Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mảng cloud của Amazon, Google, Microsoft thực ra là họ làm gì?

Duy Luân
21/11/2019 22:56Phản hồi: 118
Mảng cloud của Amazon, Google, Microsoft thực ra là họ làm gì?
Anh em chắc cũng nghe nhiều về việc Amazon có mảng kinh doanh về cloud, hay còn gọi là Amazon Web Services (AWS). Rồi Microsoft, hay Google cũng thế. Những mảng cloud mới này đều đang đem về rất nhiều tiền cho các hãng. Nhưng mấy cái cloud này không chỉ là các dịch vụ lưu trữ như Google Drive, OneDrive, nó là một thứ lớn hơn rất nhiều.

Nền tảng cloud mà Amazon đem đi kinh doanh có tên là Amazon Web Services (AWS), của Google là Google Cloud Platform (GCP), còn của Microsoft gọi là Microsoft Azure.

Về cơ bản thì những dịch vụ này cung cấp cho bạn hạ tầng để chạy các ứng dụng, các trang web, các hệ thống nói chung. Như truyền thống (on-premise) thì nếu bạn muốn vận hành 1 website thì bạn phải tự mua server về, tự thuê chỗ, tự cấu hình nó, tự quản lý và vận hành nó, cùng lắm là đi thuê dịch vụ máy chủ. Nhưng như vậy thì bạn phải tốn nhiều công sức, chi phí cho chuyện này, chưa kể bạn phải đi thuê nhân viên có hiểu biết về những thứ trên.

Tương tự, nếu bạn muốn lưu trữ hình ảnh mà người ta upload lên website của bạn thì bạn phải có ổ cứng gắn vào server. Lỡ ổ cứng bị đầy mà không kịp thay thì hệ thống chết, hoặc lúc nào bạn cũng phải "mua dư" sẵn vài trăm GB ổ cứng nhằm dự phòng.

Cloud xuất hiện như là một giải pháp để "quản lý giùm bạn". Bạn chỉ cần tập trung vào việc chính của mình - là phát triển và vận hành website - còn chuyện bên dưới để Amazon, Google, Microsoft làm giùm bạn. Bạn cần một con server 4 nhân CPU và 8GB RAM? Ok chuyện nhỏ, click vài cái clock chuột là đã có một cái server sẵn sàng chạy. Thậm chí các hãng nói trên còn có luôn dịch vụ vận hành web mà không cần server luôn (serverless), bạn chỉ cần đưa mã nguồn website của mình là mọi thứ tự chạy. Dịch vụ lưu trữ cũng thế, bạn không cần quan tâm dung lượng gì luôn, người dùng cứ upload thoải mái. Bạn chỉ việc trả tiền thôi 😁

Không chỉ server, các nhà cung cấp cloud còn cung cấp luôn cả dịch vụ về cơ sở dữ liệu, hệ thống cache, cơ chế lưu trữ (thay vì bạn dùng ổ cứng thông thường), các dịch vụ phân tích dữ liệu... Những thứ phức tạp này tự bạn ngồi tự cài, tự cấu hình, tự nối các server với nhau... thì cũng sẽ ra được cái giống vậy thôi, nhưng sẽ tốn công sức, thời gian và tiền bạc nhiều hơn, vì bạn chỉ ngồi làm cho công ty, cho dự án của bạn. Còn AWS hay GCP họ làm một lần để cả trăm nghìn khách hàng sử dụng nên chi phí mỗi khách trả sẽ thấp hơn, lại còn tận dụng được hạ tầng khổng lồ của mấy công ty này nữa.

À, Amazon còn cung cấp cả dịch vụ vệ tinh trên cloud nữa đó, kinh thiệt.

Nhìn chung thì các nhà cung cấp giải pháp cloud luôn nói rằng họ sẽ giúp bạn tiết kiệm chi phí so với việc tự quản lý, bảo trì những thứ như server, và thường thì cái này đúng, nhưng không phải trường hợp nào cũng vậy. Câu chuyện chi phí vận hành là câu chuyện dài mà chúng ta sẽ không nói nhiều trong bài này :D

Ngoài ra, các nền tảng cloud còn có khả năng scale, tức là mở rộng hệ thống, và chỉ mở rộng khi cần, sau đó tự teo lại để giảm chi phí. Ví dụ, ngày thường thì lưu lượng vào Tinh tế ổn định, cứ từ từ thong thả, thì chỉ cần 4 server là đủ đáp ứng. Nhưng vào các ngày hot, ví dụ đêm ra mắt iPhone, ngày ra mắt Bphone hay Galaxy Note thì lưu lượng sẽ tăng lên cao, thì sẽ cần tới 7-8 server mới đủ đáp ứng. Chưa kể có vài bữa có gì đó hot bất ngờ thì cũng cần thêm server để cân bằng tải, tránh 1 server bị quá tải.

