Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Máy bay không người lái X-47B đạt cột mốc mới ở nội dung bay tuần tra

bk9sw
12/10/2011 14:45Phản hồi: 50
Máy bay không người lái X-47B đạt cột mốc mới ở nội dung bay tuần tra

Sau khi hoàn thành chuyến bay thử nghiệm đầu tiên hồi đầu năm nay thì ngày 30 tháng 9 vừa qua, chiếc [TAG]máy bay không người lái[/TAG] X-47B được phát triển theo chương trình trình diễn các hệ thống chiến đấu trên không không người lái (Unmanned Combat Air System Demonstration - UCAS-D) do công ty hàng không và phòng thủ Northrop Grumman thực hiện, đã đạt được một cột mốc mới ở nội dung bay tuần tra. Bay tuần tra là một phần trong chương trình thử nghiệm đa nội dung nhằm chứng minh năng lực của X-47B ở nhiều độ cao, vận tốc và điều kiện nhiên liệu khác nhau. Chuyến bay được tiến hành tại căn cứ không quân Edwards và các chuyên gia đã lần đầu tiên thấy được X-47B tự hạ càng hạ cánh và thực hiện đúng ý đồ đã vạch sẵn cho nội dung bay tuần tra.

X-47B đang được phát triển để trở thành một máy bay không người lái với tầm hoạt động tối đa hơn 2000 dặm (3.219 km) và thời gian bay kéo dài đến hơn 6 giờ. Ở các nội dung thử nghiệm, X-47B không mang theo vũ khí nhưng máy bay được trang bị khoang chứa vũ khí với kích thước và trọng tải tương đương các máy bay chiến lược để đáp ứng khả năng tác chiến thực tế. Chuyến bay mới nhất của X-47B cũng thử nghiệm phần cứng và phần mềm định hướng lập trình sẵn, cho phép máy bay hạ cánh chính xác lên nóc máy bay vận chuyển đang bay.

Phó giám đốc kiêm quản lý chương trình Navy UCAS của Northrop Grumman - Janis Pamiljans cho biết: "Chuyến bay vừa qua đã cho chúng tôi thấy cái nhìn rõ ràng về hiệu năng của X-47B ở nội dung bay tuần tra... và nó đang chứng minh những gì mà chúng tôi dự đoán. Việc vượt qua bài kiểm tra trên đã chứng tỏ độ "chín" của hệ thống và sẵn sàng chuyển sang giai đoạn tiếp theo của chương trình."

Các chuyến bay thử nghiệm ven biển dự kiến sẽ được thực hiện vào năm 2012 sau khi X-47B được chuyển đến căn cứ hải quân Naval Air Station tại Patuxent River, bang Maryland, bờ đông nước Mỹ vào cuối năm nay. Chương trình thử nghiệm 3 năm của X-47B sẽ đi vào giai đoạn đỉnh điểm vào năm 2013 với nội dung hoạt động trên biển.

