Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Máy ảnh Canon 350D báo "Error" khi chụp ....?

truonganhmommy
18/7/2010 17:57Phản hồi: 9
Máy ảnh Canon 350D báo "Error" khi chụp ....?
Chào các bạn. Mình được tặng lại máyảnh Canon 350D đã sử dụng được khoảng 5 năm, ko hiểu sao gần đây chụp hay báo lỗi Error, bạn nào có kinh nghiệm tư vấn cho mình với? Còn nữa góc phía trên bên phải có hình như vết rạn như trong tấm hình dưới đây ko biết bị sao? Mình ko có kinh nghiệm về máy ảnh loại này lắm, mong mọi ngưới chỉ giúp nhé.
Ai biết địa chỉ sửa máy ảnh Canon 350D có uy tín ở Hà Nội chỉ cho mình với. Cảm ơn các bạn thật nhiều.

9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác có thể nói rõ hơn về lỗi không? Ví dụ trong điều kiện như thế nào thì máy xẩy ra lỗi, khi bác chụp đã thiếp lập ở những chế độ nào? với chế độ full auto thì có bị không? và khi bị lỗi thì trên màn hình LCD hiển thị dòng thông báo nào không? vì thường với mỗi lỗi hệ thống sẽ đưa ra 1 mã error, căn cứ vào mã error báo trên LCD thì người sử dụng sẽ biết được máy báo về lỗi gì.
-Về vết rạn của ảnh, có thể là do máy đã sử dụng lâu (theo bác nói là 5 năm) thì sensor (cảm biến) có thể bị bẩn, bác thử test bằng cách chụp trong điều kiện bình thường một tờ giấy trắng và đưa vào máy tính để kiểm tra, nếu có những đường viền bẩn hoặc vệt thì nhiều khả năng là do bụi ở sensor, tiến hành lau chùi, bác đọc thêm ở đây và có thể tham khảo công việc lau chùi bằng các video hướng dẫn trên mạng.
Cảm ơn bạn nhé . Khi mình để chế độ Auto hay A-DEP hay bất cứ chế độ nào chỉ chụp được vài kiểu tôi thì ko chụp được nữa, màn hình hiển thị dòng chữ Err 99. Mình thấy vết rạn như các vết chân chim nằm ở phần kính nhỏ bên trong của Len, thử vặn ống kính ra và lau bằng miếng vải mềm lau kính nhưng vẫn còn nguyên vết đó. He he nói tóm lại mình chưa biết cách sử dụng loại máy ảnh này lắm, rất nhiều chức năng chưa biết mới chỉ tập tành chụp thôi. Có gì bạn chỉ giúp nhé 😃
Error 99 là một trong những lỗi khá nghiêm trọng và rất gây phiền toán cho những ai sử dụng máy bởi nó không làm chết hẳn máy mà vẫn dùng được nhưng ở dạng khuyết điểm. Nguyên nhân chủ yếu là do lens, có thể do để lâu chân tiếp xúc giữa lens và body bị trơ (do việc tháo lắp nhiều, hoặc chân tiếp xúc của lens bị han rỉ) nhưng những điều này chắc rất ít.
Với máy 350D thì lỗi này có thể chia ra làm 2 nguyên nhân:
1-Nguyên nhân do nhà sản xuất đã thiết kế mà chập và lam quá mỏng
2-Nguyên nhân do người sử dụng đã đặt máy ở chế độ chụp nhiều hình liên tiếp nên khi tốc độ máy lên cao (thường từ 1/1000s trở lên) áp xuất trong buồng máy rất lớn do màn chập xếp nghiêng như cánh quạt gây phản lực ép màn chập vôn dĩ đã mong manh vào thành máy. Màn chập và lam là 2 thể thống nhất nên một khi có lỗi ở 2 cái này thì sẽ có lỗi 99. Nếu việc xuất hiện lỗi không thường xuyên thì nên kiểm tra lại chân tiếp xúc của lens và body.
Ngoài ra err 99 cũng xuất hiện khi gặp lỗi ở body, thẻ nhớ. Cách check tuần tự như sau :