Vấn đề là nếu lúc nào cũng cho chạy 8 server thì mấy mod Tinh tế cạp đất mà ăn, nên bình thường sẽ chỉ chạy 4 server thôi, khi nào thấy traffic tăng cao thì nhà vận hành cloud sẽ tự tăng thêm x server tùy theo thiết lập. Nếu traffic tăng ít thì chỉ cần thêm 1 server, tăng nhiều thì thêm 4 server. Mọi thứ đều được tự động hóa, không có người can thiệp, người chỉ làm khúc đầu thôi. Và sau khi đã qua giai đoạn "bão" thì các server sẽ tự động tắt bớt đi để không phải trả quá nhiều tiền.

Hiện tại ở Việt Nam cũng có một số công ty cung cấp giải pháp cloud, ví dụ như VNG, CMC, tuy nhiên ở quy mô và nhiều tính năng, nhiều dịch vụ như AWS hay GCP hay Azure thì không có ông nào làm được, chắc cũng còn lâu lắm mới đạt tới khả năng đó.

Rồi, anh em chỉ cần hiểu cloud mà mấy hãng đang nói tới là mấy thứ như thế này nè, còn sâu hơn về kĩ thuật thì anh em tự Google tiếp nha, nhiều blog, trang web đã nói kĩ rồi.

Quảng cáo

Tóm tắt thì bạn có thể dùng câu này để nhớ về các dịch vụ cloud như AWS, GCP, Azure: người ta vận hành hạ tầng giúp cho bạn, bạn chỉ cần tập trung vào hệ thống của mình mà thôi.

