Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Máy AMD vẫn chạy app Android trên Windows 11, Intel xác nhận

Duy Luân
24/6/2021 23:45Phản hồi: 104
Máy AMD vẫn chạy app Android trên Windows 11, Intel xác nhận
Khi ra mắt Windows 11, Microsoft nói rằng Windows 11 có thể chạy được app Android nhờ vào công nghệ “Intel Bridge”, thế nên người dùng CPU AMD hơi bối rối. Nhưng đừng lo, Intel mới đây xác nhận rằng chức năng này sẽ chạy được trên mọi chip x86, bao gồm cả những nền tảng của AMD. Microsoft còn nói thêm là dù bạn dùng máy tính x86 hay ARM thì đều chạy được app Android như trên, nhưng chưa rõ khác biệt hiệu năng nhiều hay ít. Phần này sẽ cần đợi trải nghiệm thực tế mới biết.

Intel nói thêm rằng công nghệ Bridge này là một run-time post compiler có nhiệm vụ “dịch” app được compile cho một nền tảng không phải x86 (trong trường hợp của Windows 11 là app Android ARM) sang những lệnh mà x86 có thể hiểu và thực thi. Lớp Intel Bridge này hơi giống cách mà Rosetta của Apple hoạt động để app x86 vẫn có thể chạy trên chip Apple M1 ARM, có điều Microsoft đang làm ngược lại.

Để cài được app Android lên Windows 11, bạn sẽ cần tải Amazon Appstore từ Microsoft Store, sau đó dùng cửa hàng ứng dụng của Amazon để tải tiếp app Android. Một số app đặc biệt như TikTok thì sẽ được đưa hẳn vào Microsoft Store luôn, nhưng bạn vẫn sẽ cần đăng nhập tài khoản Amazon thì mới cài được.
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
OK. Máy mình xài CPU AMD. Ngon.
hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngoctuong Huynh Có còn hơn không bạn.
@hot shot Vậy mới thấy update Windows là việc ko hề đơn giản, cập nhật mới, lại còn vẫn phải tương thích với hàng tỉ phần cứng cũ, phần mềm cũ. Thêm tính năng mới chứ gì, ok thôi nhưng ko chạy đc trên phần cứng cũ thì lại ăn chửi sml ngay. Vậy nên ae đừng núi này ngó sang MacOS rồi chê Windows nữa, việc làm dâu tỉ họ của Windows khó khăn hơn kiểu sống 1 vợ 1 chồng của MacOS nhiều lắm. Đồng ý là Windows có nhiều thứ cần khắc phục, nhưng mình dùng thì Win10 thấy cũng ngon vãi ra. Rất hóng 11.
@zer0_7 Độ ổn định thì từ Win 10 mình thấy ngon rồi 😁 nâng cấp UI nữa thôi
@Duy Luân Mình cũng thấy vậy. Thực tế mình không cần mấy cái tính năng mới làm gì nhiều, chỉ cần nó làm lại cái giao diện cho đồng bộ ngon lành là đủ. Windows Vista đẹp nhưng gặp vấn đề hiệu năng. Win8 trở đi hiệu năng ổn nhưng giao diện chắp vá mãi không xong.
Hơn hãng A rồi, MB Intel cũng là con đẻ mà bị bỏ rơi luôn.
@vanlinh2905 Máy mình để disable trong bios, vẫn cài bình thường, có thấy lỗi gì đâu.
@Panos Panay Máy giờ có sẵn hết TPM rồi sao? Năm 2018 mình mua 1 con HP giá 13tr mà ko có.
mEnO 22
TÍCH CỰC
3 năm
@Cu Cứng Phần lớn là có sẵn nhưng mặc định tắt, còn máy cũ thì không biết. Bạn thử kiểm tra bằng tool này xem
https://github.com/rcmaehl/WhyNotWin11/releases/tag/2.0.1
@Panos Panay Nó đâu có chip TPM, nên phần mềm vô dụng rồi. Đợt đó trên 17tr mới có.
Ôi vậy thì quá ngon nhỉ
anh mic nay tiếp tay cho tiktok hả, hay được anh bi đần cho phép
@Buy Bitcoin tui cũng ko hiểu sao chủ đề chính là win 11 mà toàn hình tiktok tràn ngập , rõ ràng có ý đồ,
@trajxjnhangel OS hiện đại hướng tới đối tượng khách hàng trẻ hiện đại GenZ thì chẳng cho Tiktok lên thì cho gì nữa. Ae ko thích tiktok đa phần là ae 8x 9x thôi.
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@trajxjnhangel tự hiểu
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
INTEL xác nhận cho AMD ????
tranduclong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Man404 Xác nhận cho mọi chip x86 (nên sẽ có bao gồm AMD trong đó).
[K]os
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Man404 ủa không lẽ trước giờ nghĩ AMD chạy ARM à?
