Mang những tính năng của Android 4.1 Jelly Bean lên các máy cũ hơn

Duy Luân
23/9/2012 21:46Phản hồi: 176
Mang những tính năng của Android 4.1 Jelly Bean lên các máy cũ hơn

Android 4.1 đã xuất hiện được nhiều tháng nay, nó mang trong mình rất nhiều tính năng mới và đẹp. Tuy nhiên, đáng tiếc một điều là chưa phải thiết bị nào cũng đã nhận được bản nâng cấp lên hệ điều hành này, đó là chưa nói đến một số lượng lớn máy không nằm trong danh mục cập nhật của nhà sản xuất hoặc chưa có một bản ROM cook Jelly Bean đủ ổn định để dùng thường ngày. Nhưng cũng may mắn vì Android là một OS khá mở, do đó ta có thể tùy biến nó trên nhiều phương diện để mang một số thành phần từ Jelly Bean lên những phiên bản cũ hơn.

Màn hình khóa và Launcher

Android 4.1lockscreen (màn hình khóa) và launcher (chương trình có nhiệm vụ hiển thị màn hình chính và nơi duyệt ứng dụng) tuy đơn giản nhưng khá đẹp mắt và tiện dụng. Mới đây, một hãng phát triển có tên là Mobint Software đã chỉnh sửa và cung cấp hai thành phần này lên Google Play để mọi người dùng có thể trải nghiệm những tính năng mới của Android 4.1, miễn là bạn có trong tay một chiếc điện thoại Android 2.2 trở lên. Sau khi cài đặt hai ứng dụng tênHolo LockerHolo Launcher, bạn sẽ thấy được màn hình khóa đặc trưng của Jelly Bean với những dấu chấm tròn chạy theo ngón tay mỗi khi ta di chuyển cũng như hai nút unlock/camera. Bạn có thể cài đặt nó làm lockscreen mặc định để thay thế hoàn toàn cho lockscreen đi theo máy.

Vào đến màn hình chính, bạn sẽ bắt gặp thanh dock ở cạnh dưới của màn hình cùng nút chạy App Drawer quen thuộc của Android 4.x. Biểu tượng của một số ứng dụng hệ thống như Phone, Browser, Settings, Gallery, Messaging,... đã được thay thế bằng bộ icon của Android Jelly Bean. Bạn cũng có thể dùng tính năng nhóm biểu tượng theo thư mục với phong cách y hệt như những gì mà các máy chạy Android 4.x bản gốc có thể mang lại. Về phần tùy chỉnh, bạn có thể chọn kích thước lưới để bố trí widget và biểu tượng ứng dụng, ẩn hiện thanh tìm kiếm và nhiều thứ khác nữa. Holo LockerHolo Launcher hoạt động rất tốt, phần mềm chạy nhanh, mượt mà, không bị force close, và hơn hết là hoàn toàn miễn phí.

Tải về Holo Locker
Tải về Holo Launcher
(Lưu ý: bạn phải chạy Android 2.2 trở lên)

Thanh trạng thái

Thanh trạng thái, hay còn được gọi là Status bar, là phần giao diện luôn nằm trên cùng màn hình của một chiếc điện thoại Android, nơi đó bạn có thể thấy được biểu tượng cột sóng điện thoại, đồng hồ, cột sóng Wi-Fi, GPS và một số icon khác tùy vào thiết lập trên máy của bạn. Thành phần này có thể khác biệt tùy theo nhà sản xuất, ví dụ như thanh trạng thái của HTC Sense thì trông sẽ khác với status bar ở Samsung TouchWiz hay LG Optimus. Còn nếu bạn muốn mang status bar gốc của Android 4.0/4.1 lên máy thì cũng đơn giản thôi với sự trợ giúp của phần mềm Jelly Bean StatusBar.

Phần mềm này sẽ đóng vai trò như một lớp hiển thị chồng lên thanh trạng thái gốc của chúng ta, tuy nhiên nó có thể cập nhật nội dung theo thời gian thực, ví dụ như thay đổi giờ giấc, biểu thị cột sóng,... Các biểu tượng ở đây sẽ hiển thị với màu xanh dương trên nền đen, y hệt như những gì bạn thấy khi dùng ROM Android 4.1 gốc của Google. Bạn vẫn có thể kéo ngón tay để tiết lộ thanh thông báo (Notification) như bình thường, và nếu máy của bạn có Quick Settings (tức là những icon Wi-Fi, Bluetooth, âm lượng,... nói chung là để kích hoạt nhanh nhiều tính năng ngay trong Notification) thì vẫn có thể sử dụng được.

