Mang những tính năng của Android 4.0 lên điện thoại của bạn

Duy Luân
20/10/2011 7:17Phản hồi: 114
Mang những tính năng của Android 4.0 lên điện thoại của bạn
[TAG]Ice Cream Sandwich[/TAG] ra mắt, nhiều người trong chúng ta rất quan tâm tới những tính năng mới của nó. Tuy nhiên, câu hỏi lớn nhất trong lòng những ai đang sử dụng thiết bị chạy [TAG]Android[/TAG] đó là liệu thiết bị của mình có được nâng cấp lên phiên bản 4.0 này hay không và bao giờ thì được nâng cấp? Quãng thời gian chờ đợi đó thật khó chịu khi mà tin tức về Ice Cream Sandwich, rồi ảnh chụp màn hình, bài viết về các tính năng,... ngày một nhiều hơn. Hôm nay, mình sẽ giới thiệu tới các bạn một số ứng dụng có tác dụng tương tự như những gì [TAG]Google[/TAG] vừa giới thiệu có thể phần nào giúp các bạn trải nghiệm những tính năng mới đó ngay trên chiếc điện thoại yêu quý của mình.

Launcher

Tất nhiên, nơi khiến chúng ta chú ý nhất của một chiếc điện thoại Android nói chung và Ice Cream Sandwich chính là Launcher của nó. Ứng dụng ICS Launcher sẽ giúp bạn mô phỏng lại phần nào launcher này. Sau khi cài đặt, bạn sẽ thấy được một giao diện rất đẹp mắt với thanh Favorite Tray và thanh công cụ hệ thống giống hệt như những hình ảnh mà ta thấy được trên chiếc Galaxy Nexus vừa ra ma mắt. Các ứng dụng ở Favorite Tray có thể thay đổi được bằng cách kéo thả chúng. Mỗi khi duyệt qua một trang Homescreen thì Favorite Tray lại mở rộng hơn nữa. Nút App Drawer cũng y hệt như trên Ice Cream Sandwich, Ngoài khi, nhấn vào nút mô phỏng cho tính năng Recent Apps, chúng ta cũng thấy được các ứng dụng "đang chạy" nhưng thật ra đó là hình chụp sẵn và số ứng dụng luôn cố định (chỉ gồm trình nghe nhạc, trình duyệt, market,… mà thôi). Đi kèm theo Launcher này còn có widget đồng hồ cùng nhiều hình nền của Ice Cream Sandwich. Hơn nữa, widget của Launcher có thể thay đổi kích thước được đấy!

Mở khóa bằng nhận diện khuôn mặt

Thật sự cho đến giờ phút này chưa có ứng dụng mở khóa máy Android bằng công nghệ nhận dạng khuôn mặt, nhưng bạn vẫn có thể dùng tính năng này để cho phép chạy ứng dụng. Phần mềm Visidon AppLock cung cấp khả năng bảo mật cao cho những thông tin quý giá của chúng ta bằng cách khóa phần mềm lại. Muốn chạy cần phải có khuôn mặt chính xác mới được. Nhiều khuôn mặt có thể được lưu vào cơ sở dữ liệu của ứng dụng trong trường hợp có nhiều hơn một người dùng thiết bị của bạn. Tận dụng Visidon App Lock, bạn không chỉ mô phỏng được tính năng của Android 4.0 mà còn giữ kín thông tin của mình về danh bạ, tin nhắn, email,… Một công đôi việc.

Trình nghe nhạc

Trước đây, ứng dụng Music chính thức của Android Ice Cream Sandwich đã bị lộ trên mạng, do đó ta có thể tận dụng nó để thay thế cho trình nghe nhạc "cũ" (tải về tại đây). Với giao diện sắc xảo và giống hệt trên Galaxy Nexus, có thể nói đây là giải pháp mô phỏng hoàn hảo nhất cho những ai đang "thèm khát" Android 4.0 (như mình chẳng hạn). Giao diện của ứng dụng Music được trình bày theo thẻ (có thể dùng ngón tay để lật giữa các trang với nhau) và mang tông màu xanh chủ đạo. Ngoài ra, ứng dụng còn cho phép chúng ta liên kết với tài khoản Google Music để chơi những bài hát trên máy chủ của hãng mà ta đã tải lên trước đây. Thật đáng tiếc khi widget đi kèm theo không mang phong cách của Android 4.0.

Quản lí dung lượng mạng sử dụng

Android 4.0 có một trình quản lí dung lượng mạng mà các ứng dụng đã sử dụng, và ta có thể dùng Onavo để thực hiện công việc tương tự. Bạn có thể biết được mình đã dùng tổng cộng bao nhiêu MB dung lượng, đưa ra kế hoạch hoặc giới hạn dung lượng. Tất nhiên tính năng theo dõi việc truy cập mạng của từng ứng dụng cũng xuất hiện trên Onavo. Ngoài ra, bạn còn có thể giới hạn cho ứng dụng nào đó chỉ dùng Wifi, còn khi kết nối mạng 3G, 2G thì không được truy xuất.

