Mang Recent Apps và Small Apps của Sony Xperia T lên dòng máy Xperia khác (cập nhật)

MinhThang97
8/10/2012 12:39Phản hồi: 123
Mang Recent Apps và Small Apps của Sony Xperia T lên dòng máy Xperia khác (cập nhật)
Recent Apps (trái) và Small Apps (phải) của Xperia T đang chạy trên Xperia 2011

Trên chiếc Xperia T mới ra mắt, Sony đã tùy biến lại khu vực hiển thị những ứng dụng mới chạy gần đây (Recent Apps). Nó rất đẹp và khác biệt hẳn so với giao diện mặc định của Android 4.0. Bên cạnh đó, Sony cũng bổ sung một số ứng dụng nhỏ (gọi là Small Apps) để ta "gắn" chúng lên màn hình và dùng bất kì lúc nào mà không phải thoát app đang chạy. Tuy nhiên, hiện hai tính năng này chỉ mới có mặt trên chiếc Xperia T mà thôi, đến cả các máy NXT khác như S, Ion, Arco S,... cũng không có. Thế nhưng mới đây một lập trình viên của diễn đàn XDA Developer đã port thành công hệ thống Recent Apps nói trên cho dòng Xperia 2011. Và sau đây, mời các bạn theo dõi hướng dẫn thực hiện.

Cập nhật: Bổ sung hướng dẫn cho Xperia S

Yêu cầu:
- Các máy Sony Ericsson Xperia đời 2011, CÀI BẢN ANDROID ICS 4.0.4 FIRMWARE 4.1.B.0.431 HOẶC 4.1.B.0.587
- Đã root và đã cài ClockWork Mod Recovery

Hướng dẫn:

* Cho dòng Xperia 2011 firmware .431

1. Tải 3 file sau này về máy và chép vào thẻ nhớ
2. Tạo một backup phòng khi máy bạn bị brick hoặc bootloop
3. Khởi động lại máy ở chế độ recovery ClockWork Mod và cài part 1
4. Cài xong thì vào Advanced > Wipe Dalvik Cache
5. Khởi động lại máy và vào màn hình homescreen (Chú ý: Nếu bạn reboot theo cách thông thường thì tỉ lệ bị bootloop sẽ rất cao nên bạn nên reboot bằng chức năng reboot recovery của CWM để tránh trường hợp đó xảy ra)
6. Sau đó lại reboot máy ở chế độ recovery ClockWork Mod
7. Cài nốt 2 file Part 2 và Small Apps là xong

Cho các máy Xperia 2011 firmware .587
1. Tải 2 file zip sau và chép vào thẻ nhớ
2. Vào CWM và cài Part 1

Quảng cáo

3. Cài xong thì vào Advanced > Wipe Dalvik Cache Wipe Dalvik Cache
4. Reboot vào màn hình chính (Chú ý: Nếu bạn reboot theo cách thông thường thì tỉ lệ bị bootloop sẽ rất cao nên bạn nên reboot bằng chức năng reboot recovery của CWM để tránh trường hợp đó xảy ra)
5. Vào lại CWM
6. Cài nốt part 2 là xong

Cho các máy Xperia S ROM 6.1.A.2.50

1) Cài kernel khác (Advanced Stock ICS Kernel, KA Xperia SSpeed kernel, ...)
2) Flash một bản ROM đã deodexed (XTXperience, KA16.1, ... các bạn có thể xem ROM trên diễn đàn Tinh tế hoặc bên XDA)
3) Tải ba file này về
4) Flash Part 0 trước, sau đó wipe dalvik cache (trong Advanced) và khởi động lại máy
3) Cứ để máy boot và cập nhật hệ thống Android cho tới khi nó yêu cầu pin ứng dụng
5) Tắt máy bằng cách nhấn nút Lock và phím tăng Volume đến khi máy rung và màn hình tắt hoàn toàn
6) Quay lại recovery và flash Part 1 lẫn Part 2
7) Khởi động lại máy

Mình đã thử thành công với ROM XTXperience 2, mời các bạn cùng thử xem sao nhé. Thắc mắc các bạn cứ post ở đây, mình (@Duy Luân) sẽ có gắng giải đáp cho mọi người.