1- Tắt máy
2- Gỡ lens, pin, thẻ nhớ
3- Giữ nguyên như thế trong khoảng 20 phút
4- Gắn pin vào lại trong tình trạng sạc đầy, mở máy
5- Nhấn nút chụp

Nếu hiện lỗi err 99 thì xin chia buồn, body đã lỗi. Nếu ko thì check tiếp

6- Tắt máy
7- Gắn thẻ nhớ
8- Format thẻ
9- Nhấn nút chụp

Nếu hiện lỗi err 99 thì thẻ nhớ lỗi, thử thẻ khác. Nếu không thì đến bước làm với lens như đã nói ở trên. Nếu vẫn bị nhưng chỉ với 1 lens duy nhất thì lens lỗi, nếu tất cả các lens gắn vào vẫn lỗi thì do body. (Sử dụng phương pháp test loại trừ dần 😁) (Tham khảo ở đây)

-Kiểm tra lại shutter speed của máy, nếu máy để ở chế độ chụp 1/500-1/1000 hoặc nhỏ hơn thì hạn chế để máy chụp ở chế độ liên tiếp. Việc này có thể làm cho dây zoom bị hỏng.
-Về vấn đề rạn chân chim như bác nói do nguyên nhân là do vết rạn nhỏ ở trên lens thì có thể thấy rằng lens của bác đã có bị và đập hoặc có sự cố, bác thử thay lens khác vào máy để chụp thử, check lại xem còn lỗi không? Việc zoom của lens hiện tại có trơn tru không? Nếu mà nguyên nhân lỗi 99 và lỗi ảnh do lens thì bác sửa lại hoặc đầu tư một bộ khác.
Tham khảo thêm một số mã error của Canon. Bây giờ các dSLR mới ra đã hạn chế nhiều khuyết điểm và ít xuất hiện error 99 hơn.
Cảm ơn giangcoi đã nhiệt tình tư vấn cho mình. Mình làm thử tuần tự các bước:
Ngoài ra err 99 cũng xuất hiện khi gặp lỗi ở body, thẻ nhớ. Cách check tuần tự như sau :
1- Tắt máy
2- Gỡ lens, pin, thẻ nhớ
3- Giữ nguyên như thế trong khoảng 20 phút
4- Gắn pin vào lại trong tình trạng sạc đầy, mở máy
5- Nhấn nút chụp
Mình chụp thử khoảng hơn 10 bức hình thì lại có chữ Err 99 . Chắc là máy của mình bị lỗi body rồi 😢😢😢
Bạn có biết chỗ nào sửa máy ảnh có uy tín ở HN ko chỉ cho mình với ?
Help help !Nhờ mọi người tư vấn cho mình chỗ nào ở HN sửa máy ảnh Canon có uy tín với. Cảm ơn các bạn nhiều.
bạn thử qua số 8 vọng đức xem nhé, có vấn đề gì liên quan tới máy mình đều mang qua đấy, ... có kết quả thì báo nhé. chúc may mắn!
Đúng là ở Vọng Đức thì có khá nhiều cửa hàng sửa chữa máy ảnh họ sửa khá nhanh và ổn, nhưng kinh nghiệm là nên tham khảo trước về giá cả sau khi bắt bệnh, mình cũng đi sửa 1 lần ở đó rồi nhưng là với máy 2 compact, đi một vài cửa hàng mỗi cửa hàng cho ra 1 giá với khác nhau 😁 hên sui thôi.
HAQ
Trứng
14 năm
Mình ở SG , đọc qua thì mình có thể khẳng định máy của Bác bị đứt dây zoom của lend .Tốn khoảng 300 ngàn thay dây là hết...
tomahawk
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em dùng máy Konica Minolta Dynax 5D khi bình thường thì hiển thị các ảnh đã chụp, màn hình menu bình thường nhưng khi chụp xong một cái thì nó báo lỗi error trong ống ngắm và tắt phụp một cái mặc dù pin đầy, thẻ còn dung lượng và trong ống ngắm lúc chuẩn bị chụp vẫn hiển thị thông số bình thường. Mong các bác giúp HELPPP

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019