Lưu trang web để đọc offline

Quảng cáo

Trình duyệt của Ice Cream Sandwich có tích hợp sẵn chức năng "Save for Offline". Thật ra chúng ta đã có thể làm được trò này từ rất lâu trên Android rồi, chỉ có điều ta cần phải thông qua ứng dụng Read It Later. Khi dùng Read It Later, bạn có thể lưu lại trang web đang đọc để khi nào cần thiết sẽ lấy ra đọc lại/đọc tiếp, tất nhiên là không cần có mạng. Ngoài ra, Read It Later còn vượt trội hơn Ice Cream Sandwich ở chỗ nó có thể đồng bộ với tất cả các thiết bị khác mà bạn sở hữu, đồng thời loại bỏ bớt quảng cáo, menu,… để bạn tập trung vào chữ và hình mà thôi.

Quản lí ảnh nâng cao

Bạn có cảm thấy chán với trình quản lí ảnh mặc định của Android? Nếu bạn dùng máy đến từ HTC, LG hay những hãng tương tự, bạn sẽ có những thư viện được tùy biến rất đẹp mắt, nhưng các máy dùng bản Android Stock (tức không có chỉnh sửa) thì lại khác. Thư viện này không chỉ tải ảnh chậm mà còn khá nhàm chán, lại không có nhiều tùy chọn để bạn chỉnh sửa ảnh. Bạn hãy thử qua ứng dụng QuickPic để thay thế hoàn toàn cho Media Gallery mặc định. Với QuickPic, bạn có thể được tốc độ tải ảnh nhanh hơn, nhiều công cụ chỉnh sửa ảnh hơn. Muốn có thêm nhiều tùy chọn để chỉnh ảnh, bạn có thể xem qua PicSay Pro với các hiệu ứng, công cụ cắt cúp rất tốt.

Chụp hình với nhiều hiệu ứng hơn

Một nâng cấp được Google nói nhiều tới khi ra mắt Ice Cream Sandwich đó là sự đổi mới trong ứng dụng chụp ảnh. Tuy không thể hiện hiệu ứng nhanh như ứng dụng của Google, Camera Zoom FXcung cấp cho bạn hơn 70 hiệu ứng (về màu sắc, kiểu ảnh,...) để áp dụng vào ảnh của mình. Camera Zoom FX còn hỗ trợ chế độ ổn định hình ảnh, chụp hẹn giờ, zoom, kích hoạt bằng giọng nói, chụp liên tục nhiều tấm và có cả chụp tilt-shift nữa. Bạn có thể chọn ứng dụng này trở thành trình chụp ảnh mặc định để khi nhấn vào phím camera thì nó sẽ tự chạy lên.

Quảng cáo

Chỉnh giao diện màn hình khóa

Màn hình khóa của Android Ice Cream Sandwich có thể được dùng để kích hoạt ứng dụng camera, còn nếu bạn sử dụng WidgetLocker - một màn hình khóa thay thế - bạn sẽ làm được nhiều trò hay hơn như thế. WidgetLocker cho phép chúng ta truy cập bất kì ứng dụng nào mà chúng ta muốn bên cạnh hai tính năng cơ bản là khóa/mở khóa và chuyển máy sang chế độ run. Bạn còn có thể đặt action cho các thanh kéo trên màn hình khóa nữa.
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

E hơi gà, cho e hỏi mấy ứng dụng trên có cần root máy k? Hay trên market có? Thanks m.n
anhtien_pro
ĐẠI BÀNG
12 năm
không cần đâu bạn ah,như tốt nhất bạn nên root máy ,như thế sẽ sử dụng tối đa các chức năng đc
E mới dùng android. Đang tập tành tìm hiểu. Chưa dám làm gì. Hxhx
Quá đã anh em vọc thôi nào 😁
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
Chắc chắn là phải vọc rồi
dùng android ma fkhoong root thì maats 50%công lực rồi...hehe...!
nmmvnnnet
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nói hơi ít, em nghĩ phải mất hơn thế nữa.
marshalqv
ĐẠI BÀNG
12 năm
dc đấy.. hay rùi đấy
Mình chỉ xài IOS nhưng thý cái 4.0 này gấu nhỉ, thix thật, enjoy nhe các bác Androidn :showoff:
Ráng kiếm cái ROM 4.0 nào sài chứ dùng kiểu này mình thấy ko có chất ><!.
ICS kết cái là Zero Lag Camera. App nào làm dc vụ đó down xài ngay 😃
liệu sau này google chỉ phát triển 1 OS cho mọi thiết bị không, đây là bước kết hợp (Phone + Tablet) + PC/Laptop = ....?
cuticuti
TÍCH CỰC
12 năm
hàng chính hãng ko có thì ta đợi cm7 thôi,đừng lo mấy bác :p
không có android để test rồi.
ICS Launcher Không chạy được trên Dell Streak 5'
mấy cái này có lâu rồi
mấy cái app kia vọc hết rồi 😁
Ngoài Quickpic và CameraZoom FX ra, tất cả cái đám còn lại đều là đồ bá láp.
cài lên S2 2p rồi xóa vội. chờ năm sau chơi rom stock trên S3 cũng đk.hehe. luncher nhìn rối hết cả mắt.hic
thôi ráng chờ thêm tí nữa xài hàng thật lun
lưu trang wed đọc offline,thích mỗi cái này
anhthanh19
ĐẠI BÀNG
12 năm
đợi bản rom cho HD2 rồi chiến 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095