Tet22

Tet22

Mang vớ khi ngủ giúp ngủ ngon hơn
Rubi Lee
một nămBình luận: 428
Mang vớ khi ngủ giúp ngủ ngon hơn
Nhiều người lầm tưởng rằng chỉ trẻ con mới cần mang vớ đi ngủ, thế nhưng ít ai biết được rằng thói quen mang vớ sẽ mang lại lợi ích thế nào. Điều này đặc biệt tốt đối với những bạn thường xuyên có vấn đề với giấc ngủ, hay thức giấc vào giữa đêm và ngủ không ngon giấc. Thói quen mang vớ khi ngủ sẽ giúp bạn cải thiện được tình trạng đó đấy.

Trong ngày, cơ thể con người luôn được duy trì ở nhiệt độ trung bình tầm 37 độ C, thế nhưng khi vào đêm, thân nhiệt thường giảm từ 1-2 độ trong quá trình ngủ, và nhiệt độ thường diễn ra thấp nhất vào 4 giờ sáng. Chính điều này là có ảnh hưởng quan trọng đến giấc ngủ và ngủ sâu giấc hơn vì cơ thể sẽ quen với việc ngủ khi thân nhiệt giảm. Chìa khóa của vấn đề ở đây là việc làm ấm cơ thể sẽ kích thích các quá trình tác động tới não bộ, từ đó ra lệnh cho cơ thể giảm thân nhiệt đi. (Nó kiểu, khi anh em tắm nước nóng thì cơ thể quen với điều đó và sẽ điều khiển cho thân nhiệt giảm, nên khi tắm xong ra thì lạnh xè)

Một trong những cách cơ thể tự điều chỉnh nhiệt độ là thông qua các mạch máu trên da. Khi bộ não nhận thấy cơ thể đang quá nóng, nó sẽ truyền tín hiệu giãn nở các mạch máu để phân phối lại các dòng máu nóng đến các nơi trong cơ thể. Ngược lại khi cơ thể quá lạnh, não sẽ phát tín hiệu hạn chế máu chảy đến da, làm mạch máu co lại.

Lòng bàn chân là nơi tập trung nhiều mạch máu và huyệt vị, chúng cũng là bộ phận trao đổi nhiệt hiệu quả nhất trên cơ thể. Các nhà nghiên cứu đã cho rằng làm ấm chân bằng nước ấm hoặc mang vớ sẽ giúp làm giãn mạch máu, tăng lượng máu đến da làm giảm thân nhiệt. Từ đó giúp giấc ngủ sâu và ngon hơn so với đôi chân trần. Mang vớ có thể cải thiện chứng lạnh chân thường gặp ở người bệnh tim, phụ nữ hay trẻ em. Nếu để tình trạng lạnh chân tiếp diễn lâu dài sẽ dẫn đến các bệnh về xương khớp.

Ngoài ra, mang vớ còn giúp làm giảm nguy cơ mắc bệnh Raynaud là hội chứng co thắt động mạch làm giảm máu nuôi cơ, do phản ứng quá mức của tế bào máu đối với nhiệt độ lạnh. Biểu hiện của hội chứng này giống các cơn chuột rút xảy ra đột ngột và làm chân đau đớn tê liệt. Và để chọn vớ đi ngủ thì bạn nên lựa chọn vớ có chất liệu co giãn, mềm và thoáng khí phù hợp với bản thân, tránh các loại vớ quá bó sát làm máu khó lưu thông.