Nguồn: Gizmag
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em chỉ hi vọng nước mình sau này tìm lực sẽ như nước bạn thôi. Những năm khi còn cầm súng trong quân ngũ đúng là kỉ niệm đáng nhớ mỗi khi có ai đó nói về vũ khí quân sự như thế này!
gabb8100
TÍCH CỰC
12 năm
em chỉ mong nước mình hem có quân đội như bác thụy sỹ thôi. Nhưng mà nó oánh mình mình oánh lại nó thôi. khổ thế đấy.
Hehe bác ơi! Mình phải mạnh thì người ta mới hẻm ăn hiếp mình được mà!
thangcoi123
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn có nhầm lẫn ko, thụy sĩ mà ko có quân đội à, quân đội họ rất mạnh là khác, trang bị vũ khí công nghệ cao, hầm ngầm chống boom nguyên tử dưới các rặng núi, và quan trọng là chế độ nghĩa vụ quân sự ko thua gì các nước thời chiến là tất cả mọi công dân nam từ 20 trở lên đều phải nhập ngũ.
climax
TÍCH CỰC
12 năm
vãi hà các em này =)) =)), đọc mắt nhắm mắt mở vầy thì chết, thể nào chả có nguyên đám @ bắt đầu yêu nước dâng trào + mong ước ngày mai tươi sáng =)) =)), rồi các bợn sẽ lôi TQ, VN, Mỹ, Nhật vào .... =)) vãi ơi là vãi......
nếu mà nước mình không có chiến tranh thì có thể bây giờ cũng xứng tầm thế giới .
Dân VN lười lao động, lừa động não, chỉ mỗi ưu điểm máu đánh nhau thôi (ra đường nước khác va chạm nhau chưa biết đúng sai đều xin lỗi nhau, còn VN va chạm thằng nào cũng muốn mình đúng, manh động đánh nhau ngay).
Bác cm thế này không sợ mấy thằng trẻ trâu nó vào quăng gạch à 😁
P/s: Vẫn nhớ cái lần bị thằng đi ngược chiều nó đâm xong mình xin lỗi còn tí bị đánh =) haiz
bingo ! .................................................
sangtt2223
ĐẠI BÀNG
12 năm
phải nói là k có mấy ông nhà nc tham ăn chỉ biết lo vơ vét của dân rùi làm mấy chiện k đâu thui...
bactuong
TÍCH CỰC
12 năm
Máy bay này chắc phục vụ tuần tra thì tốt nhưng chiến đấu chắc không được tốt vì trên chiến trường chắc chắn có nhiều tình huống mới ngoài chương trình lập trình
Lies
TÍCH CỰC
12 năm
Quân sự càng khủng thì thằng # sẽ lo và tìm cách hạ cho bằng đc=> oánh nhau. Mà máy pay này ko ng lái vậy phòng ko ko quân vn có pắn die cả tỷ cái cũng ko có thằng địch nào die cả,hjc
mấy bác nói chuyện vui nhở ...
se7en2008
TÍCH CỰC
12 năm
Thực tế là thế này, có 1 hạm đội hàng không mẫu hạm hay 1 đội F16 thì hơn gấp mấy trăm ngàn trang giấy chủ quyền Hoàng Sa Trường Sa =]]
xem xong,nhìn về VN thấy buồn quá
DT56
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ậy sao bạn lại buồn,dù sao mình củng còn có cái mồm to mà lị
mồm to chỉ tổ ra đường nó bem cho vỡ mồm thôi bác ơi,chán lắm
khủng khiếp cái này
cuongcuTKH
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đợi thời gian nữa, con này rẻ rẻ chút là mình mua về chơi máy bay mô hình ngay. Hi hi he he.
Công nghệ quân sự luôn phát triển rất mạnh và hái ra tiền.
leeanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
vu khi chi la mot phan thoi,wan trong la cac ong co dam cam no len khi dat nuoc goi khong........ hay tim cach chay het,cha ong ta truoc kia kho khan nhu the nao con chien dc nua la bay h.ok di ,khong so thang nao het,bon Tau khua sang day cho no thanh phan bon lua het hahahah VIET NAM muon nam.....
Nhìn nhận về khía cạnh khoa học đó là một bước tiến nhìn nhận về góc độ con người đó là một bước lùi.
thấy con này quen quen 😃
Ngậm ngùi nghĩ ta có phải người Trung ?

Muốn cống hiến cho Không quân .
con này mà tuwnf tra biển ở VN thì thì thằng tq có mà dám ..
Con này không dùng tuần tra biển, Mỹ chế con này nhằm tiêu diệt các hệ thống tên lửa đạn đạo chống TSB của khựa cũng như tiêu diệt các tàu chiến mang tên lửa ở cự ly xa hơn cự lý tên lửa được đặt.

Với tầm bắn tối đa 2500km của DF21 , X47B hoạt động ở bán kính hơn 3000km + khả năng tàng hình cực cao cho phép tìm kiếm và tiêu diệt các dàn phóng DF21 trước khi nó được vận chuyển tới địa điểm phóng.

Cá nhân thì mong Mỹ nó triển khai cái này trên các TSB sớm để khựa nó sợ vãi c... luôn.
Ôi tốc độc ghê thế 🆒
VN có cái này thì tuyệt 😃
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Cuộc đua vũ trang không bao h ngừng giữa các đại gia

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095