Tất cả biểu tượng thông báo, cả ứng dụng hệ thống lẫn ứng dụng bên thứ ba, đều hiện lên Jelly Bean Status Bar. Bạn thậm chí có thể chặn một số thông báo từ vài app nhất định để nó không bao giờ hiện lên nữa. Trong quá trình sử dụng, Jelly Bean StatusBar không gây hao pin hơn bình thường, và trên hai máy Android mà mình thử nghiệm (HTC EVO 3D, Sony Xperia Arc S) thì thanh trạng thái thay thế này hoạt động rất mượt mà, lại còn hỗ trợ tự xoay màn hình nữa.

Tải về Jelly Bean StatusBar

Quảng cáo

Lưu ý:
  • Phải thêm Jelly Bean StatusBar vào danh sách loại trừ nếu bạn có dùng bất kì Task Killer nào.
  • Sau khi cài đặt xong, bạn cần vào Settings (phần cài đặt của máy) > Accessibility >Jelly Bean StatusBar > ON hoặc bật phần Accessbility ngay trong Jelly Bean StatusBar để các app bên thứ ba có thể gửi thông báo đến status bar này.
Hình nền

Một trong những điểm giúp chúng ta dễ phân biệt Android 4.1 với Android 4.0 và những bản cũ hơn đó là hình nền gốc. Trên Android Market có vài lập trình viên cung cấp một gói hình nền như thế này, thật tuyệt vời, và lại còn miễn phí nữa. Các bạn chỉ việc tải trên Google Play rồi cài đặt, không cần phải chép thủ công từ ngoài vào hay "đột nhập" vào hệ thống gì cả. Sau khi cài xong thì có thể tiến hành đặt hình nền (hoặc Live Wallpaper) như bình thường nhé.

Tải về hình nền tĩnh của Jelly Bean
Tải về hình nền động (Live Wallpaper) của Jelly Bean

Bàn phím

Quảng cáo

Bàn phím là một trong những thành phần được chúng ta sử dụng rất nhiều khi chạy Android. Từ Android 4.0 trở đi, bàn phím đã được cải tiến rất nhiều so với Android 2.3, 3.0, giúp tăng độ chính xác, và giao diện nhìn cũng ngầu hơn nhiều. Để mang bộ gõ ngon lành này lên các bản Android cũ, mời các bạn sử dụng app Jelly Bean Keyboard. App này hỗ trợ bàn phím multitouch và có thể chuyển sang giao diện Split (chia đôi màn hình, khá tiện khi xoay ngang máy hoặc dùng cho máy tính bảng, bạn có thể kích hoạt trong phần Settings của bạn phím, mục Keyboard Layout). Nó cũng cho phép chỉnh sửa kích thước phím (cũng trong Settings > Key height). Hơi buồn một tí là nó chưa hỗ trợ tiếng Việt kiểu Telex mà chỉ theo phương pháp nhấn giữ để ra các kí tự có dấu. Tuy nhiên bạn vẫn có thể sử dụng nó để nhắn tin, search web và làm vài việc đơn giản khác.

Tải về Jelly Bean Keyboard

Thay đổi hình ảnh động lúc vừa khởi động máy

Để thay đổi hình ảnh dạng này (gọi là boot animation), bạn phải có quyền root. Sau khi chắc chắn rằng mình đã có thể làm việc này, bạn lên Google Play tải về phần mềm Boot Animation Root, nó sẽ giúp chúng ta đơn giản hóa việc cài đặt boot animation chứ không phải thực hiện tay. Kế đó, bạn tải về một trong hai boot animation tại đây. Mình có để hai file, một là của Galaxy Nexus, một là của Nexus 7, bạn cứ tải hết hai tập tin này về để lựa chọn thỏa thích. Đừng giải nén gì hết nhé, chỉ việc copy hai file zip này vào thẻ nhớ.