Theo Howstuffworks
428 bình luận
Tuyệt, tối nay mình sẽ bắt đầu thói quen này
@NguyenXuanBang Tuỳ người đó bro. Mình thì thích ngủ thò chân ra ngoài chăn (chỉ đắp phần thân trên hoặc tới đầu gối), nhưng mẹ mình thì thích đeo vớ khi ngủ. Còn gấu mình thì lại thích đắp kín chăn.
Mình nghĩ cái này là thói quen và trải nghiệm cá nhân thôi. Tương tự với tư thế ngủ vì có người thích ngủ nghiêng, có người lại nằm ngữa, có người lại nằm sấp. Chưa kể gối đầu cao, vừa, thấp nữa =]]]
@Lynch Pencil Bạn nói có vẻ hợp lý. Mình thì thích đắp loại chăn 37 độ 😁
@Mikeknowsme Nếu nóng chân mà đi thêm thì bất lợi. Bài nên đặt tên khác cho phù hợp.
@adagioleonard Ở truồng đi ngủ mới ngon nhé.
Tui thường không, nó giúp tui ngủ ngon hơn he he
@P.W Dành cho ng lạnh chân thôi bạn.
@P.W mình thích ngủ máy lạnh nake 100% & trùm mền 😁
điều này đúng này nhưng thỉnh thoảng mang vớ khi đi ngủ, bọn bạn bảo mình dở 😔
@matongthiennhienso1 Thích thì đi tất, ai nói gì kệ họ, nhưng mình thì chả bao giờ đi tất khi ngủ, ngoại trừ ngày rét đậm rét hại 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Mình không, tại vì mùa đông mới mang chứ mùa hè mang vớ bị dở người luôn
@sskkb Công nhận, chả hiểu kiểu gì, lại còn kêu đi tất sẽ dễ ngủ hơn 😁
@WXYZ Nếu mùa đông ko rét đến mức cắt da cắt thịt thì mình cũng chả đeo tất mần chi, còn các mùa khác thì ko bao giờ có ý định đeo khi đi ngủ 😁
@Phú1991 Có muỗi thì mắc màn là xong mà 😎
@sskkb Mình ngủ điều hoà người dễ lạnh nên mang vớ :v, còn 35 độ thì thôi thua
Mình đeo tất ko thể ngủ nổi. Kể cả mùa đông
@phamdungkorea Mùa đông vì quá lạnh thì mới đeo tất, cơ bản cứ ấm thì sẽ dễ ngủ! Còn nếu nửa chừng thức giấc vì cái lạnh sẽ khó ngủ trở lại, ko fải mùa đông thì chả tội gì vướng bận đôi tất mần chi, tháo quách cho thoải mái 🙃
Không mang vẫn thoải mái hơn.
@TRK Phải dùng lý trí để tranh đấu giữa cảm giác và hậu quả
@TRK Rõ ràng là vậy mà. Vướng víu khó chịu lắm 🤣
@huyngoc192 Dùng ủng cao su là ngủ ngon nhất! Nhưng nhớ tháo ... ủng trước khi ngủ! Hehe!
@huyngoc192 Chắc chắn là như thế, ko đeo tất là thoải mái, sướng nhất khi ngủ 👍
Thoải mái nhất là ko mặc j :3
@khanhduonggeo loài người là phản thiên nhiên nhất. Gắn đủ thứ hầm bà lằng lên cơ thể
@THONG_PQ nên riết rồi phụ thuộc vào nó. Giờ thử cởi trần ở ngoài 1 ngày trời coi có bệnh ko biết liền.
@ufdb Tây nó có mấy nơi xoã hết đó men. Bên này mà lột hết nằm phơi nắng chắc xóm đó toang
@khanhduonggeo Xu thế hướng về thiên nhiên là điều tất yếu của con người, còn gì dễ chịu, thoải mái hơn việc ngủ mà đơn giản hóa các thứ mang trên người 😁
Dùng từ địa phương thì cũng phải mở ngoặc bổ sung thêm từ của địa phương khác. Vớ là cái gì?
@cuhiep B54 theo ch vào nam có gì thượng đẳng?
@from team b with love Là vớ vẩn đó ku
@cuhiep mặc dù ông trên nói sai.
cơ mà admin nói càng sai
@from team b with love Vậy thì mỗi bài viết cứ phải mở ngoặc hơi nhiều à
Mình phải để chân không thò ra ngoài mền mát mát mới ngủ được, gì trùm chân cảm thấy bí bách lắm.
P/S con gái mang vớ giữ ấm chân dễ đậu thai hơn nếu có ý muốn sanh con. Mod chú ý.
@caffeinezzZ Hâhhahah P/S tâm quá
ở xư lạnh thi ok cbu7 saigon nóng quanh năm. mang vào đổ mồ hôi chân càng khó ngủ nữa.
@ragefighter Chưa kể việc bí bức, lại dễ ra mồ hôi hơn, chân bị lằn 😅
@crazysexycool1981 Mà mang vớ kểu người nhật hình như là vải mềm ko phải loại thun ôm đâu nên chắc ko để lại lằn.
@ragefighter Thói quen đeo tất ở khu vực Châu Á chắc chủ yếu người Nhật với Hàn, trước nay coi nhiều clip toàn thấy gái Hàn & Nhật đeo 😁
Đêm cứ bị vợ khều thì kiểu gì chả lăn ra ngủ cần gì mặc đồ với chả tất 😂
@Tết Công Gô Thì cứ mặc để có phút dạo đầu lãng mạn chứ sao, cuộc vui nào chả có màn khởi động 😁
@crazysexycool1981 Rất bức bí khi hành sự 😂
@Tết Công Gô Hành sự là phải bị khều nha, chả ai cho đối tác còn thứ gì đó còn mặc trên người mô, có là lột hết 🤣
Mình thấy đeo vớ ngủ ko ngon. Chỉ thấy ngủ ko mặc gì thì ngon là chính xác !!
@autumnlove Đặc biệt hơn nữa khi ngủ bên cạnh còn có vợ fải ko? 😁
@crazysexycool1981 Đặc biệt khi ngủ với phở chứ vợ thì bình thường rồi bác 😂
hondanho
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình không, tại vì lười
Mùa đông thôi, hè nóng lắm
@asterix0108 Mùa đông cũng tùy ngày, ko fải ngày nào cũng đi tất được 😎
@crazysexycool1981 Hehe, cũng có ngày nóng như hè bác nhỉ
@asterix0108 Cơ bản mình thích mùa đông hơn, khá ghét những ngày nắng nóng! Đôi khi mặc áo len cao cổ trong mùa đông mà cứ lấm chấm mồ hôi, kiểu như như vừa nóng vừa lạnh vậy 😅
Mình không, tại vì không quen lắm. Rubi Lee có mang vớ đi ngủ k?
@ufdb bậy quá bác.
@colenao00 OK, của E cả đấy 😁
@colenao00 Mình mang vớ đi ngủ từ nhỏ đến giờ luôn
@Rubi Lee bảo sao dễ thương ghê.
Với thời tiết hiện tại ở TPHCM mà mang vớ vào nữa thì chắc mình chết mất.
@khanhtoan.nguyen Đêm 32 độ nếu không máy lạnh mà mang tất nữa thì chỉ có chết thôi chứ ngủ gì được 🤣
@khanhtoan.nguyen Bộ buổi tối ở chốn đó cũng nóng lắm sao? 😅
@tbdat11 😆

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019