Cười ra nước mắt
@Man404 AMD có bản quyền X64, cắt x64 thì intel toi lâu rồi
Mối quan hệ giữa AMD và intel vừa là đối thủ cạnh trạnh vừa là cộng sinh cùng phát triển
thấy trên store có các app telegram zalo 7zip tiktok mess đã cài trực tiếp trên app store rồi.,
Gif
TÍCH CỰC
3 năm
@Nha.tranthanh Mấy cái đó có app desktop cài app Android vô làm gì
@Gif vẫn là app desktop. thay vì phải tải từ ngoài có thể trực tiếp từ app store. ngoài ra có thể cài riêng app android dùng 2 TK. nhiều cái có lợi cv nếu làm nhóm nhiều lắm bác.
Gif
TÍCH CỰC
3 năm
@Nha.tranthanh ngồi trên máy tính thì app store hay tải từ web khác gì nhau (kể cả thời gian và thao tác?)
Trước đây facebook, viber,... có cho tải từ store nhưng giờ thì nó cũng tải trực tiếp từ trang chủ đó thôi.
Còn mở nhiều TK thì zalo, telegram... chỉ cần mở web ra là muốn đăng nhập bao nhiêu cái chẳng được
@Gif việc tải trực tiếp trên trang chủ và trên app store nó tạo 1 thối quen khác. giờ như 7zip đi thử alo mấy bà chị hoặc mấy bạn không quá rành về máy tính xem biết chọn bản nào để tải không. giờ cứ trực tiếp app store gõ 7zip.
còn nữa zalo trên web khi đăng nhập thế nó sẽ không đồng bộ hết. tạo ra việc thiếu tin nhắn hoặc tài liệu đã gửi tìm lại.
thấy nó đơn giản thôi nhưng nó sẽ khác nhé.
Hot.Buns
TÍCH CỰC
3 năm
Nhiều bạn ko làm về android không hiểu, không phải app nào cũng cần biên dịch qua x86, những ứng dụng cần biên dịch là những ứng dụng được code 1 phần bằng C++ khi đó trong file cài đặt apk sẽ xuất hiện file *.so lúc đó mới cần biên dịch ARM qua X86. Một lần nữa mình clear cho các bạn là tất cả app android nó chỉ chạy được trên máy ảo java, kể cả chạy trên máy điện thoại thật nó cũng phải chạy máy ảo java
Ko biết bạn kinh nghiệm dev bao lâu mà phán 1 câu xanh rờn là app android chạy trên máy ảo java thế? Giờ thử lấy mấy cái app java mobile như trên mấy con điện thoại symbian, nokia... thời xưa xem cài lên android xem dc ko?
Tôi mà phỏng vấn chắc cho bạn rớt từ vòng gửi xe luôn quá.
Android app ko chạy máy ảo Java (Java virtual machine) mà chạy máy ảo Dalvik hoặc android runtime (ART) cho android version mới thím à.
Dev anroid bằng java thì thực chất nó chỉ mượn giao diện lập trình (interface) của ngôn ngữ java thôi, nó ko build ra bytecode java runtime. Hiện tại do dính bản quyền với Oracle vụ interface java nên google đã move dần qua kotlin rồi, dev cũng code bằng kotlin khá nhiều. https://en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_Java_and_Android_API
locbet
ĐẠI BÀNG
3 năm
@shinkt Bản chất vẫn là máy ảo java mà có sai đâu. Dalvik cũng lấy từ .class java sang dex mà. Có sai đâu, chỉ chưa đủ thôi bạn. Bác nên xem lại kiến thức đi. Còn bê nguyên java mobile thời xưa lên thì chắc chắn ko chạy rồi
Hot.Buns
TÍCH CỰC
3 năm
@shinkt Vẫn là máy ảo java thôi bác ơi, em dev gần 10 năm kinh nghiệm rồi
@Hot.Buns Nếu bác thật code 10 năm mà phán "vẫn là máy ảo java" thì tôi phải gọi bằng cụ thật rồi.
Thôi good luck bác vậy, hy vọng lần sau có khi phỏng vấn thì người ta ko hỏi câu này, chứ tôi đã từng loại khá nhiều bạn trả lời sai mấy câu basic kiểu này rồi đấy.
Thứ 1, bạn đang nhầm lẫn giữa việc build .class và build .dex. Việc build ra .dex là để máy ảo dalvik hoặc ART có thể đọc được, nó hoàn toàn ko thể đọc bytecode java.