Để tiếp tục, bạn chạy phần mềm Boot Animation Root lên. Nó sẽ đòi quyền su, bạn phải nhấn Allow chứ không thì sẽ không làm tiếp được nhé. Chuyển tiếp sang thẻ Local, duyệt đến tập tin bạn vừa chép vào. Khi đã thấy chúng rồi thì chạm vào một trong hai tập tin này. Trong menu mới mở ra, bạn chọn Install để cài đặt. Vậy là xong, khởi động máy và thưởng thức kết quả thôi. (Tham khảo XDA)
Google Now

Google Now là một phần của Android 4.1 Jelly Bean mới được giới thiệu gần đây, nó thay thế cho Google Search đã có sẵn trên Android từ trước đến nay. Dựa trên tiêu chí này thì bên XDA đã mò ra cách để cài Google Now lên Android 4.0 Ice Cream Sandwich.

Các yêu cầu để cài Google Now:
  • Bạn phải dùng ROM Ice Cream Sandwich
  • Đã root máy
  • ROM đã deodexed, nếu bạn chưa rõ, hãy xem ở trang mà bạn tải ROM, người ta thường có ghi đầy đủ. Nhưng thường thì các ROM cook đã deodexed sẵn.
  • Bản phải có một cái customer recovery nào đó, như ClockWork Mod hay Open Recovery chẳng hạn.
  • CPU của máy phải dùng tập lệnh ARMv6 hoặc ARMv7, xem danh sách các máy ở đây
  • Có một trình duyệt file root, có thể dùng ES File Explorer
  • Cần ít nhất 60MB trống để cài bản đầy đủ, hoặc 30MB để cài bản online.
Kế tiếp, bạn tiến hành lần lượt các bước sau:
  1. Tải về tập tin cho bản cài đầy đủ hoặc bản chỉ dùng online
  2. Chép tập tin nào vào thẻ nhớ
  3. Tắt máy, vào recovery và flash tập tin trên như khi bạn flash ROM
  4. Khởi động lại thiết bị, vào app Drawer, kiếm biểu tượng Google màu xanh dương, chạy nó lên là bạn có thể sử dụng Google Now. Bạn cũng có thể dùng Google Search Widget để kích hoạt Google Now
Trong trường hợp bạn muốn gỡ Google Now và quay về Google Search gốc, hãy tải file này về. Sau khi flash xong, bạn gỡ bỏ app TalkBack trên Android, sau đó lên Google Play cài lại để có thể tìm kiếm bằng giọng nói với Google Search. (Tham khảo XDA)