Chú ý
1. Khi di 1 app để close nó thì sẽ có hiện tượng 1 phần đen sẽ chèn lên, cái này thì thực sự ai ít để ý thì không cần quan tâm lắm vì nó vẫn hoạt động tốt
2. Bạn sẽ không thể thay đổi file android.policy.jar và framework.jar nhưng những ai muốn mod giao diện hệ thống thì có thể sử dụng file framework-res.apk
3. Tất cả Small Apps (Note, ghi âm, đồng hồ bấm giờ, máy tính) đều hoạt động tốt
4. Tránh thay đổi file SystemUI.apk nếu nó không support Small Apps, nếu không máy của bạn có thể bị hỏng
5. Mod này không áp dụng cho bất cứ loại máy nào khác ngoài dòng Xperia 2011 nhé các bác

123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xin được thêm một chú ý nữa là bạn có thể cài recent app này vào bất kì ROM custom nào có build number là .587 nhé
samlee
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xperia P xài được không vậy?
@samlee Không được bạn nhé, chỉ dành cho dòng Xperia 2011 thôi
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
nút cứng bên phải của Arc bấm vào là vào Recent Apps rồi cần gì phải mod nữa :| ?
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zippi đâu ra
cái phím đấy là option mà thím
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
@zinzinzu nhấn lâu tí mí ra
minhtuan_o
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xperia T Sony thiết kế đẹp gê cơ
bài viết rất hay 😃
cái lợi của android.:rolleyes:
tdm8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã mod có Small Apps rồi, có cách nào mod mỗi Recent Apps không thôi ko bạn??
Raxtinhax99
ĐẠI BÀNG
12 năm
firmware .431 và firmware .587
là sao ta? Xperia ion của mình xài 6.1.E.1.19 (Còn 1 firm khác là 6.1.E.1.29) thì không xài được à ?
marcong
TÍCH CỰC
12 năm
@Raxtinhax99 Trước khi hỏi bạn nên tự trả lời xperia ion có thuộc dòng xperia 2011 không???
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@Raxtinhax99 ion là X2012 rùi cụ
@Raxtinhax99 từ từ sony củng update cho dòng 2012 thôi bạn ah..cứ đợi đi...sắp có oy...^^...đợi chờ là hạnh phúc mừ./..!!
wwwxadieu
TÍCH CỰC
12 năm
có cách nào đem lên dòng máy khác mà không phải của sony xperia không bác chủ...ví dụ như dùng cho các dòng HTC, Motorola...chẳng hạn
lowt3ch
TÍCH CỰC
12 năm
Máy thường không dùng được à?

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
mrblack01
TÍCH CỰC
12 năm
Hjx,đang chạy rom cm 10 cho con arc, h về lại 4.0 thì cũng tiếc, mà thấy cái mod ni đẹp ...
Test thử cho S3 chưa bác.
E muốn cài thử mà sợ đi lun máy.
@quangloc999 ai mà dám test bạn, dành cho Xperia 2011 mà
@quangloc999 cứ test thử đi, vì nhiều bạn bảo dùng android vọc là chính mà:p
tonnie
TÍCH CỰC
12 năm
@quangloc999 S3 thì đợi mod Multi windows bên Note 2 qua
SAKI.BUN_LP
ĐẠI BÀNG
12 năm
bùn ghê....đẹp ,,,máy mình ko có khả năng !
nhoctapdu
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã cài và đã xóa, cái này ngốn dung lượng trong kinh hồn =.= mà thực sự không cần thiết cho lắm.
Link cho 431 bị trùng bác chủ ơi!
nhoctapdu
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình chỉ muốn mod mình cái %pin của nó thôi, mà tìm mãi bên xda không có 😔 toàn bị thêm mấy thứ không thích
tdm8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã mod xong, đẹp + nhiều tiện ích moi 😃
hì,thích android là ở chổ này,sao mấy cái lock bằng giọng nói của s3 vẫn ngóng hoài mà chưa có he
@nhokon_90 Nếu ý bác là S-Voice thì có 1 thread trên xda nhưng link dropbox bị die 😕
Nhưng nếu thích Google Now cài trực tiếp = Root Explorer mà k cần DEODEX ROM thì tí nữa em hướng dẫn cho ;)
@MinhThang97 hì,ko phải cái đó bác ak,e thích cái màu mè mà mở khóa hay camera bằng giọng nói cho vui tý thôi,hihi,thanks bác
@nhokon_90 Vậy thì chưa có bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019