Máy ảnh của bạn bền tới từng nào?

sonlazio
8/4/2011 7:38Phản hồi: 106
Máy ảnh của bạn bền tới từng nào?

Người ta thường cho rằng máy ảnh rất dễ bị tổn thương với những thành phần nhạy cảm như ống kính, viewfinder hay cảm biến nhưng điều đó hoàn toàn không đúng với dòng máy ảnh chuyên nghiệp. Một thành viên từ Nikon Rumors vừa gửi bức hình cho thấy chiếc Nikon D3 và ống kính 500 f/4 VR của mình vẫn hoạt động bình thường sau khi hoạt động trong bùn trong một ngày dài. Đã bao giờ máy ảnh của bạn lâm vào tình trạng tương tự không? Liệu nó còn sống không? Hãy chia sẻ cùng chúng tôi nhé.

Nguồn: Nikon Rumors
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kimanbn
TÍCH CỰC
13 năm

Bao h máy hỏng tôi cũng làm.
Cái ảnh mô tả nhìn sợ quá cứ như kiểu là mới đi quay ở đầm lầy về ấy:giggle:
kienvunb
TÍCH CỰC
13 năm
Thì đúng là ông này chụp chim ở đầm lầy mà, do mực nước tụt xuống thấp quá nên ông ta phải nằm xuống bùn và để máy sát xuống bùn nên mới bị thế.
hcqp
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không hẳn người ta có tiền mới làm vậy đâu! Theo tớ, có hai khả năng:
1. Hơi bị ngông, hơi khùng khi để bộ máy ảnh giá và ống kính gần cả trăm triệu đồng vào bùn lầy. Người sở hữu không phải là dân nghệ thuật, thiếu văn hóa sử dụng máy ảnh.
2. Nhiều khi, tại trời xui khiến chứ ai muốn vậy đâu... chẳng may bị rớt vào bùn ấy mà!
steavankas
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trong một buổi chụp chim cò của nhiếp ảnh gia Rumours, do để chụp được những bức ảnh chuẩn nhất buộc nhiếp ảnh gia này phải nằm sát xuống bùn. Lần sau tinh tế nên đăng đầy đủ thông tin hơn.
1 điều các bạn nên biết là Các dòng máy chuyên nghiệp 7D, 5D Mark II, 1D, 1DS, 3Ds, 3D,.... đều trang bị Weather Seal nên thực ra mấy cái môi trường bụi, nước này chẳng có ý nghĩa gì hết..

Đọc 1 vòng comment toàn "NHỮNG BÁC NHÌN MẶT NGUY HIỂM MÀ VẪN "NGU" " 😆
Thích nhất câu nói này của bác 😃)
Bác phát biểu thế này chắc chưa bào giờ biết chụp 😁 ....... cái máy ng ta va cái ống tele 500 thi là dùng để chụp động vật hoang dã ... ma động vật hoang dã ko núp thi chụp sao dc

Những cái máy này sinh ra để sống trong dk khắc nhiệt

Với 1 số bác bảo PR này nọ hay la bảo la điêu thế nọ thế chai .. minh nghĩ những ai ko hỉu biết thi nên dựa cột chứ phát biểu bừa quá
TuDien1
TÍCH CỰC
13 năm
theo mình nghỉ chỉ là do "đam mê" quá nên nhảy xuống bùn chụp luôn 😃
Nó nói phét đấy. Tớ chả tin đâu!
Bác Sơn của tinhte nhà mình đi tiên phong cho anh em kiểm chứng với chớ
thích cái chữ kí của bác, hoành tá tràng
Không biết phải vệ sinh kiểu gì cái máy ảnh đó mới sạch đẹp trở lại được,lấy nước rửa dc k ta
pvhanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em thấy máy chuyên nghiệp mới là dễ hỏng, chỉ cần rơi nhẹ cái đã hỏng LEN rồi, bản thân e đã làm die 2 LEN, mặc dù chỉ va đập rất nhẹ
khoaviet
ĐẠI BÀNG
13 năm
lens bác lens gì,rẻ tiền hay đắt tiền mà rơi nhẹ đã hỏng lens?Lại bảo là 50 1.8 với mấy con kit vớ vẩn build nhựa đi
phải hong? hồi trước em xài canon để trên tripod mức cao nhất để chụp ảnh party. con bạn húc cái tripod nó lật đập cái len xuống đất tưởng tiu rồi. cầm lên xài vẫn tốt chán... :p
bjack
ĐẠI BÀNG
13 năm
Máy ảnh trên của nhiếp ảnh gia JP CARINO - được up lên FLICKR bởi tác giả - ko phải chơi ngông mà tự nhiên quăng xuống bùn. Xem ảnh rồi nói chuyện.

