mấy bạn xem giúp ổ cứng laptop mình bị gì mà tốc độ đọc ghi chậm vậy?

virov9
20/3/2019 14:2Phản hồi: 15
mấy bạn xem giúp ổ cứng laptop mình bị gì mà tốc độ đọc ghi chậm vậy?
Ổ cứng mới sài tầm 3 tháng
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Arch Megumin
ĐẠI BÀNG
5 năm
HDD thì có gì là lạ
virov9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Arch Megumin vậy là bình thường hả b? ổ mình loại 2.5"
tuhmu0915
ĐẠI BÀNG
5 năm
@virov9 nếu ổ tốc độ 5400 thì thế cg k lạ lắm đâu b 😁
@virov9 Bác qua ssd đi. Y như đi bộ lên xe phân khối lớn.
Arch Megumin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@virov9 Tất nhiên rồi bạn, một thời gian nữa nó còn thấp hơn
dinhtien87
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con ssd của mình hàng fake hay sao cũng chậm lắm
@dinhtien87 tốc độ bao nhiêu mà bảo chậm vậy? với lại chậm thì cũng phải kiểm tra coi app nó đang chạy trên SSD hay HDD, CPU đủ khỏe để gánh SSD ko, SSD có nhận max tốc độ ko?
Xài HDD tốc độ 100MB/s như vậy rất bình thường nhé bạn, trên 100 là hàng cao cấp.
Muốn tốc độ xe đua 400MB/s đổ lên thì mua SSD là đc.

Ảnh này là tốc độ HDD cao cấp dùng trong laptop gaming cao cấp đây (con của mình xài Seagate FireCuda)
@virov9 Bạn xem trên mạng người ta test cũng thế thôi:
https://www.google.com/search?q=crystaldiskmark&rlz=1C1SQJL_viVN841VN841&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ahUKEwjak6LckZLhAhWOHHAKHWveAUEQ_AUIDigB&biw=1366&bih=657
@virov9 Khi nào bị phân mảnh quá nhiều hoặc nạp rất nhiều file thì mới tính tới truy xuất ngẫu nhiên thôi bạn (Win 10 thì chẳng bao giờ bị phân mảnh cả vì máy nó tự chống phân mảnh rồi) 😁
Tốc độ truy xuất ngẫu nhiên thấp là do xài HDD (ổ nào cũng như nhau thôi), HDD từng vùng nó có tốc độ đọc/ghi khác nhau (giới hạn vật lí) trong khi SSD thì vùng nào tốc độ cũng ngang nhau hết, chỉ bị giới hạn bởi công nghệ mà SSD sử dụng thôi.
Arch Megumin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@max-20091 Cao cấp cái gì, HDD càng mới càng nhanh
@Arch Megumin Sai nhé, tốc độ HDD mấy năm nay đều như nhau cả thôi, trừ 1 vài ổ lai nó nhanh hơn chút do có SSD cache hoặc ổ trang bị cache NAND dung lượng lớn.
Ổ HDD bị giới hạn bởi vật lí nên tốc độ tăng ko đáng kể (mỗi năm chỉ tăng chưa tới 1% tốc độ), còn ổ SSD bị giới hạn bởi công nghệ nên càng về sau ổ SSD chạy càng nhanh, càng bền hơn.

Bạn ko tin cứ lấy 2 ổ HDD cùng loại khác năm ra so coi nó chênh nhau bao nhiêu.
https://hdd.userbenchmark.com/Compare/Seagate-Barracuda-4TB-2016-vs-Seagate-Barracuda-4TB-2017/3899vsm243570
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
HDD tốc độ này bạn muốn ntn nữa, muốn nhanh lên SSD đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019