới xài nổi hix hix.
@mr_tam Mình hỏi bạn câu này nhé: dùng bin đúng cách là dùng như thế nào?

Ở macbook: ủa, tui xài thoải mái, cắm điện lia chia mà, có bao giờ tui quan tâm đâu 😁

cũng xứng đáng thôi! tiền nào của nấy!
ơ, thế cái full HD của mình nó sắp lỗi thời rồi à....
nói thế chứ màn 13 inch mà cho full HD là nhìn muốn lòi mắt rồi chứ cho đến 2560 1600 không càn thiết lắm... xem phim 720p mà không phóng to chắc nó còn chút xíu quá
Độ phân giải cao để rồi ngồi dí sát mắt vào màn hình lap để nhìn vẫn nét hả trời !!!!
@vettrung Uhm chắc là để suốt ngày dí sát mắt vào cái màn hình rồi tự sướng là ko thể phân biệt được các pixel, để toét mắt ra luôn
điều tất nhiên!
Cũng k đắt lắm. Chơi apple mà còn lăn tăn đắt rẻ thì nên xài windows cho nó lành lặn 😁
apple number one

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019