Hình gốc :

Và hình sản phẩm :
Philippine Duck

White Browed Crake

Yellow Bittern

Nguồn:
FLICKR JP CARINO

ẢNH CHIM FORUM
chụp dc mấy tấm như này bẩn cái máy ảnh tí cũng đáng 😃 nhưng h làm sao vệ sinh tắm rửa cho em nó nhỉ

đi chụp mấy con chim đầm lầy thế này mà gặp cá sấu thì ................................
mrtitus
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cũng là 1 chiêu để PR sản phẩm thôi mà, giống như kiểu thử độ bền điện thoại iphone hay Nokias bằng cách cho vào máy xay sinh tố ...... chứ chẳng có ai làm vậy dù máy ảnh có chịu được
sky.vu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hờ hờ, cái này là do trong một số trường hợp không may máy bị như thế, và điều quan trọng là nó vẫn chạy được. Ví dụ như mình dùng con Nokia N8 chẳng hạn, rơi hai ba lần mà không hỏng thì mình có khoe ra không? Hay cũng bị nói là khoe khoang hay PR....?
Nếu bác là phóng viên chiến trường hay phóng viên chụp ảnh động vật hoang dã thì đó là chuyện thường.
em_ut
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn nhớ lộn rồi, vụ cho điện thoại vào máy xay sinh tố là để quảng cáo cho cái máy xay sinh tố chứ không phải cái điện thoại. Cũng có thể là chiêu quảng cáo của hãng sản xuất cũng không chừng, nhưng theo mình hầu hết những clip mổ xẻ, thử nghiệm đến từ những thành viên của các trang web công nghệ. Họ chẳng chơi ngông hay coi thường tiền bạc gì đâu, chẳng qua là họ muốn thử xem độ bền của sản phẩm giúp người dùng có thêm 1 tiêu chí để chọn lựa sản phẩm ngoài giá cả, cấu hình,... Mà độ bền của máy thì ít hãng công bố lắm. Tất nhiên chẳng ai điên mua máy về xài rồi lại đem đi thử như thế, nhưng ai chẳng muốn mua được máy bền hơn, nhất là những người có nhu cầu đặc biệt, phải làm việc trong môi trường không thuận lợi. Mà những người thử độ bền của máy cũng đã có tài trợ hoặc kinh phí từ website nên mình nghĩ họ cũng chẳng thiệt đâu. Mấy trang công nghệ dù có miễn phí cho người xem thì họ cũng có tài trợ từ các hãng hoặc nguồn thu từ quảng cáo trên website.
cái đó là quảng cáo "sức mạnh" của máy xay sinh tố bác à. chứ độ bền dth gì mà xay ra như "bụi" thế kia..😁
Ôi thương cho cái máy hình quá đi huhu...Cho dù có thử nó bên hay không cũng phải nâng niu nó chứ hix hix 👼
biết đâu đang chụp vô tình ngã vào xình.. còn tầm hình chụp thì ok rồi, nhưng sau đó nó còn hoạt động bthg ko thì trời và him biết ^^
bjack
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xem thêm ảnh rồi nói chuyện nha, tất cả là vì đam mê.

---------- Post added at 08:09 AM ---------- Previous post was at 08:08 AM ----------

Ở nhà cũng vô tủ lạnh ngồi chơi nè...

Chụp ảnh động vật hay phải ngụy trang kiểu như thế này lắm. Không thì đánh rắn động cỏ, thú vật chạy hết.
Trời! khiếp thật. Mình có con Nikon D80 cưng như trứng mỏng vậy mà cũng bị lỗi nguồn không tắt máy được, cứ bỏ pin là lên nguồn (vẫn chụp được bình thường), con máy này tè le thế mà vẫn bình thường được thì đúng là kì tích.
đấy là họ cống hiến cho nghệ thuật đấy thôi, chứ ngông gì mà các bác cứ nghĩ thế nhỉ
jing
CAO CẤP
13 năm
máy này chắc chỉ có vỏ ngoài để PR thôi nhỉ lol
thế các bác chưa xem cảnh con e3 và e5 của olympus à, người ta vẫn chụp, quay phim bình thường dười biển và trong hồ bơi chứ bùn lầy thì ăn thua gì 😆
pham.huy
ĐẠI BÀNG
13 năm
1 hạt cát rơi vô lens... nhất là dòng compac.... thế là ra đi.... nhưgn lens của dòng DSRL thì kín đáo hơn.. hehe...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019