Chúc anh em vui vẻ.
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nó đang thu thập dữ liệu người dùng ..để kinh doanh
heomat
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn Cái bạn nói khg phải dv cloud doanh nghiệp nói ở b ì này
Còn dv tìm kiếm, mail, driver..thì bạn có thể lựa chọn dùng hay khg. Quan hệ cộng sinh thôi!!!
naeasdk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn Cần mình cho xem dự án đầu tư lên cloud 1 tr đô không, hẳn là free và lấy dữ liệu ngừoi dùng 😆))
dreamnight
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn Vâng comment của 1 tn chưa bao giờ sử dụng cloud cho hay. Bạn nên tìm hiểu kỹ về service compliance trước đã rồi hãy cmt nhé. Thanks
odysseyntn
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn thì cút đi, ai ép, đừng có xài fb, gg, hay icloud, .v.v thậm chí đừng dùng tài khoản Bank nữa, cút lên rừng mà ở thì khỏi sợ thu thập dữ liệu
sptit_145
TÍCH CỰC
4 năm
Việt nam mình không cần làm gì cả, chỉ cần kéo mây về sử dụng thôi
@sptit_145 Mây neo bằng cáp, đứt cáp mây trôi nhé 😁:D
@baotuan chuẩn luôn, mây bên mẽo mà chứ có phải ở VN đâu.
Mình cần cloud để lưu Video, trong 3 hãng trên thì mình nên dùng của hãng nào các bác nhỉ 😁
@adagioleonard Soft Yaoi / Soft Yuri
@adagioleonard Nếu bác cần ít, thì tớ đang xài Mega Cloud với 50G miễn phí. Đối với video là ít, nếu lưu dữ liệu văn phòng hoặc lưu đám mây cho camera hay data phần mềm bán hàng thì dư sức.
Có phí thì khuyên cụ xài của bọn Microsoft hoặc mấy hãng trong nước, chí ít nhỡ có gì cũng có thằng chường mặt ra cho mình ăn vạ
vnv88
TÍCH CỰC
4 năm
@lenam098 Mega giờ chỉ cho có 15 GB dung lượng vĩnh viễn với tài khoản mới thôi.
nhtchoigame
ĐẠI BÀNG
4 năm
@adagioleonard Youtube =)))
Không hiểu server thì liên quan gì đến cloud ?
@timmotvisaolunglinh Server là 1 đống máy tính, ở dưới đất.
Could là mây trên trời.
Hết :D
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
4 năm
@Đu Máy Bay chấm com ông đu máy bay, chắc ổng nghĩ đám mây là phải ở trên trời, có thể tháy đc nhưng không sờ mó gì đc, nếu ô nghĩ vậy thì chúc mừng ông...haha...trước kia tôi cũng từng có suy nghĩ như vậy
@Đu Máy Bay chấm com hình ảnh Cloud giúp bạn liên tưởng đến gì, nó là sự mở rộng không giới hạn. 1 dịch vụ không biên giới và mở rộng vô biên 😁
@adagioleonard Đúng nghĩa là một đống server dưới đất làm chuyện "trên trời"
Thực ra CMC là đối tác cung cấp các dịch vụ cloud của MS và AWS ở việt nam mà bác
@dlcky Bé ta ăn miếng bánh bé thui 😁 sao đọ lại 3 ông lớn GG, MS hay Amazon
@kut3_prince_9x Thì mình cũng biết vậy. Mình đang dùng dv internet của cmc telecom mà
@nghaimin CMC cloud riêng nha 😁 không liên quan AWS
@Duy Luân Thì mình biết vậy bác. CMC Telecom có cung cấp cloud của riêng mình nhưng cũng là đại lý của Azure và AWS
kothich
ĐẠI BÀNG
4 năm
1 phần của Cloud Computing
Làm sẵn hạ tầng rồi cho thuê lại 😁
@UsagiEar Bạn đang dùng app hay web nhỉ?
@UsagiEar hmm, ok để mình cân nhắc tăng nó lên 1 size cho dễ đọc 😁
Ruiz
CAO CẤP
4 năm
"chúng ta phải kéo đám mây về VN"
Họ kiếm tiền
Qua giai đoạn thu hồi vốn đầu tư phần cứng thì tha hồ mà lời nhé!
@phucprolangtu Làm ăn gì chả phải có lời nhưng mà phần cứng này tuổi thọ nó cũng k dài như PC đâu
muquang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kut3_prince_9x Mấy phần cứng cho server thì bền vô đối. Con IBM cũ của cty dùng 7 năm liên tục ko hư 1 lần, tại nó yếu quá thì thay thôi.
tan9639
TÍCH CỰC
4 năm
@kut3_prince_9x Đùa bạn, PC có tự tin mua về bật lên chạy liên tục vài năm ko ? Server yêu cầu là phải như thế nhé.
Con server giá phải x3 tới x5 con PC bth ko phải tự nhiên mà thế đâu bạn.
1 quán net 30PC năm đi bảo hành vài lần đc, chứ 1 cty 30 con server mà năm đi 1 lần là ko ổn roài đó.
@tan9639 Bạn có vấn đê đọc hiểu k? Mình chỉ nhắc tới vấn đề là thòi gian sử dụng chứ k nhắc tới thời gian chạy vì bản chất 2 cái khác hoàn toàn nhau
@phucprolangtu AWS nó lời rồi đó 😁 mình nhớ là 80% lợi nhuận (không phải doanh thu) của Amazon là từ AWS
Mọi việc cứ để anh lo
minh999
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thế sao lúc em đk tín chỉ trên trg nó toàn sập vậy mod
naeasdk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@rockycena Tại trường xài hàng local cùi :v
@minh999 Do hệ thống không được design tốt 😁 cái này nếu làm nghiêm chỉnh thì chẳng bao giờ sập
minh999
ĐẠI BÀNG
4 năm
@rockycena Trg thuê bên thứ 3 mà bác. Em thấy cùng dùng chung hệ thống vs mấy trg khác vì des web giống nhau. Cmc nếu e ko nhầm
@minh999 Vào tầm cao điểm mà lại bên t3 host , nó truy cập đông hơn bt , xong lại chung server với mấy ông trường khác nữa thì k nghẽn cũng phí
Những ông lớn thật sự, người bình thường đâu biết là như thế nào
Nhiều thằng tưởng cloud chỉ lưu hình, phim ảnh.
EDelter
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho tui hỏi có cái nào giống 3 cái này nhưng free không? Dung lượng ít ít cũng được, chỉ cần cài được win server và sql.
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@EDelter Free 4ever thì tụi nó lấy gì mà sống ông (dù ít hay nhiều cũng vậy).
Đa phần là free trong ngắn hạn và bán giá rẻ để cạnh tranh nhau thôi.
wildhorse_bt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@EDelter Có AWS, nếu thỏa mãn yêu cầu của nó thì free mãi mãi. Tuy nhiên cấu hình cùi.
Không có gì xịn mà free mãi mãi bao giờ, mấy dịch vụ cloud này hoàn toàn private chứ không ăn đồng nào từ quảng cáo cả.
@EDelter Uhm, mình nhầm.
@EDelter AWS có free đó, khi nào không xài thì bạn tắt đi thì nó không tính tiền
Thanks mod vì đã cho cái nhìn về cloud

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019