Camera

Nếu muốn dùng camera của JB, bạn có thể tải về phần mềm Camera JB+ v 1.1.2. Nó có chất lượng khác tốt, tinh chỉnh được nhiều lựa chọn như Timer, Color Effect, Jpeg Quality, Video Bitrate,... Xin cảm ơn bạn li0n_heart9x.
Mọi người còn có biện pháp hay thủ thuật nào nữa không? Hãy cùng chia sẻ với anh chi em nhé. Bạn cũng có thể pm mình để mình thêm thủ thuật của bạn vào trong post #1 để mọi người tiện theo dõi hơn (tất nhiên sẽ ghi lại tên của các bạn 😁). Xin cảm ơn và chúc vui vẻ với thiết bị Android của mình.
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LeHieu097
ĐẠI BÀNG
12 năm
jack đúng là siêu tốc
😃
@minhvip501 Deleted té nó rồi. 😁
@minhvip501 Bị khoá cmt chưa khoá miệng
Mình có nói gì đâu chỉ cm
"Cập nhật hết phiên bản cũ cho bà con nhờ"
Vậy thôi là bị BỤP.
Rồi trả lời một bạn thắc mắc tại sao bị xoá
"Siêu tốc không bằng một cái lock admin"
Cm này sẽ bị xoá tiếp, mình biết vi mình có nhắc
Đến người không thích mình đó là
Anh sonlazio. Tinh tế chơi vậy là không hay lắm.
Minh vi phạm gì nếu không tiện trả lời ở đây
Mod hãy cho biết qua họp thư.
Đề nghi mod không được bóp họng người khác
Bằng cách xoá bài.
xài rom cook 4.1 cũng ngon lành rồi, gần đủ tính năng luôn
@BQDuong xài rom cook cyanogenmod sao mình không thấy có google play. cài thêm vào thì toàn bị đẩy ra là sao nhỉ?
@thanhbinh.rqp bạn down thêm Gapps là đc mà, vào đây nè http://goo.im/gapps
tuanthat
TÍCH CỰC
12 năm
Làm sao mang được cái mượt mà lên mới thích!
nghe vụ root máy là hết ham...
@rockmaninhell Em cũng có tư tưởng như bác nhưng từ lúc em còn dùng Symbian rồi 😁
Chơi đi bác,thú vui của những người sài Android mà :D
tosenzzz
ĐẠI BÀNG
12 năm
@rockmaninhell Bây giờ thì hiểu xài làm gì rồi =))
@rockmaninhell root máy thực ra chẳng có gì to tát cả mà mình lại cài được nhiều app đòi quyền root
PentiumT
TÍCH CỰC
12 năm
@rockmaninhell Trời bác dùng mà không root thì sao cảm nhận được cái thú của Android 😁. Mà hầu hết đều có unroot, bác lo gì :D
Mọi cái đều ổn ngoại trừ Jelly Bean StatusBar có vẻ vẫn đụng chạm đến StatusBar mặc định!
ngon nhỉ, chưa dùng android nên ko biết thế nào
mactam
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không có quá nhiều thay đổi nhưng cũng là sự lựa chọn thú vị, còn bàn phím thì chắc mọi người vẫn cài bản của Kỳ Nam thôi
để dùng máy ảo chạy thử trên PC xem sao 😁
@J_Android Bạn có phần mềm chạy andoid ảo trên pc hả?share mình đi.nha
@forest_fire bạn cài Virtualbox đó, Android cũng là nhân Linux mà. Search trên youtube có hướng dẫn đó hoặc tại đây
cái quan trọng nhất là tốc độ thì ko mang lên đc, chỉ đc cái mẽ bên ngoài thôi
Tin tốt lành , cảm ơn bạn đã chia sẻ !
thích cái màn hình khoá đẹp quá !
Dành cho những bạn chưa đc cập nhật 4.1 mà muốn thử "hương vị" của 4.1 😁
HTC,SONY,LG...cũng cần nhanh đưa ra bản cập nhật thật sớm cho bằng anh bằng em chứ nhỉ?
@HoangPigg Ngóng mãi con EVO 3D mà chưa có nè bác 😔
thích cái google now 😁
van_doan
TÍCH CỰC
12 năm
em dùng MS nên dùng full😁
eddyviet89
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quá bình thường. Những cái này go launch ẽ làm được hết sao phải holo holu j
@eddyviet89 go laucher xấu mù bác ơi, nó ko giống hệt như bản gốc
@eddyviet89 Qtrọg là Holo nhẹ, GO toàn đồ họa máy yếu khổ.

@mems: JB statusbar lỗi 'Force Close' liên tục và ko cập nhật noti mặc dù đã tick Accessbility, Holo Notifier enable nhưg hoàn toàn ko cập nhật email/mes/missed call.

Thích Holo Locker giản đơn nhưg đẹp, cả Holo Grid LWP nữa.
tibols
TÍCH CỰC
12 năm
hjx cái google now kia là cho mọi máy dc ah
phải tải về 1 mớ ứng dụng mới đc cái hương vị 4.1.:rolleyes:
chỉ là giao diện, ko hứng thú lắm, tưởng nền tảng luôn thì tốt nhỉ
tibols
TÍCH CỰC
12 năm
không biết xperia S có dùng dc google now k 😔
@tibols chắc mấy máy tầm chục củ là sài đc bác à😁
@tibols hình như chưa, đang 4.1 beta thui
@tibols xpe S cái đc, mở chạy đc, nhưng ko kết nối internet đc! 😁
tibols
TÍCH CỰC
12 năm
@quangtrungsking93 hehe a cài chưa ạ hỏi bên box xs mãi chả ai trả lời
@tibols cài rồi mới hồi âm với chú đấy! hỏi r` hóng ngta trả lời mệt lắm! nhào vô là mau lẹ nhất! ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019