Thứ 2, triết lý của java là write one, run every where, và nó chỉ làm được với máy ảo java, nếu ko có máy ảo java thì app java ko chạy dc, đó là lý do nó ko work trên android
Thứ 3, lý do google bị oracle kiện là họ dùng interface của java nhưng lại ko viết ra app java thực sự, mà họ chi dùng nó để build ra bytecode cho máy ảo Dalvik (hoặc ART)
Đây là cách trình biên dịch build ra byte code từ code java https://source.android.com/devices/tech/dalvik/dalvik-bytecode
Và cuối cùng, rất nhiều tài liệu, trong đó có document của google cũng khẳng định Dalvik (hay ART) ko phải JVM, tôi ko rõ bạn lấy cái lập luận đó ở đâu ra nữa https://www.baeldung.com/java-jvm-vs-dvm
nvdk
ĐẠI BÀNG
3 năm
Intel đời 6 😆
Screenshot 2021-06-25 103345.png
@nhc1995 có phải làm gì không bạn,hay cứ tải bản iso về cài như win 10. và cái nữa là máy bạn hỗ trợ tpm 2.0 hay 1.2
facafe
ĐẠI BÀNG
3 năm
@van tuong_pc mình đang dùng win11 trên con I5 đời 4 để comment đây
@nvdk lệnh này trên powershell chứ đâu phải ở command promt
nhc1995
ĐẠI BÀNG
3 năm
@van tuong_pc tạo usb cài windows 10, xong vào usb xoá file install.wim, mở file cài windows 11 ra copy file install.wim của windows 11 sang ổ cài windows 10 boot lên và cài thôi bác.
BinhMinh899
ĐẠI BÀNG
3 năm
X86 hiện tại và tương lai gần vẫn sẽ phổ biến và chiếm phần lớn thị phần
MS cũng nên dần tạo store Android của mình để đá Amazon luôn về sau
bocua
CAO CẤP
3 năm
Bao giờ chơi chung với Facebook vậy 😁 Win còn đỡ, chứ Mac thì phát rồ với độ giật lagg khi lướt fb
tại sao lại dính tới Amazon nhỉ , bác nào giải thích hộ em cái ?
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
@hasnguyenit Amazon có kho app android riêng cho hệ sinh thái Kindle của họ. Các app trong kho Amazon không sử dụng dịch vụ Google Play Services. Google không cấp license cho MS để chạy Google Play Services trên Windows nên MS mới phải tiếp cận thông qua kho của Amazon. Nhưng ban đầu là thế, còn sau này có thay đổi gì không thì chưa biết. Còn tuỳ nhu cầu và phản hồi của người dùng nữa.
@hasnguyenit hình như app trên amazon không cần chạy trên GG-Services. không rõ
thôi yên bình với windows 10 bản ghost của lehait , cần gi phải xài windows 11 đú theo thiên hạ , suốt ngày cứ cập nhật bản vá lỗi , vá xong lỗi còn nhiều hơn
mEnO 22
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Chí Danh LTSC mà cũng phải dùng bản ghost à bạn, cài LTSC từ chính Mic ngon hơn.
@Panos Panay ak mình ko rảnh tg ngồi mà cài windows , setup này , tải bản ghost về bung ra chưa đầy 2 phút là xong , tội tình gì phải ngồi windows cho cực cái thân
TND NO
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Chí Danh dùng LTSC vì ổn định, mà ghost thì làm sao mà ổn định dc bác
@Nguyễn Chí Danh Khi cài win, nó sẽ tự cấu hình theo từng phần cứng máy tính khác nhau. Ghost là một giải pháp restore một snapshot cho tất cả phần cứng. Nên độ ổn định chưa chắc bằng tự cài đâu. Chưa kể không biết ng ta có cài sẵn backdoor, malware rồi sau đó cho vào danh sách trắng của phần mềm virus không nữa đấy. Khi đó phần mềm virus có quét cũng không phát hiện được. Hãy cẩn thận với những gì người khác đưa cho bạn, nếu không phải là một nguồn tin cậy.
garthbale
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Chí Danh Chê nhà sản xuất ra hệ điều hành và tin tưởng dùng 1 bản ghost nào đó 😁
vola3075627
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tiễn macos và cái ipados nửa mùa chẳng làm dc gì mà nhét cấu hình cao.
@vola3075627 mới giới thiệu mà tiễn ngay thế chú, thế mua macos với ipados là đú à!?!
k biết Intel trả bao nhiêu tiền để được nhắc tên, giả lập android vẫn chạy bình thường có sao đâu
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
@nowornever79611196 Giả lập trên thị trường là giả lập ở tầng cao. Còn MS tích hợp sâu vào hệ điều hành (gọi là Windows Subsystem for Android), cộng thêm công nghệ Intel Bridge để tận dụng sức mạnh từ tầng thấp hơn nữa (phần cứng) thì tất nhiên nó sẽ khác chứ.
Intel Bride làm nhớ đến intel Atom😳
Hồi đó nhanh thật nhưng dễ crash vãi chưởng, đặc biệt khoảng nhiệt nóng rang cái mặt nhựa
Ko biết con surface pro 3 già cỗi của mình chạy đc k nữa 😔
"Để cài được app Android lên Windows 11, bạn sẽ cần tải Amazon Appstore từ Microsoft Store, sau đó dùng cửa hàng ứng dụng của Amazon để tải tiếp app Android. Một số app đặc biệt như TikTok thì sẽ được đưa hẳn vào Microsoft Store luôn, nhưng bạn vẫn sẽ cần đăng nhập tài khoản Amazon thì mới cài được."
lằng nhằng thật 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019